เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 26966 ลาวม่านแก้ว
ลำดวนเอ๋ยพี่จะด่วนไปก่อนแล้ว
ชมพูพาน
ตอบ: 175

ความสุขที่แท้อยู่ที่ใจ

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 11 มิ.ย. 05, 12:27

ผมว่าถามคุณ มยุรฉัตร ผู้สร้าง ว่าไปเอามาจากไหน ก็หมดเรื่อง แต่ว่าใครรู้จักเธอบ้างละครับผม ช่วยไปถามให้ที มัวแต่เดาไปเดามา อีกอย่างเพลงนี้มันก็ไม่ได้เป็นเพลงสำหลักสำคัญอะไรในวงการดนตรีไทย เพราะแค่ตับลาวเจริญศรี นักดนตรีไทย ก็เบื่อที่จะเล่นเต็มทีแล้ว ไม่ใช่ว่าเพลงไม่ไพเราะนะครับผม แต่ทำนองมันซ้ำไปก็ซ้ำมา น่าบื่อ ส่วนมากเอาไว้บรรเลงฆ่าเวลาไปเรื่องๆ จำได้ว่าวงผมเคยเล่นตับลาวเจริญศรี รับร้องไปเรื่อยๆ พอกลางๆตับ ก็ได้ยินเสียงเคร้ง ก็ตกใจหันไปดู นักว่าใครปาอะไรเข้ามาในวง ที่ไหนได้ แม่คนฉิ่งแสนสวยตีฉิ่งจนม่อยหลับผลอทำฉิ่งหลุดมือเลย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 13 มิ.ย. 05, 07:58

แล้วจะถามคุณมยุรฉัตรให้ค่ะ
คนจะเข้
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 05 ก.ค. 05, 23:11

อยากได้โน๊ตเพลงครับ  ขอเปงทางจะเข้ได้มั๊ยครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 06 ก.ค. 05, 08:22

คุณคนจะเข้คะ  

ในเมื่อสนใจความเป็นไทย ก็น่าจะกวดขันตัวเองให้ใช้ภาษาไทยถูกต้องด้วยนะคะ
เปง = เป็น
โน๊ต = โน้ต
มั๊ย  = มั้ย

จำไว้ว่า อักษรต่ำ  ผันด้วยวรรณยุกต์โท เสียงออกมาเป็นตรี
ไม่ต้องใช้ไม้ตรี
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 07 ก.ค. 05, 12:33

ตอบคุณลำดวน

คนแต่ง "ลาวม่านแก้ว"  คือคุณนก ฉัตรชัย ดุริยประณีต ค่ะ  
ลำดวนเอ๋ยพี่จะด่วนไปก่อนแล้ว
ชมพูพาน
ตอบ: 175

ความสุขที่แท้อยู่ที่ใจ

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 08 มิ.ย. 06, 10:52

อืม...คนบ้านดุริยประณีต นี่เอง มิน่าถึงแต่งได้กลิ่นน้ำพริกผักจิ้มลอยมาเลย  ขอชื่นชมๆ
SILA
หนุมาน
ตอบ: 6362

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 08 มิ.ย. 06, 14:56

ได้มีโอกาสชม แต่ปางก่อน ทั้งสองครั้ง

ครั้งแรกเป็นละคร ถ่ายทำในห้องส่ง ตัวแสดงเอกเข้มแข็งกว่าครั้งที่สองมาก  ทั้งคุณฉัตรชัย จริยา ดวงตา นพพล และ อุทุมพร
    จำได้ว่าเพลงลาวม่านแก้ว ในฉากที่พระเอกในยุคปัจจุบันบรรเลงเปียโนในงานนั้นไพเราะมาก แต่ท่วงทำนองเลือนไปหมดแล้ว

ครั้งที่สอง แม้ว่าผู้แสดงเอกจะอ่อนกว่าครั้งแรก แต่งานออกแบบสร้าง การถ่ายทำจากสถานที่จริง และ ที่สร้างขึ้นนอกห้องส่ง ให้ความรู้สึกโอ่อ่า สมจริงกว่า และ เพลงลาวม่านแก้ว แบบล่าสุดนี้ก็ไพเราะ ติดหูนัก

ที่เหมือนกันทั้งสองครั้ง คือ ผู้รับบทเป็นท่านหญิงพิไลฯ
ได้รางวัลทางการแสดงทั้งคุณดวงตา และสกาวใจ และตัวละครนี้
เคยอ่านพบว่า ในการเขียนบทละครครั้งแรกนั้นได้ลดยศศักดิ์ ท่านหญิงพิไลฯ ลง แบบว่าไม่ต้องการให้ตัวร้ายมียศศักดิ์สูง  แต่ในครั้งล่าสุดก็คงเป็นตามบทดั้งเดิม
คุณพี่
มัจฉานุ
**
ตอบ: 76

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 08 มิ.ย. 06, 16:55

สวัสดีครับ...ใครรู้แหล่งซื้อเพลงลาวม่านแก้วได้บ้างครับอยากได้มากหรือว่าหากท่านที่มีจะกรุณาส่งมาให้ก็ยินดีและขอบพระคุณอย่างยิ่งครับ...ช่วยตอบหน่อยนะครับผมหามานานแล้วก็มีแต่เนื้อร้องแต่เพลงผมหาไม่ได้เลยครับไม่รู้จะหาซื้อที่ไหนครับ.......ขอบพระคุณครับ
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 08 มิ.ย. 06, 17:05

http://www.thaitv3.com/drama/music/musicreal.php  

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
โพธิ์ประทับช้าง
องคต
ตอบ: 399

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 08 มิ.ย. 06, 20:09

ผมสนิทกับคนที่บรรเลงสามสายเพลงในละครนี้
ยืม CD เค้ามาฟัง ยังไม่ได้เอาไปคืน
ถ้าอยากได้จะไรท์ให้ครับ
คุณพี่
มัจฉานุ
**
ตอบ: 76

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 14 มิ.ย. 06, 13:41

เวบของช่องสามฟังได้นะครับแต่ไม่เห็นจะโหลดได้เลยนะครับลองดูแล้วครับ
แพงพวย
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

school

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 08 ต.ค. 06, 20:18

โน๊ตเพลงลาวม่านแก้ว ค่ะ เผื่อใครอยากได้เอาไปบรรเลง ขอบคุณคุณ maxgiz ที่เอื้อเฟิ้อโน๊ตให้

ท่อนนำ
- มซล ดํซลดํ ซลดํรํ มํดํรํมํ - ซํ- มํ - รํ- ดํ - ท- ล - ซ- ล

ท่อน 1

- - - - - - - ซ - - - ล - ดํ - - - ซ - ล - ดํ - ดํ - - รํ - - มํ - -
- ดํ - รํ - มํ- ซํ - ลํ- ซํ - มํ- รํ - -มํรํ มํรํดํลํ -มํรํดํ -ล -ซ
- - - - - - - ซ - - - ล - ดํ - - - ซ - ล ดํซลดํ - - รํ - - มํ - -
- ดํ - รํ - มํ- ซํ - ลํ- ซํ - มํ- รํ - -มํรํ มํรํดํลํ -ม-ซ -ล -ดํ

ล่องลอยเอย จากวิมาน ข้ามสีทันดร
ตระการ สู่แคว้นแดนไทย

เป็นจอมขวัญปักใจพี่มั่น ตรึงหมาย
กี่ชาติกี่ภพไม่มีคลอนคลาย
รักเจ้าไม่หน่ายไม่คลายจากกัน

ท่อน 2

- - - - - - - - - ดํ- รํ - มํ- ล - - - - - - - - ดํลซดํ - รํ- มํ
- - - - - - - - - ดํ- รํ - มํ- ล - - - - - - - - ดํลซดํ - ร- ม
- - - - ดํรํมํซํ - - ลํซํ - มํ- รํ - ซ- ดํ - รํ- มํ - ซํ- มํ - รํ- ดํ

แจ่มจันทร์ขวัญฟ้า ขอเทพเทวาเป็นพยาน
วันดีศรีสุข สองเราสมัครสมาน
พี่ขอรักนงคราญจวบจนรักนั้น นิรันดร์กาลเอย

- - - - - - - - - - - ล ดํรํมํรํ - - - ซ ลดํรํดํ - - - ม ซลดํรํ
มํรํซํมํ - รํ- ดํ

ดอกเอ๋ยเจ้าดอกจำปาลาว   ตัวพี่รักเจ้าเท่าท้องนภาเอย
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์