เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3225 ขอรบกวนสอบถาม เรื่องพิธีครอบครู
ธิดา
อสุรผัด
*
ตอบ: 11

เมื่อ 24 พ.ค. 05, 13:00

มีเพื่อนที่เป็นนักแสดงคนหนึ่ง ได้ข่าวว่าจะมีการจัดพิธีครอบครู ที่จุฬาฯ ดิฉันไม่แน่ใจว่าเป็นงานที่คณะศิลปกรรมศาสตร์ หรือว่างานของชมรมนาฏศิลป์ หรือของที่ใดกันแน่ ไม่ทราบว่าท่านใดพอจะให้คำแนะนำได้บ้างคะ เพื่อนคนนี้หวังจะได้เข้าร่วมพิธีครอบครูด้วยน่ะค่ะ

ไปค้นหาตามเว็บบอร์ดของมหาวิทยาลัย และสโมสรนิสิตแล้ว แต่ก็ไม่พบแหล่งที่จะหาข้อมูลได้เลยค่ะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าสำหรับทุกๆ ข้อมูลค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 25 พ.ค. 05, 00:51

ลองสอบถามที่ภาควิชานาฏยศิลป์  คณะศิลปกรรมศาสตร์  
ดูนะคะ
Malagao
มัจฉานุ
**
ตอบ: 85

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 30 ก.ย. 06, 18:38

ปกติพิธีจะมีในประมาณกลางๆปี
หลังจากสถาบันอุดมศึกษาเปิดเทอม
สถาบันทุกแห่งที่เกี่ยวข้องกับศิลปวัฒนธรรมไทย
จะจัดพิธีนี้ทั้งสิ้น
สดวกไปที่ไหน ลองสอบถามวันที่ที่จัดดูว่าจะเป็นวันไหน ปกติจะต้อนรับผู้สนใจอยู่เสมอ
และการจัดงานจะเป็นวันพฤหัสบดี(วันครู)เท่านั้น
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 30 ก.ย. 06, 18:50

คำถามนี้ถามมาตั้งแต่ปี 2548 แล้วนะคะ ปีกว่าแล้ว
Package
มัจฉานุ
**
ตอบ: 55

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 02 ต.ค. 06, 18:05

ก็ยังดีนะครับทีมีคนตอบ
เพื่อจะได้เป็นความรู้ให้กันคนอื่นนะครับ
เพราะยังมีคนที่ไม่รู้อีกมาก
pipat
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1802

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 02 ต.ค. 06, 19:03

การครอบครูนี่ไม่ใช่อยู่ดีๆ ก็เดินเข้าไปให้เขาครอบนะครับ
อันที่จริง ครูท่านจะเป็นผู้เลือกว่า จะครอบให้หรือไม่ ไม่ใช่ว่าศิษย์จ่ายค่าเล่าเiuยนแล้ว ก็เลยได้รับสิทธิในการถูกครอบมาด้วย
ไม่ใช่ตีตั๋วดูหนังแล้วแถมข้าวโพดคั่วนะครับ

อาจารย์ไพฑูรย์ เมืองสมบูรณ์ท่านเล่าว่า เมื่ออายุได้ 7 ขวบ ท่านถูกส่งไปหาพระครูเป้าที่วัดพระทรง
เพื่อจะขอเรียนวิชาช่าง
พระอาจารย์ท่านรับไว้ในสำนัก ให้ทำเรื่องสัพเพเหระเล็กๆน้อยๆอยู่หลายวัน  ดูเหมือนจะเป็นอาทิตย์ๆ
ล้างภู่กัน ล้างเครื่องมือ ผสมสี เป็นการดูหน่วยก้าน จนได้เขียนเส้นง่ายๆ
เมื่อพระอาจารย์ท่านมั่นใจ ก็บอกผู้ปกครองให้เตรียมเครื่องบูชามา วันพฤหัสบดีหนึ่ง ท่านก็ประกอบพิธีฝากตัวเป็นศิษย์
หัวใจของพิธี อยู่ที่การจับมือศิษย์ให้ตัดเส้น
เป็นอันเสร็จสิ้นพิธี จากนั้นก็ถือว่าเป็นศิษย์มีครู

ปัจจุบันนี้ โลกก้าวหน้าไปมาก พิธีไหว้ครูกับครอบครูก็เลยปนกันเป็นแกงโฮะ
ใครที่ใหนไม่รู้หัวนอนปลายเท้าแลตีน ก็แวะมาครอบมั่งไหว้มั่ง ยังกับแก้บนศาลพระภูมิ

ถ้าไม่ได้เป็นศิษย์ของเขา ก็อย่าไปรบกวนให้เขาครอบครูเลยนะครับ
ส่วนผู้ที่สามารถครอบได้ไม่เลือกสะปีชี่ ท่านว่า อย่าไปยุ่งเสียเลยจะดีกว่า
หน้า: [1]
  พิมพ์