เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 16847 >>> อยากทราบ พิธีกรรม..งานศพ...แบบ Full version...มีอะไรบ้าง ครับ <<<
.....Tanu
อสุรผัด
*
ตอบ: 18

....ทำงาน ....ชอบ ค้น คว้า ...สน ใจ ปรากฎ การณ์ ฟาก ฟ้า ทุก แขนง .....ช่าง สง สัย .....ชอบ ถาม .....พูด ไม่

เมื่อ 31 พ.ค. 05, 11:28

.........ผม หมาย ความ ว่า พิธี กรรม ....แบบ ไทย ๆ

........เพราะ เดี๋ยว นี้ สูยหาย ไป ....และ กลาย ๆ...เหมือน จะ ....เอา สะดวก ไว้ ก่อน

........จริง ๆ แล้ว ......มี มาก มาย ยิบ ย่อย .....แบบ ชาว วัง ...ก้ ...จำ เป็น ต้อง ใช้ ผู้ รู้

.........ไม่ เพียง แค่ งาน ศพ ....แต่ ทุก ๆ งาน .....

.........ความ เป็น ขนบ ....ธรรมเนียม ไทย มัน หาย ไป มี ใคร รวบ รวม สะ สม ไว้ บ้าง ครับ

.........น่า จะ เผย แพร่ เพื่อ...ดำรงไว้ ซึ่ง ....วัฒนธรรม ...อัน วิจิตร....แบบ ไทย ๆ
นทีสีทันดร
ชมพูพาน
ตอบ: 165

นสพ. จุฬาฯ ปี 6 (extern) แล้วครับ

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 31 พ.ค. 05, 20:01

อืม ลองไปอ่านหนังสือเรื่อง การตาย
ของพระยาอนุมานราชธน ดูนะครับ
มีรายละเอียดอยู่พอสมควรเลยล่ะครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 01 มิ.ย. 05, 00:23

อ่านขุนช้างขุนแผน
ตอนงานศพนางวันทอง
นั่นแหละงานศพแบบไทยแท้ของภาคกลาง
ศศิศ
พาลี
ตอบ: 326

อหังการ์ ล้านนาประเทศ

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 01 มิ.ย. 05, 20:20

เอ?? ไม่รู้ว่า ใน มหาเวสสันดรชาดก กัณฑ์ มัทรี จะมีการบรรยายถึงงานศพของพระนางมัทรี หรือเปล่าครับ เพราะของไทยผมก็ไม่เคยอ่าน

ในตอนที่พระนางร้องไห้ถึงชาลี และ กัญหา จนฟุบสลบไป พระญาเวสสันดรออกพระโอษฐ์ว่า เจ้ามัทรีไม่ควรจะมาตายในที่เช่นนี้เลย ถ้าเจ้าตายอยู่ในกรุงสีพีก็จะได้มีการถวายเพลิงเป็นการใหญ่ ...

แต่ผมก็ค้นหาธรรมเต็ม ๆ ในอินเตอร์เน็ตก็ไม่เจอ หรืออาจจะไม่มีการรจนาไว้ก็เป็นได้

- ศศิศ -
bee
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 15 พ.ย. 05, 11:34

งานศพ
 http://www.02aflower.com  
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 15 พ.ย. 05, 18:35

คุณ bee ขายดอกไม้ซะแล้ว
หน้า: [1]
  พิมพ์