เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4949 เจ้าการะเกดเอย
sukhon
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ทำงาน

เมื่อ 06 มิ.ย. 05, 22:08

เคยได้ยินเพลงกล่อมเด็ก ร้องว่า เจ้าการะเกดเอย ขี่ม้าเทศไปท้ายวัง  เจ้าการะเกดนี่เป็นใครคะ  ขอเรียนถามท่านผู้รู้  ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ
ลำดวนเอ๋ยพี่จะด่วนไปก่อนแล้ว
ชมพูพาน
ตอบ: 175

ความสุขที่แท้อยู่ที่ใจ

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 07 มิ.ย. 05, 12:21

การะเกดเหมือนเกศแก้วเกศา
มะลุลีเหมือนบุปผาแม่เกี้ยวเกล้า
คู่อ่อนท้าวเผืออะคร้าวงามเอย
เพื่อนแพงทองเผือพี่ปองน้องเอยฯ
เคยได้ยินคุณย่ากล่อมน้องๆ แต่เพลงนี้นะครับผม  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 08 มิ.ย. 05, 01:25

การะเกดในบทร้องที่คุณลำดวนยกมา  หมายถึงดอกไม้ไทยชนิดหนึ่ง พันธุ์เดียวกับลำเจียก

ชื่อการะเกดที่คุณจขกท. ถามถึง เป็นชื่อคน
มาจากบทกล่อมเด็ก   จะเป็นสมัยไหนก็ไม่ทราบ  
ยังไม่ทราบข้อมูลดั้งเดิม

ทราบแต่ว่าบทกล่อมเด็ก ถ่ายทอดกันมาแบบมุขปาฐะ คือจากปากต่อปาก
ไม่ใช่จากตำราหรือวรรณคดี
ชื่อบุคคล อาจมีตัวจริงหรือไม่มีก็ได้
ทำนองเดียวกับบทกล่อมเด็ก เจ้าขุนทอง  หรือวัดโบสถ์ ปลูกข้าวโพดสาลี

เนาวรัตน์ พงศ์ไพบูลย์
เคยนำบทกล่อมเด็ก เจ้าการะเกด
ไปแต่งเป็นเรื่องราว
ว่า การะเกดเป็นอดีตนายทหารแก่ สมัยพระเพทราชา
เมื่อฝรั่ง(เศส)?มีเรื่องกับอยุธยา  มาลวนลามหญิงสาว
การะเกดก็หยิบอาวุธออกไปสู้กับฝรั่ง

กลอนของคุณเนาวรัตน์เป็นบทปลุกใจบทหนึ่ง
ในยุคการเมืองไทยแบ่งเป็นขวาและซ้าย
มีการต่อต้านประเทศตะวันตก คือสหรัฐอเมริกา
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 08 มิ.ย. 05, 01:27

เรื่องนี้ ผู้ที่เรียนคติชนวิทยา อาจจะทราบที่มาบ้าง
คุณจขกท.ลองถาม ผศ.กัญญรัตน์ เวชชศาสตร์ บ้างหรือยังคะ
หน้า: [1]
  พิมพ์