เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4251 ลอยชายคืออย่างไรครับ
นิรันดร์
องคต
ตอบ: 522

เมื่อ 26 เม.ย. 05, 20:58

อยากทราบที่มาของคำว่าลอยชาย
ได้ยินว่าที่จังหวัดสมุทรปราการจัดงานสงกราน และมีประกวดแต่งกายลอยชาย
ผมเข้าใจว่ามีผ้าพาดบ่า แล้วปล่อยให้ลอยไปลอยมา

แต่ความหมายที่เป็นสำนวนคือ ไม่รู้จักจะทำอะไร ก็เดินลอยชาย เป็นการใช้สำนวนถูกหรือเปล่า

และเด็กวัยรุ่นสมัยนี้ ไม่ชอบสวมใส่ชายเสื้อไว้ในการเกงหรือกระโปรง จะเรียกลอยชายหรือไม่ครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 27 เม.ย. 05, 07:43

มาจากการนุ่งผ้าแบบเก่าค่ะ  สมัยโจงกระเบนกันนั่นแหละ
แต่ผ้านุ่งนั้น แค่นุ่งเหน็บขอบเอวไว้เฉยๆ ไม่ทันเอาชายผ้ามาขมวด ลอดขาไปเหน็บไว้เป็นโจงกระเบน  ปล่อยชายให้ลอย เหมือนนุ่งโสร่ง เรียกว่า นุ่งผ้าลอยชาย
เป็นการนุ่งแบบลำลอง   เช่นอยู่บ้าน เดินเล่น  แต่เวลาออกไปทำงาน หรือมีผู้ใหญ่มาก็ต้องรีบโจงให้เรียบร้อย
พวกนุ่งผ้าลอยชายอยู่เป็นประจำก็คือพวกไม่ทำงานทำการ  เดินเล่นตามสบาย  ก็เลยเป็นสำนวนว่า" เดินลอยชาย"

ส่วนผ้าพาดบ่าที่ว่านั้น เมื่อก่อนเรียกว่าผ้ากราบ   ปกติคาดเอวเหนือพุงขึ้นมานิดหนึ่ง เป็นการคาดอย่างเรียบร้อย  เช่นเวลาอยู่ต่อหน้าผู้ใหญ่  
ถ้าเอามาคล้องบ่าทิ้งชายไปข้างหลัง  เอาไว้ตอนไปเกี้ยวผู้หญิง
เป็นแฟชั่นสมัยต้นรัตนโกสินทร์ สมัยหนุ่มไทยยังไม่ใส่เสื้อ
นิรันดร์
องคต
ตอบ: 522

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 27 เม.ย. 05, 22:13

คลายสงสัยได้ชัดเจน
ขอบคุณมากครับ    
ต้นกล้าเป็นspy
อสุรผัด
*
ตอบ: 25

โรงเรียนแก่นนครวิทยาลัยครับ

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 29 เม.ย. 05, 22:33

แล้ว หล่อลากดิน มาจากไหนครับ
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 03 มิ.ย. 05, 06:14

รบกวนถามครูเทาชมพูนิดนึงครับ
ว่าเวลาเข้าไปในปราสาทพระเทพบิดร ที่วัดพระแก้วหนะครับ
เราจะเห็นพระบรมรูปของล้นเกล้ารัชการที่ 1 - 3 นุ่งผ้าลอยชายอยู่
ผมเลยค่อนข้างสงสัยเรื่องนี้หนะครับ ว่าทำไมเขาไม่ปั้นเป็นโจงกระเบนล่ะครับ
ถ้าการนุ่งลอยชายดูจะไม่เป็นทางการหนะครับ

ปล. ขอโทษด้วยนะครับที่รบกวนถามมา
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 03 มิ.ย. 05, 08:35

ตอนนี้อยู่ไกลบ้าน ไม่มีหนังสือจะอ้างอิงได้
แต่จำได้ว่า พระบาทสมเด็จพระนั่งเกล้าเจ้าอยู่หัว เสด็จออกว่าราชการ
ทรงพระภูษาลอยชาย มีผ้าเฉวียงพระอังสะ
ทรงพระภูษาโจง เมื่อเสด็จไปฟังเทศน์ฟังธรรม
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 03 มิ.ย. 05, 08:43

ขอบคุณมากครับคุณครูเทาชมพู
หน้า: [1]
  พิมพ์