เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4524 พิงค์กานต์ ในภาษาล้านนาเขียนอย่างไรคะ
แมวแม๊งค์
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

เมื่อ 06 พ.ค. 05, 16:22

รบกวนถามผู้รู้ค่ะ คือ อยากทราบว่า คำว่า "พิงค์กานต์" ในภาษาล้านนาเขียนอย่างไรคะ .... พอดีเพื่อนสนิทเพิ่งจะได้ลูกชายนะค่ะ เลยอยากเอาไปทำจี้ ให้เค้า

แล้วขอรบกวนถามต่อเลยนะคะ ว่า มีท่านใดพอจะทราบไม๊ค่ะว่ามีที่ไหนบ้างที่รับทำจี้ ตาม order ในลักษณะแบบนี้ ที่เชียงใหม่ หรือที่กรุงเทพฯ ก็ได้ค่ะ

พอดีถามร้านทองที่กรุงเทพฯ แล้วไม่ค่อยมี ร้านที่ทำท่าจะรับก็ไม่ค่อยแน่ใจว่าช่างจะทำได้ถูกใจรึป่าว คือจะทำทั้งทีก็อยากทำให้ดีไปเลย

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
ศศิศ
พาลี
ตอบ: 326

อหังการ์ ล้านนาประเทศ

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 08 พ.ค. 05, 00:38

สำหรับเรื่องจี้นี้ ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันครับว่ามีหรือเปล่า แต่ก็ช่วยได้แต่เพียงเขียนอักษรล้านนาให้ละกันครับผม

คำว่า "พิงค์กานต์" อักษรล้านนาเขียนว่าดังนี้ครับผม

- ศศิศ -
แมวแม๊งค์
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 09 พ.ค. 05, 09:32

ขอบคุณมากค่ะ คุณศศิศ
หน้า: [1]
  พิมพ์