เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 5886 อยากรู้เรื่องเจ้านางผมหอมว่ามีจิงเปล่า
หญิงมิน
อสุรผัด
*
ตอบ: 15

เรียนอยู่ค่ะ

เมื่อ 28 พ.ค. 05, 01:08

อยากรู้ว่ามีจิงไหมเป็นคนที่ไหน มีเรื่องเล่าอย่างไรบ้างค่ะ ผู้รู้ช่วยด้วยค่ะ
ศศิศ
พาลี
ตอบ: 326

อหังการ์ ล้านนาประเทศ

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 28 พ.ค. 05, 01:26

เท่าที่เคยอ่ายเจอนะครับ มีจริงในวรรณกรรม

ทั้งของทางล้านนา และ ล้านช้าง

ในล้านนาปรากฏในเรื่อง "ช้างโพรงนางผมหอม"

ดังนี้

..........................................

นางผมหอม

นางผมหอมเป็นนางเอกจากค่าวซอเรื่องช้างโพงนางผมหอม ซึ่งเนื้อหามีอยู่ว่า

พระเจ้าพรหมทัตมีธิดานามว่านางสีดา เมื่อโตเป็นสาวนางได้ออกไปเที่ยวป่า และพลัดหลงไปอยู่ในป่าเพียงลำพัง ด้วยความหิวนางสีดาจึงกินน้ำที่อยู่ในรอยเท้าช้าง หลังจากนางกลับมาถึงเมืองของตนได้ไม่นานก็ตั้งครรภ์ และประสูติธิดา ชื่อนางผมหอม เมื่อโตขึ้นนางผมหอมจึงออก ตามหาผู้เป็นพ่อ และได้ปรนนิบัติรับใช้ช้างพ่อของตนจนอายุได้ 16 ปี นางผมหอม อยากจะมีคู่ครองจึงตัดผมเอาใส่ผอบลอยน้ำไป

ฝ่ายโอรสสิทธิกุมารเป็นผู้เก็บผอบนั้นได้ จึงติดตามหาผู้เป็นเจ้าของผม จนกระทั่งได้พบกับนางผมหอมในป่า ทั้งสองได้ใช้ชีวิต ร่วมกันจนมีบุตร 2 คน จึงได้พากันหนีออกจากป่า ระหว่างทางนางผีโพรงได้ทำร้ายนางผมหอม และแปลงกายเข้าไปอยู่ในเมืองด้วย แต่สิทธิกุมารก็กำจัดนาง ผีโพรงได้ในที่สุด และกลับไปรับตัวนางผมหอมเข้ามาอยู่ครองเมืองด้วยกัน

นางผมหอมเป็นผู้ที่มีความกตัญญู และมีความคิดลึกซึ้ง ดังตอนหนึ่งที่กล่าวเตือนสติ ผู้หญิง ให้เข้าใจถึงจิตใจโลเลของ ผู้ชายว่า

ขอเจ้าอย่าถือ กำตือขว้างซัด เพราะกรรมแต่งหื้อตวยมา 
เทวีเมียรัก ไหว้เล่าไขจา ว่าชายนานา ปัญญาเข้มกล้า
ช่างว่าช่างจา วาทาแสร้งส้า ยังคำนานาหลอกล้วง  
 ญิงใดคิดเบา บ่เข้าใจ๋ก๊วง ก็ย่อมถูกบ้วงคนชาย
ชุมชายโลกนี้ มีผญาหลาย ช่างจุทุกราย อุบายใหญ่กว้าง
ปากม่วนใจขม ช่างโลมกล่าวต้าน ญิงเสียโลมชายมามากนัก
 คันไต่ได้มา ทำหน้าดีรัก รับรองพร้อมเลี้ยงทุกอัน
การทุกข์ยากไร้ บ่หื้อได้หัน จักรักแพงพัน รักกันกุ้มเถ้า
คันหันสาวจี๋ นารีหนุ่มเหน้า ใจไปมัวเมาอ่วงรัก  
 คันได้ต๋ามใจ ละไปขว้างซัด น้องบ่เชื่อเจ้าคนชาย
บอกจักจุน้อง เอาตัวไปขาย เป็นเหยื่อนางพราย กินเนื้อเลือกข้า
น้ำแม่วังใส ใผรู้ชู่หน้า ใผจักรู้จาตื้นเลิ้ก  
 หัวใจคนชาย เลิ้กหลายยิ่งเลิ้ก ใผบ่หยั่งเข้าหันใน
รากไม้ป่าแพะ หยั่งแวะไปไกล คันขุดตวยไป ก็ได้รากขวั้น
ดาวในเวหา นักหนานั้นหั้น เราหันทังวันอยู่แท้  
 จักมีคนใด อาจนับได้แพ้ ก็เปรียบนั้นแหล้ชายพราง
พระองค์ว่านี้ จางยิ่งกว่าจาง จักจุโลมพราง น้องหื้อยักษ์ข้า
น้องก็กลัวจม เชิญองค์พอกหน้า ไปชมชายาเมียรัก  

จาก  นางผมหอม  

- ศศิศ -
ศศิศ
พาลี
ตอบ: 326

อหังการ์ ล้านนาประเทศ

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 28 พ.ค. 05, 01:40

สำหรับทางล้านช้าง ก็มีเรื่อเดียวกันนี้ (มีเรื่องย่อที่ยาวหน่อยครับ) เข้าไปอ่านได้ตามลิงค์ข้างล่างเลยครับผม  

นางผมหอม  

- ศศิศ -
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 28 พ.ค. 05, 20:45

สนใจเรื่องวรรณกรรมท้องถิ่นของไทยก็ดีแล้วค่ะคุณหญิงมิน
เป็นสมบัติของชาติเรา
แต่ถ้าดีกว่านี้ อย่าเอาภาษาวิบัติมาใช้จะเหมาะกว่า
ไทยก็เหลือแต่ภาษาไทยเท่านั้นที่ยังไม่ถูกกลืนโดยสิ้นเชิงเป็นของชาติอื่น
ขณะที่แฟชั่นการแต่งกาย   บ้านอยู่อาศัย สถานที่ทำงาน  ฯลฯ ไม่เหลือความเป็นไทย

"จริง"? สะกดอย่างนี้ค่ะ  ไม่ใช่ "จิง"

อีกอย่างหนึ่ง นามที่คุณแจ้งมาว่าเป็นนามจริง
ไม่ควรสมมุติว่าเป็นม.ร.ว. ในเมื่อนามสกุลคุณไม่ใช่ราชสกุล
จะว่าแต่งงานแล้วใช้นามสกุลสามีสามัญชน
ก็เห็นบอกว่ายังเรียนอยู่

จะว่าเรียนถึงขั้นปริญญาโทหรือเอก
วิธีสะกดภาษาไทย ก็เหมือนวัยรุ่น ไม่ใช่ผู้ใหญ่
หญิงมิน
อสุรผัด
*
ตอบ: 15

เรียนอยู่ค่ะ

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 28 พ.ค. 05, 23:25

ต้องขออภัยคุณเทาชมพูด้วยน่ะค่ะที่เขียนผิด เพราะรีบจริงๆค่ะ รวมทั้งผู้ที่เข้ามาอ่านด้วยน่ะค่ะ หญิงขอสัญญาค่ะว่าจะไม่ทำให้ภาษาไทยวิบัติอีกค่ะ ขอโทษจริงๆน่ะค่ะ
หน้า: [1]
  พิมพ์