เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 7219 อยากได้เรื่องพระเจ้าสิบชาติ
vun
พาลี
ตอบ: 374

เมื่อ 25 พ.ค. 05, 15:34

ขอความกรุณาให้คุณๆช่วยตอบให้หน่อยนะครับ(พอสังเขปนะครับภาษาออกแนวทางการ นะครับคงไม่เรื่องมากไปนะครับ  ขอบพระคุณ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 25 พ.ค. 05, 21:40

มีหนังสือเรื่องนี้   หาอ่านได้ที่หอสมุดแห่งชาติใกล้โรงเรียนคุณ
ดีกว่าจะให้ใครมาตอบให้ ในเรื่องที่คุณควรค้นคว้าส่งครูเอง
กานตภณ
อสุรผัด
*
ตอบ: 14

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 26 พ.ค. 05, 01:05

....
... จริง ๆ ค้นหาจากเนต ก็น่าจะได้นะ คงมีอยู่เยอะ
...
.. แต่ไหน ๆ ก็เข้ามาแล้ว เอา หัวใจพระเจ้าสิบชาติไปก็แล้วกัน
เต ช สุ เน ม ภู จะ นา วิ เว
... เป็นหัวใจ หรือ ชื่อ ย่อ ของ พระเจ้าทั้ง 10 ชาติ
...
...เอ้าเป็นว่า เรามาคุยกัน เรื่องนี้ดีกว่านะ รื้อฟื้นความรู้กันหน่อย
ดารากร
อสุรผัด
*
ตอบ: 47

นักศึกษาคณะศิลปศาสตร์ มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 01 มิ.ย. 05, 18:26

นิทานชาดก เป็นนิทานที่เล่าเรื่องของพระพุทธเจ้าเมื่อเสวยพระชาติเป็นพระโพธิสัตว์ ใช้สอนให้คนทำความดีเหมือนนิทานสุภาษิต ต่างกันที่ตัวเอกต้องเป็นพระโพธิสัตว์

นิบาตชาดก หรือ ชาดกที่ปรากฏอยู่ในคัมภีร์พระพุทธศาสนา มี 550 เรื่อง แต่ละเรื่องจะมีความยาวแตกต่างกันไป มีอยู่ 10 เรื่องที่มีความยาวมากกว่า 80 คาถา เรียกว่า มหานิบาตชาดก หรือ ทศชาติ หรือ พระเจ้าสิบชาติ ซึ่งชาวพุทธถือว่าเป็นชาดกที่สำคัญ ควรรู้จัก และควรจำได้ว่ามีเรื่องใดบ้างเพื่อความเป็นสิริมงคลแก่ตัว จึงมีการท่องจำหัวใจพระเจ้าสิบชาติดังนี้ค่ะ
หัวใจพระเจ้าสิบชาติ      ทศชาติ           ทศบารมี
          เต               เตมียชาดก       เนกขัมมบารมี
          ช              มหาชนกชาดก      วิริยบารมี
          สุ            สุวรรณสามชาดก    เมตตาบารมี
          เน              เนมิราชชาดก    อธิษฐานบารมี
          ม               มโหสถชาดก     ปัญญาบารมี
          ภู                ภูริทัตชาดก        ศีลบารมี
          จ             จันทกุมารชาดก      ขันติบารมี
          นา               นารทชาดก     อุเบกขาบารมี
          วิ                  วิทุรชาดก          สัจบารมี
          เว             เวสสันดรชาดก      ทานบารมี
เวสสันดรชาดกเป็นพระชาติสุดท้ายของพระโพธิสัตว์ เป็นพระชาติที่ทรงบำเพ็ญบารมีครบ 10 ประการ และทรงบำเพ็ญปรมัตถบารมี หรือบารมีสูงสุด คือ "บุตรทารทานบารมี" จึงเรียกพระชาตินี้ว่า มหาชาติค่ะ เป็นเรื่องยาวที่สุด ถึง 1000 คาถา
ศศิศ
พาลี
ตอบ: 326

อหังการ์ ล้านนาประเทศ

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 01 มิ.ย. 05, 20:03

กำลังจะค้นธรรมเวสสันดรอยู่เหมือนกัน ....

เหอ ๆๆๆ แวะมากระทู้นี้ก่อน ....

ไปหาต่อครับ ....มัทรีเอ๋ย มัทรี กัณฑ์นี้อยู่เว็บไหน...ชะแว๊บบบบบบบบบบ

- ศศิศ -
ภารตี
อสุรผัด
*
ตอบ: 26

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 22 ก.ค. 05, 00:52

ลองเข้าไปดูที่เวบไซต์นี้ซิคะhttp://www.larnbuddhism.com/buddha/story.html
หน้า: [1]
  พิมพ์