เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 7452 เรียนถามคุณเทาชมพูเรื่อง"พระยาบุรุษรัตนราชพัลลภ"และบ้านของท่านครับ
vun
พาลี
ตอบ: 374

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 04 มิ.ย. 05, 11:41

นี่ด้านหลังตึกใหญ่อีกรูปหนึ่งครับ รูปนี้มุมดีไหมครับ  
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 04 มิ.ย. 05, 11:42

นี่อีกรูปที่ตึกหลังใหญ่ด้านหลัง  
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 04 มิ.ย. 05, 11:42

นี่อีกรูปที่ตึกหลังใหญ่ด้านหลัง  
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 04 มิ.ย. 05, 11:43

นี่ด้านหลังตึกใหญ่อีกรูปหนึ่งครับ  
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 04 มิ.ย. 05, 11:43

นี่ด้านข้างตึกครับ มุมไม่ค่อยสวย  
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 04 มิ.ย. 05, 11:45

รูปนี้คือมุกปราสาทที่สวยที่สุดครับดูสถาปัตยกรรมแบบยุโรปมากๆเลยเนอะครับอยู่ตึกใหญ่ด้านหน้าครับ
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 04 มิ.ย. 05, 11:45

รูปนี้คือมุกปราสาทที่สวยที่สุดครับดูสถาปัตยกรรมแบบยุโรปมากๆเลยเนอะครับอยู่ตึกใหญ่ด้านหน้าครับ  
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 11 มิ.ย. 05, 23:46

เรื่องบ้านสี่หลังเชิงสะพานซังฮี้นี้  ไม่แน่ใจเหมือนกันครับว่าเป็นบ้านใครบ้าง  ทราบแต่ว่า ที่ดินผืนนี้  ตั้งแต่ริมถนนสามเสนเลียบถนนราชวิถี  ถนนขาว(คั่นกลางระหว่างวัดราชผาติการาม) และถนนที่คั่นระหว่างวชิรพยาบาลนี้  เป็นที่ดินที่พระราชทานแก่พระยาบุรูษรัตนราชพัลลภ และพี่น้องในสกุลไกรฤกษ์  ฝั่งตรงข้ามทางถนนราชวิถีนั้นพระราชทานเจ้าพระยามหิธร (ลออ  ไกรฤกษ์) ผู้เป็นลูกผู้พี่  
เคยได้ยินทายาทของพระยาบุรุษัตนราชพัลลภและผู้ใหญ่อีกหลายท่านเล่าไว้ว่า พระยาบุรุษฯ นั้นท่านมีใจรักเรื่องการก่อสร้างอาคาร  ในการก่อสร้างอาคารแต่ละหลังของท่านนั้นท่านใช้วิธีสั่งอาคารจำลองด้วยพอร์ซเลนจากยุโรปเข้ามา  แล้วแกะรูปแบบอาคารเหล่านั้นไปสร้างเป็นอาคารจริงๆ  ฉะนั้นอาคารที่ท่านสร้างจึงเป็นทรงยุโรปที่ไม่เหมือนกันแม้แต่หลังเดียว
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์