เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
อ่าน: 12548 เอาดอกไม้มาฝากคุณเทาชมพูค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 21 มิ.ย. 05, 06:07

ถนนในย่านเก่าของเมือง ร่มรื่นไปด้วยต้นไม้
ในช่วงฤดูใบไม้ผลิ และฤดูร้อน
เป็นถิ่นที่ดิฉันชอบเดินดูมากที่สุด
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 22 มิ.ย. 05, 00:03

สวัสดีค่ะ  ดิฉันนึกว่าคุณเทาชมพูกลับเมืองไทยแล้วน่ะค่ะ  ดูคุณเทาชมพูคงได้มีโอกาสพักผ่อนบ้างเสียทีนะคะ  แหม มาไม่ไกลกันอย่างนี้คิดจะแวะที่นี่บ้างมั้ยคะ  

ต้องขออภัยด้วยนะคะ ที่มาตั้งกระทู้แล้วเงียบหายไปเลย  พอดีได้ข่าวจากเมืองไทยที่ทำให้ใจหายไปหน่อย  แล้วพอดีตอนนี้รถเสีย(อีกแล้ว)ค่ะ  ปกติมีงานประจำเป็นสารถี  พอรถเสียเลยวุ่นวายไปหมดค่ะ  ตอนนี้ยังอยู่ในอู่กลับมารอที่บ้าน  ไม่ทราบว่าต้องไปเช่ารถรึเปล่า  แล้วก็ต้องพาเด็กไปฟิลด์ทริป กว่าจะกลับคงค่ำ  อยู่ที่นี่ถ้าไม่มีรถละเป็นง่อยไปเลยค่ะ

แถวบ้านเพื่อนคุณเทาชมพูน่าอยู่จังเลยค่ะ  เดาว่าเป็นเมืองในโคโลราโดรึเปล่าคะ  เห็นภูเขาไกลๆเลยเดามั่วๆเอาค่ะ  รึอาจจะเป็นยูท่าห์ก็ได้  (เผื่อผิดค่ะ)  ตอนมาใหม่ๆก็รู้สึกมันเงียบจนเราอึดอัด  เพราะในเมืองไทยถ้าเงียบอย่างนั้นก็คงมีแต่ในป่าเท่านั้น  หึๆๆ  แต่พอชินแล้วก็ชอบมากเลยค่ะ  พวกบ้านเก่าๆนี่เค้ารักษากันดีจริงๆค่ะ  บ้านพวกนี้สวยร่มรื่น ต้นไม้ในบริเวณก็ใหญ่โตให้ร่มเงาครึ้มดี  แต่ถ้าอยู่จริงๆแล้วมีแต่เรื่องซ่อมไม่เว้นเลยค่ะ ถ้ามีเงินถุงเงินถังก็สบายหน่อย  แต่ถ้าไม่มีเนี่ยะ นานๆไปก็เหนื่อยใจค่ะ  เดี๋ยวไอ้โน่นเสีย เดี๋ยวไอ้นี่เสีย  ต้องสับหลีกงบประมาณกันหัวโตเลยค่ะ หึๆๆ

บ้านในความเห็นที่ ๒๘ นี่แปลกตาจังเลยค่ะ  ไม่เคยเห็นสไตล์ผสมกันแบบนั้น  ดูดีไซน์ทั่วๆไปแล้วมันคล้ายๆแบบ คราฟท์สแมน  แต่มี tower ด้วย ดิฉันก็ไม่ค่อยรู้เรื่องสถาปัตยกรรมเท่าไหร่  ยิ่งของฝรั่งนี่ไม่ทราบเลยค่ะ  ในรูป ๒๙ นี่เห็นแบบนั้นเยอะในมิดเวสต์ค่ะ  แต่ในรูป ๓๐ นี่ก็แบบคราฟทส์แมนอีกมังคะ  สังเกตดูที่คล้ายๆกับมีอิทธิพลญี่ปุ่นผสมอยู่บ้างน่ะค่ะ  ขอบคุณคุณเทาชมพูมากด้วยนะคะ  ที่ไปเดินเที่ยวแล้วยังอุตส่าห์ถ่ายรูปมาให้ดู  เดี๋ยวว่างแล้วดึกๆคืนนี้ จะไปย่อรูปไอริสที่เหลือมาให้ดูค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 22 มิ.ย. 05, 07:47

เป็นเมืองในรัฐโคโลราโด ตอนเหนือค่ะ   อยู่ต่ำกว่าไชแอนน์ ในรัฐไวโอมิง ลงมา ขับรถประมาณ 1 ช.ม.
บ้านในรูป 28 ดิฉันสงสัยว่าจะดัดแปลงจากรูปทรงเดิมซึ่งเป็นแบบวิคตอเรียน สมัยปลายศตวรรษที่ 18  
พราะหอคอยมุมบ้านเป็นลักษณะสถาปัตยกรรมแบบวิคตอเรียน
อีกอย่างคือเมืองนี้ตั้งขึ้นเมื่อ ค.ศ.1890 บ้านเก่าๆในเมืองก็คงสร้างกันในยุคนี้ละค่ะ  แต่มันคงทน  คนอยู่เขาก็ซ่อมแซมดูแลดี  จึงอยู่อาศัยได้จนถึงปัจจุบัน
เจ้าของปัจจุบันคงดัดแปลงหน้าจั่วและส่วนประกอบหลายๆอย่าง ดูไปดูมาเลยคล้ายญี่ปุ่น

บ้านเก่าๆที่มีป้อมตรงมุมบ้าน มีอีกค่ะ
อย่างที่ถ่ายมาให้ดู  ตอนนี้เป็นอพาร์ตเม้นท์
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 22 มิ.ย. 05, 07:56

ถ้าหากว่าเป็นบ้านค่อนข้างใหม่ คือสัก 30-40 ปีมาแล้ว ก็อย่างนี้
สร้างแบบนี้ในเมืองไทย ชั้นหลังคาคงจะร้อนตายเลย
แต่ที่นี่อากาศหนาวค่ะ  หน้าร้อนของเขาก็หนาวพอๆกับหน้าหนาว(ที่หนาว)ของไทย

ถึงกระนั้น  ชาวบ้านที่อยู่มาก็บอกว่าโลกร้อนขึ้นจริงๆ
เพราะโคโลราโดที่เมื่อก่อนเคยหนาวมากๆ  ไม่ใช่หนาวธรรมดา  
หิมะตกท่วมเกือบถึงหลังคารถในพฤศจิกายนจนถึงมีนาคม  
มีรถมาโกยหิมะกันตามถนนไม่หวาดไม่ไหว
บัดนี้อากาศอุ่นขึ้นมาก
ไม่มี white Christmas อย่างเมื่อก่อนมาสิบกว่าปีแล้ว
หิมะตกวันเดียวก็ละลายหมด

เรื่องโลกร้อนคงจะต้องถามคุณพวงร้อย  ว่ารัฐต่างๆได้รับผลแค่ไหน
อย่างน้อยที่โคโลราโดนี่แหละค่ะ เห็นทันตาเลยว่าอุ่นขึ้นจริงๆ
ทำให้ผู้คนจากทางรัฐตะวันออก  อพยพเข้ามาอยู่กันมาก   เพราะอากาศสบายกว่าทางนั้น
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 22 มิ.ย. 05, 07:59

ถ้าหากว่าเป็นด้านตะวันตกของเมือง ที่เมืองขยายไปทางนั้น
มีบ้านใหม่ๆเกิดขึ้นมากมายในช่วงทศวรรษ 1990
บ้านพวกนี้น่าจะอยู่ประหยัดกว่าบ้านเก่า  ไม่ต้องเสียเงินปรับปรุง
ราคาก็ประมาณ 10 ล้านบาทขึ้นไป
ต้นไม้ยังไม่ค่อยโตค่ะ  น่าเสียดาย  ถ้าร่มรื่นเหมือนถิ่นเก่าของเมือง
ดิฉันจะชอบมากกว่านี้
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 22 มิ.ย. 05, 09:24

ส่วนภาพนี้คือไม่ใช่ปราสาทที่ไหน แต่เป็นอาคารดั้งเดิม ในวิทยาเขต(campus) เก่าของมหาวิทยาลัย
ตั้งขึ้นมาร้อยกว่าปีแล้ว อายุเท่าๆเมือง

เมืองนี้เป็นเมืองมหาวิทยาลัยค่ะ คือในเมืองเล็กๆนี้มีมหาวิทยาลัยตั้งเด่นเป็นศรีสง่าอยู่แห่งเดียว
ไม่มีโรงงานอุตสาหกรรม  ไม่มีตึกระฟ้า  ไม่มีอะไรอย่างอื่น นอกจากบ้าน และศูนย์การค้า
อย่างหลังนี่เป็นอาคารเตี้ยๆชั้นเดียว บนเนื้อที่จอดรถกว้างขวาง เหมือนแมคโครในบ้านเรา
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 22 มิ.ย. 05, 09:26

อีกมุมหนึ่ง
ดอกไม้สีเหลืองชื่ออะไรไม่ทราบ  รูปร่างคล้ายบานบุรี สัเหลืองสด ขึ้นเป็นกอค่ะ
แต่ไม่ใช่แดฟโฟดิล
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 22 มิ.ย. 05, 09:29

บ้านแบบทิวเดอร์ที่เห็นนี่ก็เป็นอาคารของมหาวิทยาลัยเช่นเดียวกันค่ะ
ถ่ายจากตรงนี้ มองๆไปนึกว่าอยู่ไม่ห่างลอนดอนเท่าไรซะอีกแน่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 22 มิ.ย. 05, 09:33

อีกมุมหนึ่ง
นิรันดร์
องคต
ตอบ: 522

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 22 มิ.ย. 05, 21:07

พวงร้อย
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 23 มิ.ย. 05, 10:18

ฮือๆๆ เมื่อกี้พิมพ์ตั้งเยอะ เรื่องความวิปริตของฝนฟ้าอากาศน่ะค่ะ  พอกดส่งเค้าลบทิ้งหมดเลยค่ะ  ดิฉันลืมไปว่ามาใช้แล็พท้อปแล้วต้องล้อกอินใหม่  แม้ว่าระบบของวิชาการจะจำได้ว่าดิฉันเป็นใคร  มีช่องให้ใส่ข้อความ แต่พอกดส่งเค้าลบทิ้งหมดเลยค่ะ  ต้องไปล้อกอินเข้ามาใหม่ เซ็งจริงๆ

มาคุยเรื่องดอกไม้ดีกว่า  เดาว่าในรูป ๓๖ จะเป็น daylilies มังคะ  ดิฉันปลูกไว้หลายกอเหมือนกันค่ะ  เค้าเรียกอย่างนั้นเพราะดอกมันบานวันเดียวก็เหี่ยวแล้วค่ะ  เค้าเลยต้องปลูกเป็นกอๆกัน  ดีว่ามันแตกหน่อทีละมากๆ  ในกอหนึ่งก็มีหลายๆช่อ  แต่ละช่อก็มีดอกตูมๆอยู่ ๖-๙ ดอกได้น่ะค่ะ

สีแดงนี่ไม่ค่อยเห็นบ่อยเท่าไหร่ค่ะ
พวงร้อย
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 23 มิ.ย. 05, 10:19

ส่วนมากจะเป็นสีเหลือง หรือสีส้มมากกว่า  ความสูงก็ต่างกัน  พวกดอกเดี่ยวอย่างนี้ก้านดอกยาวหน่อยค่ะ
พวงร้อย
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 23 มิ.ย. 05, 10:29

แบบนี้จะเป็นแบบกอเตี้ยหน่อยค่ะ  พวกกลีบดอกหยักนี่มักจะมีก้านดอกสั้น พุ่มเล็กกว่ากันมากค่ะ
พวงร้อย
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 23 มิ.ย. 05, 10:30

สีเหลืองแบบ triploids ค่ะ เดี๋ยวต้องขอตัวก่อนนะคะ แล้วดึกๆจะมาแปะต่อค่ะ
นิรันดร์
องคต
ตอบ: 522

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 24 มิ.ย. 05, 12:41

มีสองดอก เอามาฝากคุณเทาชมพูกับคุณพวงร้อย คนละดอก
เป็นดอกไม้ป่าข้าง ๆ บ้านครับ เขาเอาผลมาคั้นเป็นน้ำสมุนไพร ดื่มอร่อย
แต่บางคนก็ว่าเฝื่อน ๆ ดอกสวยมาก แต่ฝีมือผมทำได้แค่นี้แหละครับ
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์