เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 11601 มจ.หญิงวิภาวดี รังสิต
เพชร
อสุรผัด
*
ตอบ: 6

รร.วัดสุทธิวราราม เจริญกรุง สาทร กรุงเทพฯ ประเทศไทย

เมื่อ 28 เม.ย. 05, 21:47

รอทราบของประวัติของ มจ.หญิงวิภาวดี รังสิต หน่อยครับ ว่าท่านเกิด(ขออนุญาตใช้ศัทพ์ธรรมดาน่ะครับ)ในตระกูลใด(เป็นธิดาของใคร) แล้วแต่งงานกับใคร  ฯลฯ ครับ ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ
rryan
อสุรผัด
*
ตอบ: 8

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 29 เม.ย. 05, 04:04

มจ. วิภาวดี (รัชนี) รังสิต ทรงเป็นพระธิดาในพระราชวรวงศ์เธอ กรมหมื่นพิทยาลงกรณ์ และหม่อมเจ้าพิมลพรรณ (วรวรรณ) รัชนี มจ. วิภาวดี รังสิตทรงได้รับการสถาปนาเป็น พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าวิภาวดีรังสิต เมื่อวันที่ 4 เมษายน พ.ศ. 2520

มจ. วิภาวดี รังสิต ได้ทรงเสกสมรสกับมจ. ปิยะ รังสิต เมื่อวันที่ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2489 โดยได้รับพระราชทานน้ำพระมหาสังข์จากพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวอานันทมหิดล รัชกาลที่ 8 ทรงมีธิดา 2 คน คือ มรว. วิภานันท์ รังสิต และมรว. ปรีนันทนา รังสิต

มจ.วิภาวดี รังสิต ได้เข้ารับราชการสนองพระเดชพระคุณโดการเสด็จพระราชดำเนินเยือนราษฎรในจังหวัดต่าง ๆ ทั่วพระราชอาณาจักรตั้งแต่ พ.ศ. 2500 และพระราชกรณียกิจที่เสด็จแทนพระองค์ไปทรงเยี่ยม ทหาร ตำรวจ พลเรือน ตั้งแต่ พ.ศ. 2510 เป็นต้นมา จนกระทั่งวันที่ 16 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2520 จึงได้ถูกผู้ก่อการร้ายลอบยิงถึงสิ้นชีพิตัษัย (ตาย) ขณะประทับอยู่บนเฮลิคอปเตอร์ระหว่างเสด็จไปทรงรับตำรวจตระเวนชายแดนซึ่งได้รับบาดเจ็บจากกับระเบิดของผู้ก่อการร้าย ที่ ต. บ้านส้อง อ.เวียงสระ จ. สุราษฎร์ธานี
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 29 เม.ย. 05, 11:22

ขออนุญาตแก้ไขพระนาม และนาม ที่พิมพ์ผิดใน คห.1 ค่ะ

หม่อมเจ้าปิยะรังสิต  รังสิต  (เป็นพระโอรสในสมเด็จกรมพระยาชัยนาทนเรนทร)
ธิดาคนเล็ก ชื่อ ม.ร.ว. ปรียนันทนา  รังสิต
เพชร
อสุรผัด
*

รร.วัดสุทธิวราราม เจริญกรุง สาทร กรุงเทพฯ ประเทศไทย

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 29 เม.ย. 05, 17:40

ถามคุณเทาชมพูหรือใครก็ได้ครับที่รุ้ครับคือ หม่อมเจ้าพิมลพรรณ (วรวรรณ) รัชนี ที่เป็นพระมารดาของ มจ.หญิงวิภาวดี อ่ะครับ คือองค์เดียวกับ พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าวัลลภาเทวี พระวรกัญญาปทาน(ที่ตอนเเรก ร.6 จะอภิเษกกับพระองค์แต่ต่อมา ร.6 ทรงถอนหมั้น)หรือเปล่าครับ แล้วพระมารดาของท่านชายปิยะรังสิตคือใครหรอครับ ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ
เพชร
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 29 เม.ย. 05, 17:46

แล้ว ม.จ.สนิทประยูรศักดิ์ เกี่ยวเนื่องกับ มจ.ปิยะรังสิต อย่างไรหรอครับ  ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 29 เม.ย. 05, 17:52

คนละองค์กันค่ะ
พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าวัลลภาเทวี พระวรกัญญาปทาน มีพระนามเดิมว่า หม่อมเจ้าหญิงวรรณวิมล  
ทรงเป็นพระขนิษฐา หรือ" เจ้าน้อง" ของหม่อมเจ้าหญิงพิมลพรรณ

หม่อมมารดาของท่านชายปิยะรังสิตเป็นสุภาพสตรีชาวอังกฤษ ชื่อหม่อมอลิซาเบธ  (ชื่อเดียวกับหม่อมของพระองค์เจ้าจุลจักรพงษ์) ไม่ทราบรายละเอียดมากกว่านั้น
ทราบเพียงสั้นๆว่าสมเด็จกรมพระยาชัยนาทฯ และหม่อมของพระองค์ท่านครองคู่กันมาจนสิ้นสุดอายุขัย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 29 เม.ย. 05, 17:56

สมเด็จกรมพระยาชัยนาทฯทรงมีพระโอรสธิดา 3 องค์
1  ม.จ.ชายปิยะรังสิต
2  ม.จ.ชาย สนิทประยูรศักดิ์
3  ม.จ.หญิง จารุลักษณ์กัลยาณี
เพชร
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 29 เม.ย. 05, 19:09

เอ คุณเทาชมพูครับ หม่อมเจ้าหญิงวรรณวิมล นี่คือ พระองค์เจ้าลักษมีลาวัณไม่ใช่หรอครับ(จาก คห.ที่ 5)(หรือว่าผมเข้าใจผิด)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 30 เม.ย. 05, 19:14

คุณเพชรเข้าใจผิดค่ะ
พระนางเธอลักษมีลาวัณ  ทรงมีพระนามเดิมว่า หม่อมเจ้าหญิงวรรณพิมล  ไม่ใช่ วรรณวิมล
rryan
อสุรผัด
*
ตอบ: 8

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 01 พ.ค. 05, 11:46

ขออนุญาตแก้ไข คห.5

หม่อมมารดาของท่านชายปิยะรังสิตเป็นสุภาพสตรีชาวGerman ชื่อหม่อมอลิซาเบธ Elizabeth Scharnberger

During the time that Prince Rungsit was in prison, she rented the house closed to the prison, so she could bring him food that she prepared by herself everyday.
หน้า: [1]
  พิมพ์