เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
อ่าน: 20694 "บ้านบุรุษรัตนราชพัลลพ"นามบ้าน นามความดี
vun
พาลี
ตอบ: 374

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 10 ก.ค. 05, 14:44

มาดูลักษณะบ้านหลังที่3ดีกว่า
ภายนอก:มีลักษณะที่สวยงามมีปูนปั้นรอบของหน้าต่าง มีทางรถเข้า มีมุข8เหลี่ยมมีระเบียงบัชั้นใต้หลังคา มีความงามแต่ด้วยกว่าหลังที่1
มีลักษณะคล้ายหลัง2อยู่คือมีระเบียงรอบ  
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 10 ก.ค. 05, 14:46

หลังใหม่เป็นหลังเรียบๆแต่แฝงยุโรปนิดๆตามรสนิยมของท่าน  
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 10 ก.ค. 05, 18:57

มุขเล็กของตึก1  
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 10 ก.ค. 05, 20:18

ภาพสวยจังครับ
ชอบรูปที่คุณvun เอามาฝากครับผม
หยดน้ำ
ชมพูพาน
ตอบ: 146

คณะศึกษาศาสตร์ มหาวิทยาลัยศรีนครินทรวิโรฒ

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 12 ก.ค. 05, 09:49

คุณ  vun  ครับ  ทราบมาว่าถัดจากบ้านของพระยาประเสริฐศุภกิจ  (อพาร์ทเมนต์ดุสิตเอเวนนิว)  คือวังของเสด็จพระองค์อาทร  (พระเจ้าบรมวงศ์เธอ  ชั้น  5  พระองค์เจ้าหญิงอาทรทิพยนิภา)  ไม่ทราบว่าตอนนี้วังยังคงสภาพเดิมอยู่หรือเปล่าครับ  แล้วไม่ทราบว่าใครเป็ผุ้ถือกรรมสิทธิ์อยู่  ทราบว่าเมื่อประมาณปี  2525  วังยังเป็นของพระญาติอยู่น่ะครับ
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 16 ก.ค. 05, 18:02

ผมก็ผ่านมันอยู่ทุกวี่ทุกวันนะครับที่นั่นไม่เห็นจะมีวังอะไรเลย แต่ก็อาจจะเป็นไปได้เนื่องจากพระพระยาบุรุษเป็นพระญาติกับเสด็จท่าน ก็มีแต่ทางด้านหลังของดุสิตเอเวนนิวเป็นตึกเก่าสภาพทรุดโทรมอยู่หลัง1ประตูทางเข้าสวยงามมาก และบูรณะอยู่หลังหนึ่งขณะนี้ประกาศเช่าอยู่หลังสีส้มๆครีมๆ(หลังประกาศเช่า)และยังมีอีกคือวังของคนในสกุลไกรฤกษ์ ซึ่งท่านพึ่งเสียไปครับ ตอนนี้เป็นของ Unifem มูลนิธิกองทุนเพื่อเด็กและสตรีทำการอยู่ครับ และอีกหลังหนึ่งไม่ทราบใช่ใหมที่ซึ่งขณะนี้เป็นหน่วยสันติภาพสหรัฐอเมริกา คุณหยดน้ำลองไปพิจารณาดูนะครับ และเอารูปมาฝากครับ  
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 16 ก.ค. 05, 18:08

ไม่เป็นครับคุณติบอ ผมจอดรถที่นั่นทุกวัน เห็นจนเบื่อแล้ว เห็นมันสวยจึงเอามาเล่าสู่กันฟัง เพราะไม่มีใครได้เล่าถึงเลย (ภาพฝ้าเพดานเขียนสีในบ้าน)คุณอยากรู้ประวัติดูได้จากบ้านในกรุงรัตนโกสินทร์3ที่จุฬาฯมีขาย เล่มละ102บาทครับ  
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 16 ก.ค. 05, 18:12

ผมมีรูปบ้านตอนยังไม่บำรุง และยังไม่สร้างดุสิตเอเวนนิวสภาพทรุดโทรม ไม่มีสวนอย่างในปัจจุบัน อยากดูไหมครับถ้าอยากมาร่วมกันแสดงความคิดเห็นสิครับ  
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 16 ก.ค. 05, 18:16

มีกระทู้นี้อีกนะครับ เรียนถามคุณเทาชมพูเรื่อง"พระยาบุรุษรัตนราชพัลลภ"และบ้านของท่านครับ [ศิลปะวัฒนธรรม] vun มัภาพสวยเยอะเลย  
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 16 ก.ค. 05, 18:18

น้องสาวท่านคือ"เจ้าจอมมารดาชุ่ม"
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 16 ก.ค. 05, 18:20

ขอโทษรูปบ้านหลัง2ยังไม่ได้โพสถ์  
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 16 ก.ค. 05, 23:22

ขอแก้ไขประวัติของพระยาบุรุษฯ ที่ว่าท่านเคยเป็น "อธิบดีกรมเจ้าที่" นั้น  ที่ถูกเป็นกรมชาวที่ครับ  กรมนี้มีหน้าที่ดูแลรักษาพระราชฐาน  ถ้าเรียกเป็นภาษาธรรมดาก็น่าจะเป็นกรมอาคารสถานที่ละครับ  ส่วนน้องชายท่านที่ชื่อพระยาประเสริฐศุภกิจนั้นก็ได้ใช้นามสกุลไหรฤกษ์เช่นเดียวกันครับ  แต่ที่คุณ VUN ว่าท่านได้รับพระราชทานนามสกุลเป็นประเสริฐศุภกิจ ไม่ใช่ไกรฤกษ์นั้น  น่าจะเป็นการเข้าใจผืดเพราะเห็นนามคุณหญิงจำเริญ  ประเสริศุภกิจ ที่ศาลากลางน้ำโรงเรียนวชิราวุธเลยเข้าใจว่าท่านได้รับพระราชทานนามสกุลนั้นกระมังครับ  จึงขอเรียนชี้แจงให้ทราบว่า ที่ออกนามคุณหญิงไว้ดังนั้นเป็นพระราชนิยมในรัชกาลที่ ๖ ที่ให้ออกนามสตรีซึ่งสามีมีบรรดาศักดิ์  หากสามียังมีชีวิตอยู่ให้คงออกนามว่า คุณหญิงแล้วตามด้วยราชทินนามของสามี เช่น คุณหญิงเจริญซึ่งเป็นภรรยาพระยาประเสริฐศุภกิจ  หากพระยาประเสริฐศุภกิจยังคงมีชีวิตอยู่ก็จะออกนามคุณหญิงว่า คุณหญิงประเสริฐศุภกิจ  แต่ถ้าสามีล่วงลับไปแล้วมีพระราชนิยมให้ออกนามเดิมแล้วจามด้วยราชทินนามสามี ดังเช่น คุณหญิงจำเริญ  ประเสริฐศุภกิจ  นามจำเริญเป็นนามเดิม  ส่วนประเสริฐศุภกิจเป็นราชทินนามของสามีที่ล่วงลับไปแล้ว
ที่ดินพระราชทานริมถนนราชวิถีฝั่งเหนือนั้นมี ๓ แปลงติดต่อกันครับ  แปลงแรกทางตะวันออกติดกับสี่แยกซางฮี้เป็นของพระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าอาทรนิพยนิภา  ซึ่งมีเจ้าจอมมารดาเป็นพวกไกรฤกษ์  ปัจจุบันตกเป็นมรดกแก่ทายาทของคุณพูนเพิ่ม  ไกรฤกษ์ อดีตเลขาธิการพระราชวัง และท่านผู้หยฺงกุณฑี (สุจริตกุล) ไกรฤกษ์  แปลงกลางเป็นของพระยาประเสริฐศุภกิจ ซึ่งต่อมาตกเป็นมรดกแก่ ดร.พิริยะ  ไกรฤกษ์ ก่อนที่จะเปลี่ยนมือเป็นดุสิตอเวนิวในปัจจุบัน  ส่วนแปลงด้านตะวันตกนั้นเป็นของพระยาบุรุษรัตนราชพัลลภ  ซึ่งปัจจุบันเป็นของกองทัพบก
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 17 ก.ค. 05, 10:20

อ๋อ ใช่ครับทายาทของตระกูลสุจริตกุลท่านมีบ้านอยู่ที่นั้นครับ รู้สึกว่าปัจจุบันยังอยู่ในสภาพดีครับเป็นที่อาศัยของท่าน แล้วบ้านนั้นก็ตกเป็นของคุณพูนเพิ่ม ไกรฤกษ์ ที่ซึ่งถึงแก่อนิจกรรมไปเร็วๆนี้ บ้านท่านอยู่ที่พระยา คอร์ท ที่องการยูนิเฟิม ปัจจุบันยังมีอยู่สภาพดีมาก เป็นสถาปัตยกรรมColonialครับ นี่คือรูปบ้านของพระยาประเสริฐศุภกิจ ตอนตกเป็นของดร.พิริยะ ไกรฤกษ์ ปัจจุบันเป็นสโมสรของดุสิต อเวนนิว
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 17 ก.ค. 05, 10:27

นี่คือรูปบ้านของพระยาประเสริฐศุภกิจ ตอนตกเป็นของดร.พิริยะ ไกรฤกษ์ ปัจจุบันเป็นสโมสรของดุสิต อเวนนิว
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 17 ก.ค. 05, 10:29

บ้านของพระยาบุรุษรัตนราชพัลลพในด้านหลัง  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์