เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3724 หลากหลายเรื่องราว ผ่านบัตรโทรศัพท์
เนยสด
ชมพูพาน
ตอบ: 153

เมื่อ 19 มิ.ย. 05, 16:47

เมื่อประมาณ 10 ปีก่อน ยุคการติดต่อสื่อสารไม่ได้กว้างขวางเหมือนทุกวันนี้
การที่จะหาความรู้ดีๆ นั้นช่างยากเย็นมาก
บัตรโทรศัพท์ เป็นอีกหนึ่งข้อมูลสำคัญ ที่ช่วยเปิดโลกกว้าง
และยังเป็นของสะสมที่สวยงามอีกด้วย  

เนยสด
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 19 มิ.ย. 05, 16:50

สุริยุปราคาเต็มดวง เมื่อ 24 ตุลาคม 2538
ถึงแม้จะไม่เต็มดวงที่เชียงใหม่ แต่ก็ดีใจมากๆ ที่ได้ดูครับ  

เนยสด
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 19 มิ.ย. 05, 16:55

วิวัฒนาการของโทรศัพท์บ้าน
จากเก่า สู่ใหม่
จากคลาสสิก สู่ทันสมัย
แต่หัวใจหลัก ก็คือใช้เพื่อสื่อสาร  

เนยสด
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 19 มิ.ย. 05, 16:57

ฉลองเชียงใหม่ครบ 700 ปีครับ    

เนยสด
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 19 มิ.ย. 05, 16:59

เป็นความภาคภูมิใจของชาวเชียงใหม่
ที่ได้เป็นเจ้าบ้านกีฬาซีเกมส์ครั้งที่ 18 ครับ  

เนยสด
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 19 มิ.ย. 05, 17:03

เที่ยวเชียงใหม่เสร็จแล้ว
อย่าลืมแวะเที่ยวสุโขทัยเมืองเก่านะครับ    

เนยสด
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 19 มิ.ย. 05, 17:05

รัตนโกสินทร์....
คือแผ่นดิน ที่หล่อหลอม หัวใจ......  

นิรันดร์
องคต
ตอบ: 522

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 19 มิ.ย. 05, 18:57

ผมมองบัตรโทรศัพท์เป็นฟินจรวดขวดน้ำ
เพราะผมเองไม่ได้ใช้โทรศัพท์ จึงต้องไปซื้อที่เขาวางขาย เลือกแบบถูก ๆ เอามาทำฟินจรวด
มีแบบไม่สวย ทิ้ง ๆ ไม่อยากเก็บบ้างหรือเปล่าครับ    
นิรันดร์
องคต
ตอบ: 522

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 19 มิ.ย. 05, 19:09

ตอนที่เกิดสุริยุปราคา เมื่อปี 38
ผมต้องลางาน ขับรถพาครอบครัวไปที่ปักธงชัย เพราะเป็นที่เห็นได้เต็มดวง
นับเป็นเหตุการณ์ที่น่าประทับใจมาก ๆ
ดวงอาทิตย์ค่อย ๆ เคลื่อนเข้าหลังเงาราหู
เป็นเหตุการณ์ที่น่าอัศจรรย์
ฟ้าที่ใสใสอยู่ ค่อย ๆ มืดลง ๆ ลูกที่นั่งข้างหลังบอกว่า พ่อครับมันเกิดแล้ว
ถึงแม้ยังไม่ถึงตำแหน่งเป้าหมาย ผมก็เริ่มมองดูว่าตรงไหนที่จะจอดรถดูได้บ้าง
แล้วก็เจอที่ร้าง ว่าง ๆ โล่ง ๆ เหมาะที่จะสังเกตการณ์ได้
พอจอดรถ ผมก็แจกแว่นสำหรับดูดวงอาทิตย์ให้กับสมาชิกในรถคนละอัน
นกกา ก็เกิดอาการสับสน
ดวงอาทิตย์เคยเป็นดวงกลม ก็กลายเป็นเสี้ยว เล็กลง ๆ ทุก ๆ วินาที
เงาใต้ต้นไม้เป็นดวงเสี้ยว ๆ เล็ก ๆ เต็มไปหมด
น่าเสียดายที่ตอนนั้นไม่ได้ถ่ายรูปเก็บเอาไว้
พอราหูกินเกือบเต็มดวง วงแหวนเพชรก็เกิดขึ้น
แค่นึกถึงเวลานั้น ผมก็นั่งขนลุกพิมพ์เหตุการณ์
เป็นอะไรที่สุดจะบรรยายจริง ๆ
จึงได้รู้ว่า ทำไมจึงมีคนยอมจองโรงแรมล่วงหน้าเป็นปี ๆ เช่าเครื่องบิน เพื่อดูราหู
ถ้าผมมีโอกาสและมีเงินพอ ผมก็คงทำอย่างเดียวกันในคราวหน้า
อยากบอกว่า ใครที่สนใจ เมื่อมีโอกาส จงเตรียมทุกอย่างให้พร้อม
และต้องไม่กระพริบตา เพราะการเปลี่ยนแปลง สามารถเกิดได้ทุกเสี้ยววินาที
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 19 มิ.ย. 05, 19:14

ขอบคุณครับ สำหรับภาพบัตรโทรศัพท์สวยๆของคุณเนยสดนะครับ
รู้สึกว่า ชุดในความเห็นที่ 6 จะเป็นชุดแรกของประเทศไทยหรือเปล่าครับ
ผมไม่แน่ใจเหมือนกันนะครับ ตอนนั้นยังไม่กี่ขวบเองนี่ครับ
เนยสด
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 03 ก.ค. 05, 15:35

ได้เห็นแม่น้ำเจ้าพระยาครั้งแรก ก็ผ่านใบนี้แหละครับ
พอได้เห็นของจริง เป็นแม่น้ำสายใหญ่มากๆ
ช่วยกันรักษาแม่น้ำสายนี้นะครับ

เนยสด
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 03 ก.ค. 05, 15:39

อ.นิรันดร์ครับ ผมเก็บหมด และยังหาซ้ำๆ ไม่ได้ครับ
ถ้าจะทำจรวดขวดน้ำ ผมจะใช้บัตรเติมเงินมือถือครับ

เรียนคุณติบอ ผมก็ไม่สันทัดด้านนี้นะครับ
เห็นสวยๆ ก็เก็บหมดครับ ประวัตินั้น ไม่ค่อยทราบ
ลองถามท่านอื่นดูนะครับ

ต้นน้ำ
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 03 ก.ค. 05, 16:53

ถ้าจำไม่ผิดบัตรแรกจะเป็นบัตรรัตนโกสินทร์แบบ100 บาทนะคะเคยเดินที่จตุรจักรเห็นตอนนี้ราคาสูงมากค่ะ
ลิงน้อย
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 03 ก.ค. 05, 18:00

อืมมม ดีจังเลย เพิ่งเคยเห็นน  สวยดี    
หน้า: [1]
  พิมพ์