เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 7620 มีคำนี้รึเปล่าครับ "กรุงเทพทวารวดีศรีอยุธยา"
arsarkura
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

ป.ตรี มหาวิทยาลัยเชียงใหม่

เมื่อ 16 มิ.ย. 05, 21:51

เหมือนเคยได้ยินน่ะครับ ถ้ามีหมายถึงเมืองไหนครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 16 มิ.ย. 05, 22:18

หมายถึงอยุธยาค่ะ
หม่อมจุมพฏเพ็ชรกล้า
มัจฉานุ
**
ตอบ: 78

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 17 มิ.ย. 05, 19:51

มีครับ อีกชื่อหนึ่งของ อยุธยา อยุธยา มีหลายชื่อ
๑ กรุงศรีอยุธยา
๒ พระนครศรีอยุธยา
๓ กรุงเทพทวารวดีศรีอยุธยา
๔ กรุงอโยธยาศรีรามเทพนคร
๕ กรุงอโยชฌิยา

และอีกหลายๆชื่อ ที่ผมยังไม่รู้
ดารากร
อสุรผัด
*
ตอบ: 47

นักศึกษาคณะศิลปศาสตร์ มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 17 มิ.ย. 05, 20:18

เคยอ่านเจอค่ะ หมายถึง อยุธยา

ดิฉันเคยได้ยินมาว่าพม่าจะไม่เรียกอยุธยาว่าอยุธยาเหมือนชาติอื่นๆ แต่จะเรียกว่ายุธยา(ยุด-ทะ-ยา)น่ะค่ะ ไม่ทราบว่าเพราะอะไรเหมือนกัน
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 17 มิ.ย. 05, 23:16

พระนามกรมในพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว  เมื่อทรงรับพระสุพรรณบัฏนั้น ทรงมีพระนามตามที่จารึกในพระสุพรรณบัฏว่า สมเด็จพระเจ้าลูกยาเธอ เจ้าฟ้ามหาวชิราวุธ กรมขุนเทพทวาราวดี  อันหมายถึงกรุงศรีอยุธยาครับ  และเมื่อโปรดให้ตราพระราชบัญญัติขนานนามสกุล พ.ศ. ๒๔๕๖ ขึ้นอล้ว  ต่อมาในปี พ.ศ. ๒๔๕๘ ได้โปรดให้เพิ่มเครื่องหมายแห่งราชตระกูล "ณ กรุงเทพ" ลงท้ายนามสกุลทุกสกุลที่สืบเนื่องมาจากพระบรมราชวงศ์  แต่ต่อมาในปี พ.ศ. ๒๔๖๘ ทรงพระราชดำริว่า ที่โปรดให้ใช้ ณ กรุงเทพ ต่อท้ายนามสกุลาหรับผู้สืบเชื่อสายมาจากพระบรมราชวงศ์จักรีนั้น  ก็เพื่อเป็นเครื่องหมายว่า พระบรมราชวงศ์จักรีนั้นเคยเป็นสกุลอันไพศาลอยู่ ณ กรุงเทพทวาราวดีศรีอยุธยา  แต่ในสมัยนั้นกลับนึกว่สทรงมุ่งหมายถึง กรุงเทพมหานครอมรรัตนโกสินทร์ซึ่งเป็นพระมหานครในปัจจุบัน  หาตรงตามพระราชประสงค์เดิมไม่  จึงทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ให้เปลี่ยนสร้อยนามสำหรับราชสกุล จากเดิม "ณ กรุงเทพ" เป็น "ณ อยุธยา" เพื่อให้สมกับพระราชประสงค์เดิม แต่ ณ วันมหาจักรี  ๖  เมษายน  ๒๔๖๘ เป็นต้นมา  ฉะนั้นจึงยืนยันได้ว่า กรุงเทพทวาราวดี หรือ เทพทวาราวดีนั้นก็คือ กรุงศรีอยุธยา
หญิงมิน
อสุรผัด
*
ตอบ: 15

เรียนอยู่ค่ะ

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 17 มิ.ย. 05, 23:52

พม่าจะเรียก อโยธยาศรีรามเทพนคร ว่า โยเดีย ค่ะเพราะหญิงเคยได้ยินมาน่ะค่ะ
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 18 มิ.ย. 05, 00:38

เท่าที่ผมเข้าใจนะครับ
เสียง "อะ" ในภาษาพม่าหลายคำจะหายไปเวลาพูด แต่ก็ไม่เข้าใจเหมือนกันครับ ว่าทำไมครับ

ปล. รำโยเดีย เป็นการรำชนิดหนึ่งของพม่าที่ว่ากันว่าได้จากการรำแบบอยุธยา เพราะใช้เครื่องดนตรีบางชิ้น และท่ารำแบบไทยภาคกลางและไทยเหนือเข้าร่วมด้วย แต่เพลงเป็นแบบพม่าที่มีคนอ้างว่าคนพม่าก็ฟังไม่รู้เรื่องครับ

ดูแล้วสับสนน่าดู อิๆ

ปล.2 ลองเข้าไปอ่านนี่ดูครับ http://www.music.mahidol.ac.th/journal/january2004/interview.html
ตอนท้ายๆกล่าวถึงเรื่องรำโยเดียไว้ด้วย แก้เครียดดีนะครับ
adithus
อสุรผัด
*
ตอบ: 17

ฟังเฟืองตัวเล็กที่ยังหมุนอยู่ คนจริงชื่อจริงไม่ปกปิดชื่อแซ่

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 18 มิ.ย. 05, 16:06

REF: เคยอ่านเจอค่ะ หมายถึง อยุธยา

ดิฉันเคยได้ยินมาว่าพม่าจะไม่เรียกอยุธยาว่าอยุธยาเหมือนชาติอื่นๆ แต่จะเรียกว่ายุธยา(ยุด-ทะ-ยา)น่ะค่ะ ไม่ทราบว่าเพราะอะไรเหมือนกัน

สาเหตุที่พม่า เรียก อยุทยา ว่า ยุธยา เพื่อแก้เคล็ดครับ เพราะ อยุธยา แปลว่า ไม่แพ้ในการรบ พม่าจึงเรียกว่า ยุธยา แปลว่า ขี้แพ้นั่นเอง

โยเดีย ก็คือการกร่อนเสียง โยธยา ในภาษา สำเนียงของ อังวะ (สำเนียงพมาโบราณ) (ถามมาจาก คนงาน พม่ามีบัตรแถวบ้านครับ)
arsarkura
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

ป.ตรี มหาวิทยาลัยเชียงใหม่

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 18 มิ.ย. 05, 22:27

ขอบคุณครับ
หม่อมจุมพฏเพ็ชรกล้า
มัจฉานุ
**
ตอบ: 78

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 23 มิ.ย. 05, 20:35

มีคำว่า กรุงเทพมหานครบวรทวารวดีศรีอยุธยา ด้วยครับ
Hotacunus
องคต
ตอบ: 613

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 05 ส.ค. 05, 22:43

ใน "พงศาวดารกรุงศรีอยุธยา" มีการถวายพระนามให้แก่ท้าวอู่ทอง ในคราวที่พระองค์ทรงสถาปนา เมืองอโยธยา เป็นราชธานีแห่งใหม่ของราชวงศ์ ว่า

"สมเด็จพระรามาธิบดีศรีสุนทรบรมบพิตรพระพุทธเจ้าอยู่หัว  กรุงเทพทวาราวดีศรีอยุธยา มหาดิลกภพนพรัตนราชธานีบุรีรมย์"

ดังนั้น กรุงเทพทวารวดีศรีอยุธยา จึงหมายถึง กรุงศรีอยุธยา ครับ

ส่วนที่พม่าเรียกว่า โยเดีย นั้น ผมว่าเป็นเพราะหูพม่าฟังเป็นอย่างนั้นครับ ไม่น่าจะเกี่ยวกับการเรียกแก้เคล็ดใดๆ เพราะถ้าพูดเร็วๆ จาก อะ-ยุ-ธะ-ยา ก็จะกลายเป็น ยุด-ยา ได้ไม่ยากเลย ยิ่งเป็นชาวต่างชาติแล้ว เพี้ยนแน่นอนครับ

ฝรั่งเศส เรียกอยุธยาว่า อูเดีย
โปรตุเกส เรียกว่า โอเดีย

ก็เพี้ยนๆ มาจาก "ยุด-ยา" ทั้งนั้นครับ

ถ้าลองเขียนดัวยอักษรโรมันอาจเห็นภาพชัดขึ้น

YUD-YA

เสียง u (อุ-อู) เพี้ยนเป็นเสียง o (โอ) ได้ง่ายตามลิ้นต่างชาติ

Yu จึงเป็น Yo ได้

ส่วนเสียง ya (ยะ) ก็มักจะเพี้ยนเป็นเสียง ia (เอีย) (ตัว วาย มักเพี้ยนเป็นตัว ไอ)

ดังนั้น YUDYA จึงเป็น YODIA ได้ ตามหูพม่าครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์