เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
อ่าน: 15988 พระพิฆเณศวรทรงนกยูง
นทีสีทันดร
ชมพูพาน
ตอบ: 165

นสพ. จุฬาฯ ปี 6 (extern) แล้วครับ

เมื่อ 04 มิ.ย. 05, 21:56

ขอถามอ.เทาชมพูหน่อยนะครับ ทำไมสัญลักษณ์ประจำคณะอักษรศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย จึงเป็นรูปพระพิฆเณศวรทรงนกยูงหรอครับ ตามตำนานที่อ่านมาก็ไม่เคยเห็นมีเขียนไว้ เห็นมีแต่พระขัณฑกุมารทรงนกยูง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 04 มิ.ย. 05, 23:07

อยากจะร้องจ๊าก
ใครบอกคุณนทีว่าเป็นพระคเณศ คะ
ที่คุณเห็น คือพระสรัสวดี ทรงนกยูงค่ะ  
เครื่องหมายของคณะอักษรศาสตร์

พระสรัสวดี หรือสุรัสวดี เป็นชายาพระพรหม
เป็นเทวีแห่งอักษรศาสตร์
มีพาหนะคือนกยูง

ภาพในเว็บของอินเดียก็มีค่ะ แต่ตอนนี้  ดิฉันใส่ภาพไม่ได้

พระสรัสวดีไม่ค่อยมีบทบาทในวรรณคดีไทยนัก
อาจจะเป็นเพราะว่าทางพุทธศาสนาไม่ได้มีเรื่องของท่านอยู่ในพระไตรปิฎก
ไม่เหมือนพระอินทร์
ในรามเกียรติ์ก็เกือบจะไม่พูดถึง
ศศิศ
พาลี
ตอบ: 326

อหังการ์ ล้านนาประเทศ

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 04 มิ.ย. 05, 23:44

นำภาพของพระสรัสวดี มาให้ชมครับ

- ศศิศ -
ศศิศ
พาลี
ตอบ: 326

อหังการ์ ล้านนาประเทศ

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 04 มิ.ย. 05, 23:46

นี่ก็อีกภาพครับ

- ศศิศ -
นทีสีทันดร
ชมพูพาน

นสพ. จุฬาฯ ปี 6 (extern) แล้วครับ

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 05 มิ.ย. 05, 07:47

ฮือๆ (T-T) แล้วกันโดนเพื่อนที่อักษรหลอกมาตั้งหลายปี
ต้นกล้าเป็นspy
อสุรผัด
*
ตอบ: 25

โรงเรียนแก่นนครวิทยาลัยครับ

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 05 มิ.ย. 05, 22:54

นี่ล่ะครับ   โกหกกันไปได้  โกหกนั้นตายตกนรก
วิษณ&#
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 07 มิ.ย. 05, 14:54

เท่าที่ทราบ พระพิฆเณศวร์ทรงหนูนะครับ ไว้ว่าง ๆ จะลองค้นรูปมาโพสดูนะครับ
นทีสีทันดร
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 07 มิ.ย. 05, 19:46

ครับผมที่รู้มา พระพิฆเณศวร์ทรงหนู แต่เพื่อนเค้าบอกมาให้งง สุดท้ายก็หลอกเรา ฮือๆๆๆ :~~(
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 07 มิ.ย. 05, 22:53

บางทีก็เขียนให้ทรงอย่างอื่นไปได้ตามแต่ช่างอยากเขียนครับ
ผมเคยเห็นทวารบาลที่วัดสุทัศน ครูช่างที่เขียนเขียนภาพพระอิศวรและพระอุมาทรงสุงสุมาร พระนารายณ์และพระลักษมีทรงปลากราย หรือพระนารายร์ทรงสิงห์โตแบบจีนก็มีครับ
ส่วนพระพิคเณศวรเท่าที่จำได้ จากภาพองค์นึงทรงหนูอีกองค์ทรงอะไรสักอย่างที่ดูเหมือนลูกผสมของแมวน้ำกับเต่า เห็นแล้วอยากเข้าไปอ่านดูเหมือนกันครับ เพราะจะมีตัวอักษรเขียนกำกับภาพไว้แต่ที่ทางไม่ค่อยสะดวกเท่าไหร่เลยมองไม่เห็นครับ รบกวนถามพี่ๆสมาชิกที่ทราบด้วยแล้วกันนะครับ

อ้อ อีกเรื่องนึงที่ไม่มั่นใจครับ เท่าที่จำได้เหมือนจะเคยเห็นเทพอีกองค์ที่ทรงนกยูง รู้สึกจะเป็นลูกของพระอิศวรหรือยังไงเนี่ยะแหละครับ แต่ชื่อจำไม่ได้แล้วว่าพระขันทกุมาร รึเปล่านะครับ ความจำผมสั้นกว่าปลาทองอีกครับ หุหุ
กานตภณ
อสุรผัด
*
ตอบ: 14

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 07 มิ.ย. 05, 23:16

...จากลวดลาย ปานประตูที่ วัดพระพุทธบาทสระบุรี ที่สุนทรภู่พรรณนาไว้ในนิราศพระบาท  
."รูปนารายณ์ทรงขี่ครุฑาเหิน  พรหมเจริญเสด็จยังบัลลังค์หงส์"
ก็แปลกใจที่ ไม่ได้เอ่ยถึง พระอิศวร ที่ทรงวัว เอาไว้ด้วย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 08 มิ.ย. 05, 01:31

พระขันทกุมาร ทรงนกยูงค่ะ
ลำดวนเอ๋ยพี่จะด่วนไปก่อนแล้ว
ชมพูพาน
ตอบ: 175

ความสุขที่แท้อยู่ที่ใจ

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 08 มิ.ย. 05, 10:00

ตามคติพราหมณ์ฮินดู พระสรัสวดี ถือเป็นเทวีแห่งอักษรศาสตร์ ดุริยางค์ การศึกษา และศิลปศาสตร์ทั้งมวล เท่าที่ทราบในอินเดียวนั้นก่อนการศึกษาเล่าเรียน ก็จะมีการเอ่ยนามสรรเสริญพระสรัสวดีกันอยู่ แต่ในคติของไทยแล้ว เทพนารีต่างๆ ถูกลดบทบาทลงมาอย่างมาก รูปลักษณ์ของเทพนารีต่างๆ ไม่ค่อยมีบทบาทโดดเด่น อย่างเช่นหน่วยงานราชการหลายๆ แห่งซึ่งมีเทะเป็นตราประจำกระทรวง ก็จะเลี่ยงๆไปใช้รูปเทพอื่นที่มีรูปลักษณ์เป็นบุรษ เท่าที่นึกได้ตอนนี้จะมีหน่วยงานราชการเดียวที่มีตราเป็นเนพนารีคือ การประปาฯ ที่เป็นรูปพระธรณีบีบมวยผม นอกนั้นก็ไม่ปรากฏ แม้แต่ทางดนตรีไทย ก็ไม่ได้มีการบูชาเคารพพระสรัสวดี แทบเรียกได้ว่าไม่รู้จัก รู้แต่พระคเณศ ซึ่งโดยแท้แล้วพระคเนศเป็นเทพแห่งอุปสรรค คือสามารถสร้างและขจัดอุปสรรคได้ แต่พระคเณศตามตำนานเท่าที่เคยได้ยินก็มีส่วนเกี่ยวข้องกับทางดนตรีและอักษรอยู่เหมือนกัน แต่ก็ไม่ได้โดดเด่น หรือเรียกง่ายๆว่าตรงสายงานทางด้าน อักษร ศิลปศาสตร์ ดนตรี การศึกษา เท่ากับ พระสรัสวดี
ลำดวนเอ๋ยพี่จะด่วนไปก่อนแล้ว
ชมพูพาน
ตอบ: 175

ความสุขที่แท้อยู่ที่ใจ

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 08 มิ.ย. 05, 11:21

คัมภีร์วิษณุโบราณ บันทึกไว้ว่า เมื่อพระพรหมเนรมิตพระนางสุรัสวดีขึ้นมาแล้วได้ประทานคัมภีร์ด้านอักษรเทวะนาครี และอักษรภาษาสันสกฤตให้แก่พระนาง พระนางจึงได้ศึกษาคัมภีร์จนแตกฉาน เก่งทางด้านนี้ความสามารถนั้นเหนือกว่าผู้ใดบนสรวงสวรรค์ กล่าวกันว่าพระนางเป็นเจ้าแม่หรือเทพีแห่งอักษาศาสตร์ด้วย พระนางเป็นผู้ให้กำเนิดอักษรเทวะนาครี ซึ่งเป็นตัวอักษร (เขียน) ของอักษรภาษาสันสกฤต หรือภาษาอินดี ในอินเดียปัจจุบัน และในทางศานาพุทธ นิกายมหายาน เกิดช่วงราวศตวรรษต้นๆ ของคริสต์ศักราช มีเรื่องราวของพระนางสุรัสวดีกล่าวไว้ว่าผู้ที่นับถือศาสนาพุทธมหายาน ให้ความเคารพบูชาพระนางว่าเป็นพระมเหสีของพระโพธิสัตว์มัญชุศรี ซึ่งเป็นพระโพธิสัตว์แห่งสติปัญญาและความฉลาด พระนามของพระสุรัสวดีในพุทธศาสนาทรงพระนามว่า เทพธิดาตารา ซึ่งในปัจจุบันยังพบอยู่ พุทธศาสนา นิกายวัชรยาน
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 08 มิ.ย. 05, 22:51

ขอบพระคุณอาจารย์เทาชมพูครับ เรื่องพระขันทกุมาร

วันนี้ไปค้นๆเรื่องพระสรัสวดีมาจากหอสมุดครับ

ได้ความว่า ตามลัทธิไศวะนิกาย (ลัทธินี้นับถือพระนารายณ์)
เขาก็เลยเล่ากันว่า เดิม พระสรัสวดี พระลักษมี และ พระคงคา เป็นชายาของพระนารายณ์ แต่ทั้งสามนางไม่ยอมลงให้กัน พระนารายณ์เลยยกพระคงคาให้พระอิศวร และยกพระสรัสวดีให้พระพรหม

จากตำนานนี้ก็เลยกลายเป็นสำนวนของคนอินเดียที่ว่า "สถานที่ใดที่พระลักษมีไปอยู่ สถานที่นั้นพระสรัสวดีจะไม่อยู่" ผู้เขียนหนังสือเล่มที่ผมอ่านอ้างว่า เนื่องจากพระสรัสวดี เป็นปราชญืพระลักษมีเป็นเทวีแห่งโชคลาภและความร่ำรวย จึงมักไม่อยู่คู่กัน    (ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ)

จาก เทวดานุกรม ของ รองศาสตราจารย์ประจักษ์ ประภาพิทยากร ครับ
นทีสีทันดร
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 09 มิ.ย. 05, 00:27

เท่าที่รู้มา ลัทธิไศวะนิกายนี่ นับถือพระศิวะนะครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์