เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4769 หญ้าแพร่ หรือ หญ้าแพรก ครับ
arsarkura
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

ป.ตรี มหาวิทยาลัยเชียงใหม่

เมื่อ 16 มิ.ย. 05, 21:47

ที่เค้าใช้ไว้ในวันไหว้ครู มันเรียกว่า หญ้าแพร่ หรือ หญ้าแพรก กันแน่ครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 16 มิ.ย. 05, 22:17

หญ้าแพรก
ค่ะ
ลำดวนเอ๋ยพี่จะด่วนไปก่อนแล้ว
ชมพูพาน
ตอบ: 175

ความสุขที่แท้อยู่ที่ใจ

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 17 มิ.ย. 05, 23:40

พูดถึงไหว้ครู เคยมีคนให้ความหมาย ว่า หน้าแพรก คือความอดทน งอกงาม ดอกมะเขือ คือ ความอ่อนน้อม  ดอกเข็ม คือ ความฉลาดแหลมคม แต่เมื่อไม่นานนี้ผมไม่เคยข้อเขียนนึง เข้าอธิบายว่า ของไหว้ครูทั้งสามอย่างนี้ เป็นของไร้ค่า ดอกมะเขือ ดอกเข็ม ก็ไม่มีใครเอาไปแซมผม หญ้าแพรกก็มีแต่เหยียบย่ำ ศิษย์เอาไปไหว้ครู ก็หมายถึงว่า ไม่ว่าศิษย์จะเป็นใครมาจากไหน นับแต่นี้ ขอให้ครูโปรดสั่งสอนศิษย์ได้ตามแต่เห็นสมควร อย่าได้ถือว่าศิษย์นั้น เป็นผู้รากมากดีเหนือว่าครู  ซึ่งผมอ่านแล้วก็ว่ามุมมองนึงที่ดี เพราะผมเองก็เป็นครูสอนอยู่ เด็กเดี๋ยวนี้เห็นครูเป็นลูกจ้าง ไม่ได้เคารพนบไหว้ เชื่อฟัง พ่อแม่เดี๋ยวนี้ก็บูชาลูก ลูกว่าอย่างไรก็เห็นดีงามไปสิ้น ผมว่ามันไม่ค่อยถูกนะ ลูกควรบูชาพ่อแม่ ศิษย์ควรบูชาครู
arsarkura
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

ป.ตรี มหาวิทยาลัยเชียงใหม่

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 19 มิ.ย. 05, 21:32

ขอบคุณครับ

สับสนจริงๆ บางคนบอก หญ้าแพร่ บางคนบอกหญ้าแพรก
หน้า: [1]
  พิมพ์