เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2807 ทำไมผมจะต้อง"ขึ้น"ไปกรุงเทพฯด้วย
ศศิศ
พาลี
ตอบ: 326

อหังการ์ ล้านนาประเทศ

เมื่อ 05 มิ.ย. 05, 16:16

ทำไมผมจะต้องขึ้นไปกรุงเทพฯด้วย ทั้ง ๆ ที่ผมอยู่เชียงใหม่

ผมอยู่เชียงใหม่ ถ้าจะขึ้นไปมันก็ไป เชียงราย เชียงตุง เชียงรุ่ง นู่นน่ะซี

ทำไมคนที่อยู่กรุงเทพฯ บอกคนเชียงใหม่ ให้ ขึ้นมากรุงเทพฯ ด้วย ไม่เข้าใจจริง ๆ

ก็เห็นมีแต่  ขึ้นเหนือ - ล่องใต้

มิหนำซ้ำ บางคน อยู่สุราษฏร์ ยังบอกให้ คนที่อยู่ระยอง ขึ้นไปสุราษฏร์เลย

หรือว่า คำว่าที่ใช้ ๆ กัน มีแต่คำว่า "ขึ้น" อย่างเดียวครับ จะเหนือจะใต้ ก็ขึ้นหมดเลย...

- ศศิศ -
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 05 มิ.ย. 05, 16:46

อาจจะเป็นคำที่ใช้กันจนติดปากหรือเปล่าครับ คุณศศิศ
เหมือนที่ได้ยินคำว่า ไปขึ้นรถขึ้นเรือบ่อยๆไงครับ
ซึ่งถ้าจะพูดให้ถูกดูเหมือนว่าต้องพูดว่าขึ้นรถลงเรือมากกว่า
เพราะขึ้นเรือน่าจะให้เมื่อเรือเทียบถึงฝั่งหนะครับ

ปล.ผมพูดกับเพื่อนก็ใช้ว่างลงมาจากทางเหนือนะครับ หรือผมอาจจะเพี้ยนอยู่คนเดียวก็ไม่รู้อ่ะครับ
เนยสด
ชมพูพาน
ตอบ: 153

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 05 มิ.ย. 05, 21:45

ผมใช้ ไป/เข้ากทม. เลยครับ กันงงกับคำว่าขึ้นๆ ลงๆ
ไม่ทราบว่าคุณศศิศอยู่ส่วนไหนของเชียงใหม่ครับ ผมอยู่แม่โจ้นะครับ

กานตภณ
อสุรผัด
*
ตอบ: 14

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 07 มิ.ย. 05, 23:10

...ผมก็เชียงใหม่เหมือนกันครับ จริง ๆ แล้ว ไม่ค่อยได้ใช้ขึ้น หรือลง อะครับ ใช้ ไป มากกว่า แต่ ถ้าจะขึ้นลง ผมใช้ ตามทิศอะครับ ขึ้นเชียงใหม่ - ลงกรุงเทพ แบบนี้มากกว่า
.... เวลากลับบ้าน ที่อยู่ทางทิศใต้ อำเถอเมือง เวลาจะกลับมาในเมืองก็ใช้คำว่า "ขึ้นเวียง" นะครับ เวลากลับบ้าน ก็ใช้คำว่า "ลงไปบ้าน" นะครับ
....ผมว่า คนเราคงใช้สับ ๆ กันไป แล้วล่ะครับ ก็มีเหมือนกัน ที่เพื่อนที่อยู่ กทม ใช้คำว่า จะลงเชียงใหม่ เราก็ถามกลับไป ลงได้ไง ต้องขึ้นสิ เพื่อนมันก็ พูดตามนะครับ เออ ๆ ขึ้นเชียงใหม่
ภูมิ
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 196

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 08 มิ.ย. 05, 12:58

ขึ้นในที่นี้ เข้าใจว่า เป็นการเข้าไปที่เมืองที่ใหญ่กว่า
กรณีมาจากเชียงใหม่ ก็เป็นการเข้าเมืองหลวงเช่นกัน
.....Tanu
อสุรผัด
*
ตอบ: 18

....ทำงาน ....ชอบ ค้น คว้า ...สน ใจ ปรากฎ การณ์ ฟาก ฟ้า ทุก แขนง .....ช่าง สง สัย .....ชอบ ถาม .....พูด ไม่

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 15 มิ.ย. 05, 10:14

...............คน นั้น คง ใช้ ติด ปาก มา ก กว่า อ่ะ ครับ

...............เดิน ทาง ใช้

...............ขึ้น เหนือ - ลง ใต้

...............กรุง เทพ ไม่ ได้ อยู่ สูง กว่า เชียง ใหม่

...............ทั้ง ความ สูง และ ละติ จูด

...............จาก เชียง ใหม่ ใช้ ขึ้น กรุง เทพ ไม่ ถูก ครับ
นายชินจัง
อสุรผัด
*
ตอบ: 31

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 16 มิ.ย. 05, 17:02

ขึ้น ลง . . .

.. . คงจะคฃติดปากกันมากมังคับ

เห็นพูดไปนู้นไปนี่ก็ชึ้นบ่อยนา
หม่อมจุมพฏเพ็ชรกล้า
มัจฉานุ
**
ตอบ: 78

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 17 มิ.ย. 05, 19:53

ไม่เคยใช้ ขึ้น เลยครับ ไม่เคยเลย ใช้แต่ ไป
หน้า: [1]
  พิมพ์