เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 26960 ลาวม่านแก้ว
นันทวดี
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

เรียน

เมื่อ 19 พ.ค. 05, 13:11

ดูเรื่องแต่ปางก่อนแล้ว อยากถามว่าเป็นเพลงดั้งเดิมหรือเพิ่งแต่งขึ้นมาคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 25 พ.ค. 05, 00:52

เป็นเพลงสมมุติในนิยาย  ว่าพระเอกแต่งให้นางเอกค่ะ
ไม่มีในวงการเพลงไทยเดิม
ดารากร
อสุรผัด
*
ตอบ: 47

นักศึกษาคณะศิลปศาสตร์ มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 26 พ.ค. 05, 20:41

ขอบคุณคุณเทาชมพูมากนะคะ ดิฉันดูแต่ปางก่อนวันนั้นก็นึกว่าเพลงนี้มีจริง แต่เพราะมากเลยค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 26 พ.ค. 05, 22:07

ผู้จัดละครขอให้ครูดนตรีไทยแต่งขึ้น
ประกอบละครเรื่องนี้ค่ะ
raerae
อสุรผัด
*
ตอบ: 10

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 01 มิ.ย. 05, 14:15

เพราะนะค่ะ
ลำดวนเอ๋ยพี่จะด่วนไปก่อนแล้ว
ชมพูพาน
ตอบ: 175

ความสุขที่แท้อยู่ที่ใจ

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 02 มิ.ย. 05, 20:21

เพลงลาวม่านแก้ว ฉบับนี้ฟังแล้วชอบ เพราะว่าสามารถจะบรรเลงตามหลักดนตรีไทยได้โดยไม่ขัดเขิน ใช้หน้าทับลาวได้ลง แต่ เสียตรงทำนองบางที่ เหลื่อมล้ำกับหน้าทับไปหน่อย โดยเฉพาะตอนจบเพลง จะสังเกตชัดเลยว่า คนตีโทนรำมะนายืดหน้าทับออกอีก 2 ห้องเพลง  แต่เพลงนี้ก็เป็นเพลงที่ไพเราะ ทำนองฟังง่าย จำง่าย ถ้าเกลาอีกหน่อยก็สามารถบรรเลงตามแบบแผนดนตรีไทยได้อย่างไพเพราะ  เคยได้ยินคนอื่นเล่าว่า เพลงลาวม่านแก้ว คราวที่ฉัตรชัยเล่นเป็นท่านชายใหญ่นั้น ครูมนตรี  ตราโมท เป็นผู้แต่ง ไม่ทราบว่า ยังมีนักดนตรีไทยท่านใดพอจำได้บ้างว่าเรื่องนี้จริงเท็จประการใด และทำนองลองลาวม่านแก้ว คราวก่อนนั้นเป็นอย่างไร   ใครสนใจฟังเพลงลาวม่านแก้วก็เมลล์มาขอผมได้นะครับผม ผมมีทั้งแบบที่เป็นวงเครื่องสายบรรเลงล้วนๆ และแบบที่มีร้องเคล้าไปเครื่องเลย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 02 มิ.ย. 05, 21:49

ลาวม่านแก้ว ในละครที่ฉัตรชัยเล่น    จำไม่ได้ว่าครูมนตรีแต่งหรือไม่
อาจจะเป็นได้ว่าคุณมยุรฉัตร ไปขอให้ครูมนตรีแต่ง
ทำนองลาวม่านแก้วในครั้งแรก   ดัดแปลงมาจาก"ลาวเฉียง"?
ข้อนี้เป็นความตั้งใจของผู้ประพันธ์นิยายเอง  เวลาแต่งเนื้อเพลง ลาวม่านแก้ว
ในนิยาย
ก็นึกถึงทำนองลาวเฉียง
ในละคร มีทั้งดนตรีไทยเดิม และเปียโน ในเพลงนี้
น่าเสียดายว่าคนดูส่วนใหญ่ ในครั้งนั้น ไม่ได้สนใจเพลงไทยเดิมในเรื่องเลย
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 03 มิ.ย. 05, 12:23

ครูมนตรี เสียไปตั้งหลายปีแล้วนะ เพลงลาวม่านแก้วสมัย คุณศรราม คงไม่ใช่ฝีมือครูมนตรีแน่ๆ ยกเว้นท่านจะแต่งไว้แล้ว สมัยฉัตรชัย แต่ว่าถ้าลาวม่านแก้วในสมัยนี้ก็ไม่เห็นคล้ายเพลงลาวเฉียงเท่าไหร่นัก แต่ก็อย่างว่า เพลงลาวม่านแก้วสมัยนี้ก็คล้ายๆกับเพลงสำเนียงลาวในตับลาวเจริญศรี หลายๆเพลงเหมือนกัน
ขอทบทวนหน่อยนะ แต่ปางก่อนที่คุณศรรามแล่น เนี่ยคุณมยุรฉัตรเป็นผู้จัดหรือเปล่า แล้วแต่ปางก่อนสัมยคุณฉัตรชัย ใครเป็นผู้จัด...สับสนๆ  เพราะถ้า คุณมยุรฉัตรเป็นผู้จัด ในเรื่องแต่ปางก่อนในคราวนี้ที่คุณศรรามเล่น แล้วคุณมยุรฉัตรสามารถไปขอให้ครูมนตรี แต่งเพลงลาวม่านแก้วได้ละก็ เรื่องใหญ่เลยนะ คิดแล้วขนลุก
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 03 มิ.ย. 05, 22:50

ขอตอบซ้ำอีกที  เห็นคุณลำดวนไม่เข้าใจ

_ แต่ปางก่อน  คุณมยุรฉัตรเป็นผู้จัดทั้งสองครั้ง

_ครั้งแรก  ครูมนตรีอาจจะแต่ง "ลาวม่านแก้ว" ก็ได้ ท่านยังมีชีวิตอยู่แน่นอนในตอนนั้น

_ ในการเตรียม แต่ปางก่อน ครั้งที่สอง  มีการเตรียมกันยาวนานมาก กว่า ๕ ปี เสียอีก    
จำไม่ได้ว่าครูมนตรีถึงแก่กรรมไปกี่ปีแล้ว  ถ้ายังไม่ถึง ๕ ปี ก็อาจเป็นได้ว่าคุณมยุรฉัตรขอให้ท่านแต่งเพลงก่อนถึงแก่กรรม
_ ในไตเติ้ลละครน่าจะบอกไว้นะคะว่าใครแต่ง
หญิงมิน
อสุรผัด
*
ตอบ: 15

เรียนอยู่ค่ะ

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 03 มิ.ย. 05, 23:44

มีเนื้อเพลงไหมค่ะ
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 07 มิ.ย. 05, 16:23

"ล่องลอยเอ๋ย                    จากพิมานข้ามสีทันดรตระการ
สู่แคว้นแดนไทย                ปิ่นจอมขวัญปักใจพี่มั่นตรึงหมาย  
กี่ชาติกี่ภพมิมีคลอนคลาย    รักเจ้าไม่หน่ายไม่คลายจากกัน
แจ่มจันทร์ขวัญฟ้า              ขอเทพเทวาเป็นพยาน
วันดีศรีสุข                        สองเราสมัครสมาน  
พี่ขอรักนงคราญ                จวบจนรักนั้นนิรันดร์กาลเอย
ดอกเอ๋ยเจ้าดอกจำปาลาว     ตัวพี่รักเจ้าเท่าท้องนภาเอย"  
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 07 มิ.ย. 05, 16:31

ตอบคุณเทาชมพูคครับ
ครูมนตรี  ตราโมท ถึงแก่กรรมเมื่อ พ.ศ. ๒๕๓๘ ครับ
แต่สำหรับผมตอนนี้เรื่อง เพลงลาวม่านแก้ว ใครจะแต่งผมไม่สนใจเท่าไหร่แล้วละครับผม
Nunun
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

เรียนที่เซนต์โยเซฟทิพวัล

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 07 มิ.ย. 05, 21:25

หนุนอยากบอกว่า หนุนเองก็เคยสงสัย จริงอยู่ค่ะที่บอกว่า ทำนองคล้ายเพลงในตับลาวเจริญศรี แต่เพลงไทยส่วนใหญ่ก็จะคล้ายๆกันไม่ใช่เหรอคะ เพลงนี้ เป็นเพลงที่มีมานานแล้วค่ะ ทำนองน่ะคะ แต่เป็นเพลงที่ไม่ค่อยนิยมเล่นเท่าไหร่ ส่วนเนื้อร้อง(ล่อยลอยเอย) อันนี้เป็นเนื้อที่แต่งขึ้นมาใหม่ค่ะ
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 08 มิ.ย. 05, 10:31

ถ้าเพลงในตับลาวเจริญศรี รวมไปถึงตับเรื่องพระลอ นั้นไม่มีเพลงทำนองเดียวกันกับเพลงนี้ แต่ถ้าไปสอบกับพวกเพลงละครละก็ ผมก็ไม่แน่ใจ เพราะเพลงละครมีมากมายจนจำกันไม่หวัดไม่ไหว ต้องคนที่ชำนาญเรื่องเพลงละครจริงๆถึงจะพอบอกได้
ปล. เพลงละครเป็นเพลงที่นิยมเล่นกันในการแสดงละครใน ละครนอก ละครพันทาง ฯลฯ ซึ่งบางครั้งในวงการดนตรีไทยก็ไม่ได้เอาเพลงเหล่านี้มาบรรเลงกันโดยแพร่หลาย เพราะเป็นเพลงที่มีทำนองสั้นเกินไป และบางครั้งก็ต้องซ้ำไปซ้ำมาจนรู้สึกน่าเบื่อ ถึงบางเพลงจะมีทางเปลี่ยนให่เล่นแต่ก็น่าเบื่อ ทำให้นักดนตรีไม่นิยมเล่นเพลงกลุ่มนี้
Nunun
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

เรียนที่เซนต์โยเซฟทิพวัล

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 09 มิ.ย. 05, 19:06

หนุนหมายความว่า เปงเพลงที่มีอยู่นานแล้ว ไม่ใช่เพลงในตับหรอกค่ะ อันนี้รู้สึกว่าจะชัวร์ๆเลย
หน้า: [1] 2
  พิมพ์