เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 11656 อยากฟังเพลง บุหลันลอยเลื่อนช่วยหามาให้ฟังหน่อยได้เปล่าครับ
ราตรีประดับดาว
อสุรผัด
*
ตอบ: 20

เมื่อ 03 พ.ค. 05, 17:34

อยากฟังเพลง บุหลันลอยเลื่อนช่วยหามาให้ฟังหน่อยได้เปล่าครับ

ขอบคุณครับ
ลาวแพน
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

Research Fellow School of Oriental and African Studies University of London

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 04 พ.ค. 05, 01:18

มีอยู่ในวงฟองน้ำชุด Siamese Classical Music Volume 5: The Mohori Orchestra เพลงนี้เป็นวงมโหรีเครื่องแปด ขับร้องโดย คุณสมชาย ทับพร จากกรมศิลปากร จะให้ส่งเป็นไฟล์ไปให้มั๊ยครับ อยากได้เป็นไฟล์อะไร ว่าแต่ฮอทเมลที่ใช้อยู่มีเนื้อที่มากหรือเปล่าครับ
นันทวดี
อสุรผัด
*

เรียน

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 04 พ.ค. 05, 08:57

อยากได้ด้วยค่ะ ลองเอามาโพสต์ในเรือนไทยดูสิครับ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 04 พ.ค. 05, 16:16

ครับ ช่วยเอาเพลงลงในเวบ หรือลงในฟรีโฮมเพจในthai.net รึว่าเวบอะไรก็ได้ครับ ผมจะโหลดมาฟังอะครับ ขอบคุณครับ
ลาวแพน
อสุรผัด
*

Research Fellow School of Oriental and African Studies University of London

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 04 พ.ค. 05, 23:49

โพสต์ไฟล์เพลงไม่เป็นครับ thai.net ก็ไม่เคยเข้า ต้องหาผู้ช่วยแล้วครับ ไฟล์เต็ม 4MB บีบให้เล็กแล้วเหลือ 1.1MB
ลาวแพน
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 04 พ.ค. 05, 23:58

ไปสมัครthai.netมาแล้ว กำลังรอ activation code อยู่ครับ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 05 พ.ค. 05, 18:01

ขอบคุณนะครับ
ลาวแพน
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 06 พ.ค. 05, 05:37

ยังไม่ได้activation code จากthai.net เลยครับ ไม่ทราบว่ามีปัญหาอะไร นี่ก็เกินยี่สิบสี่ชั่วโมงแล้ว หรือเวปมาสเตอร์ของเค้าจะหยุดทำงานวันฉัตรมงคลกันก็ไม่ทราบ ได้ส่งเมลไปสอบถามแล้วก็ยังไม่ได้คำตอบกลับมา

มีใครพอจะแนะนำวิธีเอาไฟล์เพลงมาแบ่งปันกันโดยวิธีอื่นๆบ้างไหมล่ะครับ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 06 พ.ค. 05, 12:36

ผมเจอเพลง บุหลันลอยเลื่อนแล้วแต่มันเป็นแค่ตัวอย่างเพลงอะครับแค่ 59วินาทีเองครับ ลองฟังดูนะครับ เป็นเดี่ยวขิมนะครับ

mms://www.sac.or.th/avdata/cd/cd_wma/CD000050/0050-0005.wma
กะเรกะร่อน
อสุรผัด
*
ตอบ: 6

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 06 พ.ค. 05, 23:16

ดิฉันเอาลงให้แล้วค่ะ  ตามลิงค์ที่ให้มานะคะ  แต่เป็นเพลงบุหลันลอยเลื่อน ๒ ชั้นค่ะ  จากเรื่องโหมโรง  ถ้าสนใจลองไปโหลดลงตามลิงค์ที่ส่งมาให้ได้ค่ะ

แต่รีบโหลดภายใน ๗ วันนะคะ

ถ้าใครสนใจเพลงอื่นๆ ลองถามได้ค่ะ  มีราตรีประดับดาว ทั้งแบบบรรเลง และแบบเนื้อร้องนะคะ

http://s18.yousendit.com/d.aspx?id=2R2S9Z13NGQ290SAS0PP5S0ULY  

^___^
กะเรกะร่อน
อสุรผัด
*
ตอบ: 6

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 06 พ.ค. 05, 23:19

คุณ ลาวแพน คะ  ยกมือสนใจไฟล์เพลงของคุณด้วยคนค่ะ  

ดิฉันใช้วิธีอัพโหลดไฟล์เพลงในเครื่องโดยใช้  www.yousendit.com  น่ะค่ะ  ใช้อัพโหลดได้ฟรี  แต่ผู้รับต้องรีบดาวน์โหลดลงภายใน ๗ วัน

ถ้าพอจะมีเวลาและไม่เป็นการรบกวนจนเกินไป  ขอเข้าคิวด้วยคนค่ะ
ลำดวนเอ๋ยพี่จะด่วนไปก่อนแล้ว
ชมพูพาน
ตอบ: 175

ความสุขที่แท้อยู่ที่ใจ

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 03 มิ.ย. 05, 20:41

ตอนนี้มีอารมณ์สีซอสามสาย  อยากฟังก็เมลล์มาซิ จะบอกที่ฟังให้ จะเดี่ยวให้ฟังหลายๆเพลงเลย  แต่ห้ามแอบอัดเทปไปนะ  โกรธๆๆ
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 02 ต.ค. 05, 21:56

เพลงบุหลันลอยเลื่อนนี้  มูลนิธิพระบรมราชานุสรณ์ พระบาทสมเด็จพระพุทธเลิศหล้านภาลัย ในพระบรมราชูปถัมภ์ ได้จัดทำเป็นเทปจำหน่าย  ท่านผู้สนใจโปรดติดต่อคุณบุญช่วย  (หอวชิราวุธานุสรณ์) โทร. ๐๒ ๒๘๒๓๒๖๔ หรือ ๒๘๒๓๔๑๙  อีกที่หนึ่งคือที่ อุทยานพระบรมราชานุสรณ์ อำเภออัมพวาครับ

เพลงบุหลันลอยเลื่อนหรือเรียกกันอีกชื่อหนึ่งว่า สรรเสริญพระจันทร์นี้  ต่อมาในรัชกาลที่ ๖ สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้าบริพัตรสุขุมพันธ์ กรมพระนครสวรรค์วรพินิต ได้ทรงนำทำนองเพลงไทยเดิมมาแปลงเป็นเพลงสรรเสริญเสือป่า  หรือสรรเสริญพระบารมีบทพระสุบิน  ใช้บรรเลงเป็นทางดนตรีสากล  ซึ่งรัชกาลที่ ๖ ได้โปรดให้ใช้เพลงสรรเสริญเสือป่านี้เป็นเพลงเคารพและใช้ในการเดินธงมหาศารทูลธวัช (ธงประจำกองเสือป่า) และธงศารทูลธวัช (ธงไชยเฉลิมพลประจำหน่วยเสือป่า)  ในทำนองเดียวกับที่ทหารบรรเลงเพลงมหาชัยเป็นเพลงเคารพและใช้ในการเดินธงชัยเฉลิมพล  ในบางโอกาสที่เสด็จฯ ไปในราชการเสือป่าก็โปรดให้บรรเลงแทนเพลงสรรเสริญพระบารมีก็มี
ซ่วน
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 08 มี.ค. 06, 22:55

อยากฟังเพลงลาวแพนช่วยหามาให้ฟังหน่อยได้เปล่าครับ  
UP
แขกเรือน
องคต
ตอบ: 516

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 09 มี.ค. 06, 02:28

เพลงสรรเสริญพระบารมีบทพระสุบิน หรือเพลงสรรเสริญเสือป่า ที่คุณ V_Mee กล่าวถึงไว้ในความเห็นที่ ๑๒ นั้น นอกจากจะใช้บรรเลงในการปิดพระวิสูตรพระบรมสาทิสลักษณ์ของพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว ณ หอประชุม วชิราวุธวิทยาลัย แล้ว จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย ยังใช้บรรเลงแทนเพลงสรรเสริญพระบารมี ในงานเฉลิมพระเกียรติ หรืองานที่เกี่ยวเนื่องในรัชกาลที่ ๖ โดยตรง ทุกครั้งด้วยครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์