เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
อ่าน: 12551 เอาดอกไม้มาฝากคุณเทาชมพูค่ะ
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 17 มิ.ย. 05, 13:39

.
พวงร้อย
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 17 มิ.ย. 05, 13:40

.
พวงร้อย
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 17 มิ.ย. 05, 13:44

ชอบสีนี้มากๆ  แต่เสียดายตอนที่เค้ากำลังออกดอก  เป็นช่วงที่ฝนตกทุกวัน  หาวันที่มีแสงดีๆไม่ได้เลยค่ะ
พวงร้อย
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 17 มิ.ย. 05, 13:44

สีเหลืองแสบๆ
พวงร้อย
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 17 มิ.ย. 05, 13:46

ม่วงเจ็บๆ  แปะจนดึก  ไว้ค่อยแวะมาเยี่ยมอีกนะคะ
เนยสด
ชมพูพาน
ตอบ: 153

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 17 มิ.ย. 05, 17:36

br />ใจร้ายจังครับ ให้คุณเทาชมพูคนเดียว
แต่สวยดีนะครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 17 มิ.ย. 05, 20:47

ดอกไม้สวยจับตาจับใจทั้งนั้นเลย  ขอบคุณมากค่ะ  
เห็นแล้วชื่นใจ ขนาดดูแต่ในรูป ไม่ได้กลิ่นนะเนี่ย

ตอนนี้ดิฉันอยู่ห่างจากคุณพวงร้อยไม่กี่รัฐค่ะ   มาอยู่เดือนกว่าแล้วกำลังจะกลับบ้าน
เมืองที่อยู่  กุหลาบและไอริสกำลังบานสะพรั่งเต็มเมืองเหมือนกัน
ไปเยี่ยมเพื่อน  หน้าบ้านเขาปลูกกุหลาบดอกโตเท่าจานรองถ้วยชา
กลิ่นกุหลาบหอมหวานไปทั้งสนามเล็กๆหน้าบ้าน   เดินไปดูแล้ว โอ้โฮ มีความสุุข
สวนของคุณพวงร้อยคงสวยมากในฤดูนี้   เห็นดอกไม้แล้ว ดูได้ทั้งวันไม่เบื่อ
นิรันดร์
องคต
ตอบ: 522

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 17 มิ.ย. 05, 22:25

ถึงไม่ได้เอามาฝากผม ก็ขอแอบชมหน่อยนะครับ สวยจังเลย    
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 21 มิ.ย. 05, 05:40

ขอเอาต้นไม้มาฝากก่อนค่ะ  รูปดอกไม้ยังหาไม่เจอ

ที่นี่ชื่อ Glenmere Park (อ่านว่า เกล็นเมียร์ พาร์ค)  เป็นสวนสาธารณะเล็กๆกลางใจเมือง
ดิฉันชอบมาเดินเล่นที่นี่
มีน้ำใส  ต้นไม้เขียว   ในสระมีหงส์ดำว่ายลอยเล่นน้ำอยู่ด้วยค่ะ
ในรูปไม่ยักมี  นึกว่าถ่ายไว้แล้วเชียว
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 21 มิ.ย. 05, 05:41

บ้านรอบสวนสาธารณะ เป็นย่านเศรษฐีของเมืองเล็กๆเมืองนี้
แต่ละบ้าน  ไม่ได้ปลูกสร้างอลังการอะไร
แต่ว่าบริเวณบ้านเขาจัดไว้ร่มรื่นสบายตามากค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 21 มิ.ย. 05, 05:45

บ้านนี้ประกาศขาย  อยู่ใกล้สวนเหมือนกัน
ไม่ได้ถามราคา  แต่เดาว่าราคาคงไม่ต่ำกว่าห้าแสนดอลล่าร์ หรือยี่สิบล้านกว่าบาท
ดอกไม้สีม่วงหน้าบ้านคือไอริส

บ้านนี้สวยมากค่ะ  แต่ฝีมือถ่ายภาพของดิฉัน ไม่เอาไหน
เลยออกมาไม่ได้ครึ่งของของจริง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 21 มิ.ย. 05, 05:49

ที่เห็นนี่ไม่ใช่สวิตเซอร์แลนด์
แต่เป็นรัฐที่ได้ชื่อว่า "สวิตเซอร์แลนด์ของอเมริกา" ค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 21 มิ.ย. 05, 05:51

เดินท่อมๆไปตามบ้านชาวบ้านในเมือง
เห็นบ้านหลังนี้ เจ้าของต่อเติมห้องออกมาด้านข้างของบ้าน
เป็นห้องนั่งเล่นเล็กๆน่ารักดี มีม่านผ้าลูกไม้ ขอบหน้าต่างวางตุ๊กตากระเบื้อง ดูคลาสสิค
ปลูกพุ่มอะไรไม่รู้ไว้ริมสนาม  ดอกขาวกลมเหมือนเข็ม แต่ลักษณะคล้ายไฮเดรนเยีย
เลยเก็บภาพมาเป็นที่ระลึก
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 21 มิ.ย. 05, 06:02

บ้านเก่าหลังนี้อายุไม่ต่ำกว่า 100 ปีแล้วค่ะ  
แต่เจ้าของที่เปลี่ยนมือกันไปก็ซ่อมแซมคงสภาพเอาไว้อย่างดี
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 21 มิ.ย. 05, 06:04

บ้านนาของเจ้าของฟาร์มชานเมือง  
หลังเก่าแก่ อายุไม่ต่ำกว่า 100 ปีเช่นกัน
ก็ยังมีคนอยู่กันมาจนทุกวันนี้
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์