เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2966 อยากทราบโครงการหรืองานที่เด่นๆทางวัฒนธรรมในปีนี้ครับ
นายชินจัง
อสุรผัด
*
ตอบ: 31

เมื่อ 16 มิ.ย. 05, 17:12

. . . .
ได้รับผิดชอบธุระ การทำขบวน . . ของโรงเรียน
คอนเซปต์จะไปทางไทยย้อนยุค ศิลปะวัฒนธรรม
เลยอยากทราบโครงการเด่นๆในปีนี้ครับที่เกี่ยวกับวัฒนธรรม
หรือ ศิลปะแบบไทยๆ
(พอจะเข้าใจไหม)
ท่านใดมีข้อมูลทางด้านการแต่งกาย ยานพาหนะย้อนยุค
และ ข้อมูลที่สมควรในการจัดขบวนแบบไทยๆ(ไม่เอา ๔ ภาค )
วานลงให้หน่อยครับ

ท่านผู้รู้มีข้อมูลก็ขออนุญาตปรึกษาด้วยนะครับ
อยากได้โครงการไทยๆ เช่นผ้าไทยในสมเด็จพระนางเจ้าฯ
หรืออื่นๆครับ

ขอขอบพระคุณอย่างสูงครับ
spyjusfer_ohoha@hotmail.com
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 17 มิ.ย. 05, 21:09

อ่านไม่ค่อยจะรู้เรื่อง
ว่าจะเอาอะไร

ลองโทรไปถามฝ่ายประชาสัมพันธ์ของสำนักงานคณะกรรมการวัฒนธรรมแห่งชาติดู
ดีไหมคะ
ถ้าหากว่าเป็นผ้าไทย ในสมเด็จพระนางเจ้าฯ
ค้นได้จากโครงการศิลปาชีพ
ลำดวนเอ๋ยพี่จะด่วนไปก่อนแล้ว
ชมพูพาน
ตอบ: 175

ความสุขที่แท้อยู่ที่ใจ

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 17 มิ.ย. 05, 23:16

จะเอาแบบไทยปลอมหาง่ายตามงานที่ส่วนราชการจัด แต่ถ้าเอาแบบว่าไทยจริงๆหายาก  ขอระบายหน่อยนะครับ ในฐานะที่ผมเป็นคนหนึ่งที่รักศิปลวัฒนธรรมไทย ตอนนี้ผมสังเวชใจมากๆ ศิลปินแห่งชาติหลายท่านก็ลำบาก อย่างแม่บัวผัว แม่เพลงพื้นบ้านก็อยู่ด้วยความสังเวช ลำบากมาก ผมไปดูมาด้วยตาทั้งสองข้างนี้ แกยังบอกให้ผมขึ้นไปเอากลอนเพลงที่แกจดๆใว้ไปเลย เพราะลูกหลาน แกไม่สนใจเรื่องพรรค์นี้ แต่ผมก็ไม่รู้จะเอาไปทำไม เพราะร้องเพลงพื้นบ้นไม่เป็น กระทรวงวัฒนธรรม ไปดูแลหน่อยซิครับ ผมอยากเห็นวัฒนธรรมเชิงอนุรักษ์นิยมนะครับ พวกวงฟองน้ำ เพลงร่วมสมัย ปล่อยมันไปเถอะ เพราะยังไงมันก็อยู่ได้ แต่ศิลปโบราณจริงๆ ทั้งที่เป็นของในวัง นอกวัง ตอนนี้มันย่ำแย่มาก อย่างดนตรีไทย เมื่อก่อนก็รุ่งเรื่องในรั้วในวัง พอวังแตก ก็เข้าวัด ตอนนี้จะขึ้นเมรุแล้ว เฮ้อ! อนิจจัง ทุกขัง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 17 มิ.ย. 05, 23:27

แม่บัวผันเป็นศิลปินแห่งชาติิ หรือว่าศิลปินพื้นบ้านกันแน่คะ
ถ้าเป็นศิลปินแห่งชาติ   จะได้เงินเดือนจากสวช. ๑๒๐๐๐บาทไปตลอดชีวิต  เขาโอนเข้าบัญชีให้
คิดว่าเงินจำนวนนี้คงทำให้อยู่ได้ไม่ลำบาก
นอกจากนี้ค่ารักษาพยาบาล ฟรีหมด  สวช.จ่ายให้
ศิลปินพื้นบ้านไม่ได้เงินเดือน แต่เบิกค่ารักษาพยาบาลได้

ทุกจังหวัด มีตัวแทนเรียกว่า "วัฒนธรรมจังหวัด"?เขามีหน้าที่ดูแลศิลปินที่สวช.ยกย่อง
แม่บัวผันอยู่จังหวัดไหนคะ   ถ้าทราบจะได้ติดต่อให้เขาไปดูแลท่าน

มีคนเข้าไปโพสต์เรื่องแม่บัวผันในห้องสมุดพันทิพย์   ดิฉันก็เข้าไปตอบแล้วตามข้างบนนี้
ยังไม่เห็นใครมาส่งข่าวเลยว่า ติดต่อฝ่ายสวัสดิการศิลปิน ของสวช. แล้วหรือยัง
เพื่อจะช่วยแม่บัวผันได้ เพราะรัฐเองก็ไม่ได้ทอดทิ้ง
ขอให้คนที่ทราบ ช่วยส่งข่าวให้หน่วยงานทราบด้วยค่ะ เป็นความรับผิดชอบของเขาอยู่แล้ว
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 18 มิ.ย. 05, 01:08

เท่าที่รู้มา วัฒนธรรมไทยเดิม มักไม่ใช้ของใช้ หรืองานประณีตศิลป์ที่ผลิตในพระราชอาณาจักรของเราเอง ส่วนมากของใช้ต่างๆจะถูกสั่งมาจากที่อื่น เช่น เมืองประเทศราช หรือ แหล่งผลิตสินค้า เช่น เครื่องถ้วยจากจีน ญี่ปุ่น หรือผ้าที่ถูกสั่งมาจากนครศรีธรรมราช เขมร อินเดีย หรือจีน
แต่ถ้าคุณจะเอาแบบคนโบราณ ไปซื้อสาหรีแขกผืนละ แปดร้อย พันนึง มานุ่งจีบนุ่งโจง ซื้อแพรจีนมาห่มสไบ ก็คงไม่เหมาะกับงานที่คุณจะทำเท่าไหร่ ดีไม่ดีโดนวิจารณือีกเยอะด้วย

ผมเปิดดูชื่อคุณ เห็นว่าเรียนอยู่ที่ จังหวัดขอนแก่น ซึ่งที่จริงมีหลายอำเภอที่ทอผ้ามานานแล้วนะครับ เช่น อำเภอชนบท หรือ อำเภอมัญจาคีรี ลองหาของดีในท้องถิ่นดูก่อนจะดีกว่ามั๊ยครับ เพราะเท่าที่จำได้ ชาวไทยเชื้อสายลาวซึ่งอพยพมาอยู่ในเขตอำเภอชลบถ เป็นชาวลาวส่วนที่มาจากแขวงจำปาสักของลาว ที่เป็นแหล่งผลิตผ้าสำคัญ และได้ชื่อว่าเนื้อดีที่สุดของลาวในสมัยนั้น (ลองหาดูได้ครับ จากผ้าเก่าที่มีอายุมากกว่า 100 ปีขึ้นไป-แต่ไม่ใช่คุณภาพที่ราชสำนักสยามเลือกใช้) จนกระทั่งคนที่นั่นพูดกันว่า พ่อแม่ ปู่ย่าตายาย ก็เล่ากันว่าเกิดมาก็เห็นคนทอผ้ากันแล้ว แต่นี่ก็เป็นความคิดส่วนตัวของผมนะครับ แต่คุณจะสนใจหรือเปล่าก็แล้วแต่คุณครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 20 มิ.ย. 05, 14:34

ดิฉันได้ติดต่อเจ้าหน้าที่ของสวช.แล้ว
ได้รับคำตอบว่า ทางฝ่ายสวช. ไม่ได้ทอดทิ้งคุณยาย  เพิ่งไปเยี่ยมมาเมื่อวันที่ 14 นี้เอง
ขณะนี้  คุณยายมีหลานเป็นผู้ดูแล
และแม่ขวัญจิต ศรีประจันต์  ลูกศิษย์ของคุณยายก็มาดูแลให้ด้วยอีกคน
กับผ.อ. โรงเรียนที่อยู่ตรงข้ามกับบ้านคุณยาย ก็ไปดูแล
เงินเดือนศิลปินแห่งชาติ  โอนเข้าบัญชีของคุณยายทุกเดือนค่ะ
หน้า: [1]
  พิมพ์