เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
อ่าน: 12547 เอาดอกไม้มาฝากคุณเทาชมพูค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 30 มิ.ย. 05, 10:28

ดอกไม้ที่ดิฉันเห็น คล้าย daylilies สีเหลืองที่คุณพวงร้อยนำมาลงให้ชมค่ะ  อาจจะเป็นดอกไม้ชนิดนี้ก็ได้   มันเป็นกอมีใบแหลมยาว  ดอกคล้ายบานบุรี
ส่วนดอกไม้ป่าของอ.นิรันดร์ แปลกตาค่ะ  เคยเห็นรูปคล้ายๆกันในเว็บ  ไม่ทราบว่ามีในเมืองไทย
ชื่ออะไรคะ

มีต้นไม้ชนิดหนึ่งในเมือง  ดิฉันชอบมาก   พอมันผลิใบอ่อนจะเป็นสีเหลืองสด   สว่างไปทั้งต้น
แต่พอแก่ ใบก็เริ่มเขียว
เป็นไม้ยืนต้นขนาดกลาง  เขาปลูกกันตามสนามทั่วเมือง   ขับรถผ่านมองเห็นต้นไม้สีเหลืองสดสวย เด่นอยู่กลางแสงแดด
ไปถามเพื่อนคนไทยว่าชื่ออะไร  เขาบอกว่าซันเบิร์ด  แต่ดิฉันเดาว่าน่าจะเป็น sun birch  
ค้นในกูเกิ้ลเท่าไรก็ไม่พบ sun birch
แถวบ้านคุณพวงร้อยมีไหมคะ  พอทราบไหมว่าชื่อจริงของมันคืออะไร

ภาพนี้ถ่ายต้นไม้สีเหลืองที่ว่านี่จากดาวน์ทาวน์ของเมืองค่ะ
ต้นจริงสีเหลืองสด สวยมาก แต่กล้องดิฉันถ่ายออกมาสีไม่สวย ไม่เหมือนกล้องของคุณทั้งสองคน
หรืออาจจะเป็นที่ฝีมือด้วยค่ะ  ถ่ายเป็นแต่กล้องอัตโนมัติ
นิรันดร์
องคต
ตอบ: 522

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 30 มิ.ย. 05, 10:51

ดอกเสาวรส ครับ อีกชื่อที่ไม่ค่อยเพราะก็คือ กระทกรก ครับ
เป็นไม้เถา เลื้อยไปตามดิน หรือเกาะต้นไม้อื่นเตี้ย ๆ ไม่มีก้านดอกยาว จึงไม่ได้ขึ้นแจกัน ก้านดอกสั้นติดต้นเลยครับ
เวลาติดผล รังไข่ที่อยู่ใต้ก้านเกสรตัวเมียก็จะเจริญใหญ่ขึ้นแล้วมีรกขึ้นห่อหุ้มผลไว้
วันหน้าจะหารูปผลและใบมาให้ดูครับ
ต้องไปขุดกรุภาพเก่า เพราะกล้องตัวเก่งพังไปแล้วครับ
นิรันดร์
องคต
ตอบ: 522

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 01 ก.ค. 05, 09:41

ติดผล ครับ ไม่ได้ติดผม แก้ไขที่พิมพ์ผิดครับ(แก้แล้วครับ   )
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 02 ก.ค. 05, 09:16

เคยดื่มน้ำเสาวรส   เขาเรียกแพชชั่น ฟรุท
น้ำสีชมพูอ่อนค่ะ น่ากิน
ขอบคุณสำหรับคำอธิบาย
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 26 ส.ค. 05, 18:41

คุณพวงร้อย
ดอกกุหลาบสวยมากค่ะ ทราบว่าคุณพึ่งไปฮาวายมา ดิฉันอิจฉาจังเลยค่ะ
ที่ฮีโล่ดอกกุหลาบกับดอกหน้าวัวก็ใหญ่เกือบเท่าจานข้าวแน่ะค่ะ ถ้าไปให้ถูกแหล่ง
ดิฉัน ka-ma-ai-na (local hawaiian) ค่ะ
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์