เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 7453 เรียนถามคุณเทาชมพูเรื่อง"พระยาบุรุษรัตนราชพัลลภ"และบ้านของท่านครับ
vun
พาลี
ตอบ: 374

เมื่อ 04 พ.ค. 05, 21:23

เรียนถามคุณเทาชมพูเรื่อง"พระยาบุรุษรัตนราชพัลลภ มหาสาวกเอก"และบ้านของท่านที่อยู่ที่แถวๆเชิงสะพานซังฮี้ ที่เป็นกรมทหารนะ(สำนักงานตรวจบัญชีกองทัพบก)อยู่ตรงข้ามวัดราชผาติการามคุณเทาชมพูสังเกตไหมครับ ที่เป็นบ้าน2ชั้นทาสีเหลือง หน้าต้างเทา หลังคาแดง มี4หลัง แล้วอีกหลังหนึ่ง ที่อพาร์ทเมนต์ดุสิตเอเวนนิวเป็นดุสิตสโมสรนะครับ
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 04 พ.ค. 05, 21:25

ที่อยู่ใกล้ๆสถานทูตสหรัฐไงครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 05 พ.ค. 05, 07:36

หาอ่านได้จากหนังสือ
"ประวัติผลงานมหาเสวกเอก พระยาบุรุษรัตนราชพัลลภ"
ลองเข้าไปหาที่
 http://www.thaioldbooks.com  
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 06 พ.ค. 05, 16:40

ขอขอบพระคุณคุณเทาชมพูเป็นอย่างมากครับ  
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 06 พ.ค. 05, 16:47

คุณเทาชมพูมันไม่มีให้อ่านนะครับ มันมีแต่สั่งซื้อ ขอแค่ประวัติพอสังเขปก็พอได้ไหมครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 06 พ.ค. 05, 17:00

หาอ่าน  แปลว่ารู้ชื่อหนังสือแล้วไปหาซื้อ  ถ้าหาซื้อไม่ได้  หาอ่านที่หอสมุดแห่งชาติ น่าจะมี
หรือตามห้องสมุดมหาวิทยาลัยใหญ่ๆที่มีภาควิชาประวัติศาสตร์
คุณอยู่กรุงเทพ คงไปหาได้ไม่ยาก

ทราบแต่ว่าเป็นข้าราชบริพารสนิทในพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว  ตามเสด็จไปยุโรปด้วย
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 08 พ.ค. 05, 13:27

ขอบคุณครับพอดีลืมว่าที่หอสมุดแห่งชาติมีอยู่ไกล้โรงเรียนผมเลย
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 13 พ.ค. 05, 09:56

"ที่อพาร์ทเมนต์ดุสิตเอเวนนิวเป็นดุสิตสโมสรนะครับ"  บ้านนี้เป็นบ้านประยาเสิรฐศุภกิจครับ  ท่านผู้นี้เป็นน้องชายของพระยาบุรุษรัตนราชพัลลภ
บ้านที่ "ที่อยู่ใกล้ๆสถานทูตสหรัฐไงครับ" นั้น  เป็นอาคารที่รัชกาลที่ ๖ โปรดให้พระยาบุรุษฯ เป็นแม่กองจัดสร้างขึ้นรวม ๘ หลังในที่ดินที่ได้พระราชทานให้แก่โรงเรียนมหาดเล็กหลวง (ปัจจุบันคือ โรงเรียนวชิราวุธวิทยาลัย) เพื่อจัดหาประโยชน์บำรุงโรงเรียนนั้น  ต่อมาเมื่อสงครามโลกครั้งที่ ๒ สงบ รัฐบาลสหรัญอเมริกาได้ติดต่อผ่านรัฐบาลไทยขอซื้อบ้าน ๓ หลังที่อยู่ติดกับ AUA ที่สถานทูตเคยเช่าอยู่ไปเป็นกรรมสิทธิ์  บ้าน ๓ หลังนั้นจึงยังคงอยู่มาจนถึงทุกวันนี้  ส่วนอีก ๕ หลังนั้นกลายเป็นตึกสูงและโรงแรมไปหมดแล้วครับ
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 18 พ.ค. 05, 15:45

ขอขอบพระคุณคุณV_Meeมากนะครับ ที่ช่วยตอบกระทู้ให้ผม  
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 25 พ.ค. 05, 15:47

แล้วบ้านที่อยู่ในนั้นแล้วมีสถาปัตยกรรมแบบร.7กว่าๆนั้นมันตึกอะไรครับ อีกตึกหนึ่งคือตึกที่ถูกทำเป็นร้านอาหาร ไดโดมอน ที่ตอนนี้ปิดบำรุง อยู่ข้างๆบ้านคุณหลวงทางด้านขวานะครับที่มุงหลังคาด้วยกระเบื้องเกล็ดปลานะครับมันตึกอะไร อีกตึกหนึ่งคือตึกที่มีทางเข้าเป็นลายฉลุสมัยร.6สวยงามมาก ซึ่งปัจจุบันชำรุดมาก แล้วภายในมีตึกเก่าๆอยู่หลังหนึ่งเหลืองๆเก่าๆนั่นตึกอะไรครับ มันอยู่ไกล้ๆกันมันเป็นตึกในกลุ่มบ้านของพระยาบุรุษรัตนราชพัลลภ หรือไม่ครับ
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 04 มิ.ย. 05, 11:35

นี่คือตึกหลังที่1ซึ่งอยู่ติดกับดุสิตเอเวนนิวครับสวยไหมครับ ถ่ายจากโทรศัพท์มือถือครับ  
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 04 มิ.ย. 05, 11:36

นี่คืตึกหลังที่2ครับอยู่ติดมุนถนน เนือวัดราชผาฯครับสวยไม่แพ้กันเลยครับ  
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 04 มิ.ย. 05, 11:38

นี่คือตึกที่ใหญ่และวิจิตรงดงามที่สุด สร้างสไตล์วิคตอเรียสวยมากๆๆตอนนี้ใช้ถ่ายภาพยนตร์หลายเรื่องครับ
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 04 มิ.ย. 05, 11:39

ตึกใหญ่ที่สวนไม้ระแนงครับ
vun
พาลี

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 04 มิ.ย. 05, 11:41

นี่ด้านหลังตึกใหญ่สวยมากครับ  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์