เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3511 เสี่ยว<<คนกรุงไม่ทราบความหมายและยังทำให้ผิดความหมาย
ต้นกล้าเป็นspy
อสุรผัด
*
ตอบ: 25

โรงเรียนแก่นนครวิทยาลัยครับ

เมื่อ 28 พ.ค. 05, 22:36

ผมได้พบเห็นในอินเทอร์เน็ตมาบ่อยโดย วัยรุ่นกรุงเทพเขาใช้คำว่าเสี่ยวแบบผิดมหันต์
ในภาคอิสานเราหมายความว่า  เพื่อนรักเพื่อนตาย  ดังเป็นประเพณีผูกเสี่ยวในจังหวัดขอนแก่น  หากไม่รักกันจริงไม่ได้เป็นเสี่ยวกันหรอกครับ

แต่อะไรกับเด็กกรุงเทพที่นำไปใช้ในทางเสียๆหายๆ
ไปในเชิงว่า ล้อเลียนว่าลาว ประมาณนี้

คนกรุงโปรดช่วยกันเข้าใจด้วยนะครับ br />
ขอบคุณครับ
ต้นกล้าเป็นspy
อสุรผัด
*
ตอบ: 25

โรงเรียนแก่นนครวิทยาลัยครับ

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 28 พ.ค. 05, 22:38

ฝากด้วยนะครับ คนกรุงทั้งหลาย

ผมเด็กขอนแก่น
ศศิศ
พาลี
ตอบ: 326

อหังการ์ ล้านนาประเทศ

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 29 พ.ค. 05, 00:39

คำว่า "เสี่ยว" ไม่ใช่ว่าจะมีเฉพาะทางอีสาน

ทางล้านนาเอง ก็มีคำนี้เหมือนกัน และความหมายก็มีไปในทางเดียวกันด้วย

ดังพจนานุกรมล้านนา - ไทย ฉบับแม่ฟ้าหลวง ฉบับปรับปรุงครั้งที่ ๑ ให้ความหมายไว้ว่า ...

- ผู้ที่เกิดปีเดียวกัน ... ก็ถือเป็นเสี่ยวกันโดยปริยาย
- เพื่อนสนิท , เกลอ , เพื่อนคู่หู ... นี่ก็เป็นเสี่ยวกัน

และคนเป็นเสี่ยวกันเท่านั้น จะใช้คำว่า "คิง" อันหมายถึงเทียมคิง และ "ฮา" (รูปศัพท์เขียนว่า รา) อันแปลว่า เราทั้งสองคน ... แต่ปัจจุบันเหลือเพียงคนเดียว คือผู้พูด  ในการพูดต่อกันได้

หากคนอื่น ที่ไม่สนิท หรือไม่ใช่รุ่นราวคราวเดียวกัน มาเรียกว่า คิง และ ฮา จะถือว่า ไม่เป็นการเคารพกัน หรือการเทียบรุ่น อันสื่อถึงการหยามกัน ซึ่งผู้ถูกเรียกจะยอมไม่ได้

เอาละ พาไถลไปซะไกล เลย 5555 ยังไงก็เห็นด้วยกับคุณต้นกล้าเป็นspy ด้วยอีกคนครับผม

- ศศิศ -
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 30 พ.ค. 05, 08:06

รับทราบครับผม
หน้า: [1]
  พิมพ์