เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 19868 ประกาศสถาปนา อย่างเป็นทางการ
vun
พาลี
ตอบ: 374

เมื่อ 18 มิ.ย. 05, 11:34

พสกนิกรชาวไทยทั้งประเทศ ปลาบปลื้มปีติอีกคำรบ ในข่าวมหามงคล เมื่อพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงพระมหากรุณา มีพระบรมราชโองการสถาปนา พระอิสริยยศฐานันดรศักดิ์ แห่งพระราชวงศ์ แก่หม่อมศรีรัศมิ์ มหิดล ณ อยุธยา และหม่อมเจ้าสิริวัณวรี มหิดล พระธิดา ในสมเด็จพระบรมโอรสาธิราชฯ สยามมกุฎราชกุมาร เมื่อวันที่ 15 มิ.ย.

โดยประกาศสถาปนา พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าศรีรัศมิ์ พระวรชายาในสมเด็จพระบรมโอรสาธิราชฯ สยามมกุฎราชกุมาร มีความว่า พระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช มหิตลาธิเบศรรามาธิบดีจักรีนฤบดินทร สยามินทราธิราช บรมนาถบพิตร มีพระบรมราชโองการโปรดเกล้าโปรดกระหม่อมให้ประกาศว่า โดยที่สมเด็จพระบรมโอรสาธิราช เจ้าฟ้ามหาวชิราลงกรณสยามมกุฎราชกุมาร ได้ทรงอภิเษกสมรสกับหม่อมศรีรัศมิ์ มหิดล ณ อยุธยา โดยถูกต้องทุกประการและมีพระโอรสอันประสูติแต่หม่อมศรีรัศมิ์ มหิดล ณ อยุธยา แล้ว

จึงมีพระบรมราชโองการดำรัสสั่งให้สถาปนา หม่อมศรีรัศมิ์ มหิดล ณ อยุธยา เป็น พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าศรีรัศมิ์ พระวรชายาในสมเด็จพระบรมโอรสาธิราชฯ สยามมกุฎราชกุมาร ทรงดำรงตำแหน่งพระอิสริยยศฐานันดรศักดิ์แห่งพระราชวงศ์ตั้งแต่บัดนี้ เป็นต้นไป ประกาศ ณ วันที่ 15 มิถุนายน พุทธศักราช 2548 เป็นปีที่ 60 ในรัชกาลปัจจุบัน ผู้รับสนองพระบรมราชโองการ พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร นายกรัฐมนตรี

ในวโรกาสนี้พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ได้มีพระบรมราชโองการให้ประกาศสถาปนา พระเจ้าหลานเธอ พระองค์เจ้าสิริวัณณวรีนารีรัตน์ พระธิดาในสมเด็จพระบรมโอรสาธิราชฯ สยามมกุฎราชกุมาร ใจความว่า พระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช มหิตลาธิเบศรรามาธิบดีจักรีนฤบดินทร สยามินทราธิราช บรมนาถบพิตร มีพระบรมราชโองการโปรดเกล้าโปรดกระหม่อม ให้ประกาศว่า โดยที่ทรงพระราชดำริว่า หม่อมเจ้าสิริวัณวรี มหิดล พระธิดาในสมเด็จพระบรมโอรสาธิราช เจ้าฟ้ามหาวชิราลงกรณ สยามมกุฎราชกุมาร บัดนี้ทรงเจริญวัยพร้อมด้วยวุฒิปรีชา สามารถศึกษาเล่าเรียนและปฏิบัติสรรพกิจได้เป็นอันดี เป็นที่พอพระราชหฤทัย สมควรได้รับพระมหากรุณาให้ดำรงพระอิสริยยศฐานันดร ศักดิ์ที่สูงขึ้น

จึงมีพระบรมราชโองการดำรัสสั่งให้สถาปนา หม่อมเจ้าสิริวัณวรี มหิดล เป็น พระเจ้าหลานเธอ พระองค์เจ้าสิริวัณณวรีนารีรัตน์ พระราชทานพรให้ทรงวัยวัฒนายุกาล ทรงพรรณ สุข พล ปฏิภาณ ธนสารสมบัติ สรรพสิริสวัสดิพิพัฒนมงคลทุกประการ เทอญ ประกาศ ณ วันที่ 15 มิถุนายน พุทธศักราช 2548 เป็นปีที่ 60 ในรัชกาลปัจจุบัน ผู้รับสนองพระบรมราชโองการ พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร นายกรัฐมนตรี  
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 18 มิ.ย. 05, 11:37

พระเจ้าหลานเธอพระองค์เจ้าพัชรกิตติยาภา
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 18 มิ.ย. 05, 11:40

พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าศรีรัศมิ์ พระวรชายาในสมเด็จพระบรมโอรสาธิราชฯ สยามมกุฎราชกุมาร  
rryan
อสุรผัด
*
ตอบ: 8

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 18 มิ.ย. 05, 12:32

#1พระฉายาลักษณ์  พระเจ้าหลานเธอพระองค์เจ้าพัชรกิตติยาภา มิใช่ พระองค์เจ้าสิริวัณณวรีนารีรัตน์
หญิงมิน
อสุรผัด
*
ตอบ: 15

เรียนอยู่ค่ะ

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 18 มิ.ย. 05, 23:03

พระโอรส ชื่อพระเจ้าหลานเธอ พระองค์เจ้า ธีปังกรรัสมีโชติ ใช่ไหมค่ะ
สียะตราหนึ่งหรัด
อสุรผัด
*
ตอบ: 5

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 19 มิ.ย. 05, 05:54

พระนามว่า พระเจ้าหลานเธอ พระองค์เจ้าทีปังกรรัศมีโชติ ครับ
บุปผาหยกไร้ใจ
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

ชื่อเล่นว่า Jade แปลว่า หยก ลูกคนจีน อยากพูดจีนแต่พูดไม่ได้ เลยมาเรียนเอกภาษาจีน อยู่ศิลปากร

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 19 มิ.ย. 05, 10:36

ขอบคุณค่ะคุณ rryan ปรับแก้ไขให้ถูกต้องแล้วค่ะ
หม่อมจุมพฏเพ็ชรกล้า
มัจฉานุ
**
ตอบ: 78

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 19 มิ.ย. 05, 19:35

รัชสมัยนี้มีพระเจ้าหลานเธอ๕พระองค์คือ
๑.พระเจ้าหลานเธอ พระองค์เจ้าพัชรกิติยาภา
๒.พระเจ้าหลานเธอ พระองค์เจ้าสิริภาจุฑาภรณ์
๓.พระเจ้าหลานเธอ พระองค์เจ้าอทิตยาทรกิติคุณ
๔.พระเจ้าหลานเธอ พระองค์เจ้าสิริวัณณวรีนารีรัตน์
๕.พระเจ้าหลานเธอ พระองค์เจ้าทีปังกรรัศมีโชติ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 20 มิ.ย. 05, 09:16

เป็นข่าวที่น่ายินดีของประชาชนไทย ค่ะ
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 22 มิ.ย. 05, 15:38

ขออภัย พระรูปนั้นคือ พระเจ้าหลานเธอ พระองค์เจ้าพัชรกิติยาภา ครับ พระราชธิดา ในพระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าโสมสวลี พระวรชายาธินัดดามาตุ ครับ
หยดน้ำ
ชมพูพาน
ตอบ: 146

คณะศึกษาศาสตร์ มหาวิทยาลัยศรีนครินทรวิโรฒ

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 23 มิ.ย. 05, 13:20

คุณ  vun  คับ

พระเจ้าวรวงศ์เธอ  พระองค์เจ้าโสมสวลี  พระวรราชาทินัดดามาตุ  นะครับ
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 21 ก.ค. 05, 12:55

ละเอียดจังนะครับ    
มีมี่
อสุรผัด
*
ตอบ: 7

ค้าขาย

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 25 มิ.ย. 06, 15:56

อยากจะได้พระรูปของพระวรชายาและพระองค์ทีในอริยบทต่างๆบ้างไม่ทราบว่าใครมีบ้างค่ะ อยากจะขอชมบ้างค่ะ ขอบคุณมากน่ะค่ะ
หน้า: [1]
  พิมพ์