เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
อ่าน: 9430 เกมทายพระนามพระมหากษัตริย์
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 09 พ.ย. 00, 14:50

หนังสือเรื่องตั้งเจ้าพระยาสมัยรัตโกสินทร์    อายุมากเต็มที สันค่อนข้างจะง่อนแง่นตอนเปิดอ่าน เลยยังไม่ได้ไปเปิด
ไหนๆคุณวราลีก็รู้ว่าสร้อยเป็นยังไง  พอจะจำมาเขียนบอกกันได้ไหมคะ
วราลี
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 09 พ.ย. 00, 15:47

แหมคุณเทาชมพูขา ชื่อยาวตั้งขนาดนั้นใครจะไปจำได้คะ คงต้องรอคนที่มีหนังสือสกุลบุนนาคอย่างคุณนนทิรากระมังคะ
วราลี
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 10 พ.ย. 00, 00:39

ถ้าคุณนนทิราไม่เข้ามา ดิฉันรอคุณเทาชมพูไปเปิดฉบับที่ว่าง่อนแง่นแล้วนำมาเล่าสู่กันฟังได้ค่ะ จะรอนะคะ
อินทาเนีย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 10 พ.ย. 00, 14:57

ต่อความเห็นเพิ่มเติมที่ 26...

พี่นิลกัลขาครับ ผมก็สนใจอยากทราบเหมือนกันครับ พี่ช่วยบอกชื่อพร้อมทั้งเบอร์โทรศัพท์ของนักประวัติศาสตร์ท่านที่ค้นคว้าเรื่องดังกล่าวให้พี่ฟังให้ผมหน่อยสิครับ ผมจะได้โทรไปถามท่านโดยตรงเลย...

แต่ถ้าหากเป็นนักประวัติศาสตร์ท่านที่ว่าเป็น ดร.นิธิ เอียวศรีวงศ์ (เพราะเห็นว่าเรื่องที่ท่านเล่าให้พี่ฟังนั้นเป็นเรื่องเดียวกับที่คุณเทาชมพูเคยอ่านจากบทความของ ดร.นิธิ คนที่เล่าให้พี่ฟังจึงอาจจะเป็น ดร.นิธิ เอง) แล้วละก็ ก็ไม่เป็นไรครับ เพราะผมได้ข่าวว่าดร.นิธิท่านได้ถึงแก่กรรมแล้วเมื่อไม่นานมานี้ ผมก็คงจะโทรไปถามท่านไม่ได้ครับ

สำหรับเรื่องบรรดาศักดิ์ของรัชกาลที่ ๑ นั้น ผมเคยได้ยินมาตั้งแต่สมัยที่เรียนอยู่ชั้นประถมศึกษาว่า "สมเด็จเจ้าพระยามหากษัตริย์ศึก" ... ในตอนนั้นผมก็เกิดความสงสัยในใจว่าไหนบอกว่าบรรดาศักดิ์ของขุนนางไทยมี พัน หมื่น ขุน หลวง พระ พระยา และ เจ้าพระยา ไง ... แต่ไหงถึงได้มีสูงไปกว่านั้นอีกคือ "สมเด็จเจ้าพระยา" ... ต่อมาภายหลังผมจึงได้ทราบว่าบรรดาศักดิ์ของขุนนางไทยชั้นสูงสุดที่มีจารึกในพระสุพรรณบัฏนั้นคือ "เจ้าพระยา" (นั้นถูกต้องแล้ว) ส่วนการใช้ว่า"สมเด็จเจ้าพระยา"นั้นเป็นการเรียกขานกันเอง "สมเด็จเจ้าพระยา"ใช้เรียกขานเจ้าพระยาที่ได้ศักดินาและได้รับพระราชทานเครื่องยศอย่างเจ้าฟ้าต่างกรม ในหนังสือที่ผมมีอยู่กับจากในเว็บไซต์ที่ผมเจอมาสองแหล่งนี้บอกตรงกันครับว่า รัชกาลที่ ๑ ท่านได้รับพระราชทานเลื่อนบรรดาศักดิ์จากเจ้าพระยาจักรีเป็น "เจ้าพระยามหากษัตริย์ศึก" (มิใช่ 'สมเด็จเจ้าพระยามหากษัตริย์ศึก') ครับ

อินทาเนีย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 10 พ.ย. 00, 15:06

ป.ล. : แล้วสิ่งที่ผมเคย'ได้ยินมา'(ไม่มีหลักฐานแสดง)ก็คล้ายๆกับที่พี่นิลกังขาได้ยินมาเหมือนกัน แต่ต่างกันหน่อยนึง ก็คือ ผมเคยได้ยินว่า สร้อยราชทินนาม "...พิลึกมหิมา ทุกนคราระย่อเดช นเรศราชสุริยวงศ์ องค์บาทมุลิกากร บวรรัตนปรินายก" นั้นอาจจะแต่งขึ้นเพิ่มเติมภายหลัง แต่ส่วนที่ว่า "(สมเด็จ)เจ้าพระยามหากษัตริย์ศึก" นั้นมีอย฿ู่จริง ครับ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 10 พ.ย. 00, 20:43

อาจารย์นิธิเสียแล้ว! จริงหรือ ไม่ได้ข่าวเลย
คุณอินทาเนียเห็นจะต้องจุดธูปถามอาจารย์แหละครับ เพราะผมฟังมาจากอาจารย์ จริงๆ น่ะแหละ แต่ที่จริงวิธีเขียนของผมอาจจะทำให้นึกว่าท่านเล่าให้ผมฟังคนเดียวเป็นพิเศษ ที่จริง ท่านเล่าให้คนทั้งห้องฟังแล้วผมนั่งอยู่ในห้องด้วยน่ะครับ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 14 พ.ย. 00, 01:29

อาจารย์นิธิ เอียวศรีวงศ์ ยังอยู่ครับ เพิ่งได้ข่าวอาจารย์เมื่อตะกี้นี้เอง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 14 พ.ย. 00, 07:54

กำลังจะมาบอกเหมือนกันค่ะว่าท่านยังอยู่ แต่กษียณแล้ว
ถ้าท่านจากไปคงเป็นข่าวใหญ่โต   ดิฉันไม่ได้ข่าวเลย
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์