เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3784 ในสมัยอยุธยามีตำแหน่ง หม่อมเจ้า หม่อมราชวงศ์ไหมคะ
ดาวกระพริบ
อสุรผัด
*
ตอบ: 9

เมื่อ 25 เม.ย. 05, 16:34

เท่าที่อ่านจากหนังสือประวัติศาสตร์ ยังไม่พบน่ะคะ
แล้วในสมัยนั้น เชื้อพระวงศ์รองๆ ลงมาจะมีพระยศอย่างไรบ้าง

และถ้าเป็นเช่นนั้น ตำแหน่งหม่อมเจ้า หม่อมราชวงศ์เกิดขึ้นในสมัยใดค่ะ

ขอบพระคุณค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 26 เม.ย. 05, 07:52

คำว่าเชื้อพระวงศ์ หมายถึงสมาชิกในพระราชวงศ์ในระดับต่ำกว่าหม่อมเจ้าลงมาค่ะ คือหม่อมราชวงศ์และหม่อมหลวง   ถ้าหม่อมเจ้า พระองค์เจ้า เจ้าฟ้า เรียกรวมกันว่าพระบรมวงศานุวงศ์

สมัยอยุธยา มีหม่อมเจ้า  ดิฉันยังหาไม่พบว่ามีหม่อมราชวงศ์   เคยอ่านหนังสือเล่มหนึ่ง จำไม่ได้แล้วว่าของใคร  บอกว่าสมัยอยุธยาไม่มีหม่อมราชวงศ์
คำว่าหม่อมราชวงศ์เกิดขึ้นสมัยรัชกาลที่ 4  (เป็นอย่างเร็ว)

ก่อนหน้านี้ พวกเชื้อพระวงศ์ เรียกกันว่า "เจ้า" เฉยๆ

ถ้าข้อมูลนี้ผิด   ใครที่ทราบโปรดแก้ไขด้วย
หน้า: [1]
  พิมพ์