เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 6016 พระพุทธรูปปางพยาบาลพระภิกษุอาพาธ
นทีสีทันดร
ชมพูพาน
ตอบ: 165

นสพ. จุฬาฯ ปี 6 (extern) แล้วครับ

เมื่อ 24 เม.ย. 05, 14:59

เคยอ่านหนังสือแล้วเห็นปางนี้มานะครับ เลยอยากทราบรายละเอียดของพระพุทธรูปปางนี้ เพราะว่าไม่เคยเห็นปางนี้มาก่อนเลย และอยากทราบว่าในประเทศไทยมีพระพุทธรูปปางนี้หรือไม่ ถ้ามีแล้วอยู่ที่ไหนหรอครับ ใครรู้ช่วยตอบหน่อยนะครับ
ปล.เดี๋ยวจะเอารูปมาให้ดูทีหลังครับ
นทีสีทันดร
ชมพูพาน

นสพ. จุฬาฯ ปี 6 (extern) แล้วครับ

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 24 เม.ย. 05, 15:21

มาแล้วครับ ใครทราบช่วยตอบหน่อยนะครับ
ต้นกล้าเป็นspy
อสุรผัด
*
ตอบ: 25

โรงเรียนแก่นนครวิทยาลัยครับ

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 26 เม.ย. 05, 19:59

โอ้โห เกิดมาพึ่งเคยเห็น ครั้งแรกในชีวิตนะครับ   ขอบคุณมากๆครับ  บุญตาๆ
นิรันดร์
องคต
ตอบ: 522

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 27 เม.ย. 05, 22:16

เพิ่งทราบว่ามีเหมือนกันครับ
ขอบคุณที่เอามาบอกครับ
ประไหมสุหรี
อสุรผัด
*
ตอบ: 6

งานห้องสมุด วิทยาลัยพยาบาลบรมราชชนนี เชียงใหม่

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 29 เม.ย. 05, 13:29

ขอแบบชัดๆ มีไหมค่ะ จะเอาไว้บูชา ในโรงพยาบาล
นทีสีทันดร
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 01 พ.ค. 05, 01:00

ผมเอารูปมาจากปกในหนังสือ "พระพุทธเจ้าเยี่ยมไข้" ของพระพิพิธธรรมสุนทร วัดสุทัศน์ฯ พิมพ์ที่สนพ.เลี่ยงเชียงครับ ขนาดเล่มประมาณ 3.5*4.5 นิ้วอ่ะครับ ผมก็สนใจเหมือนคุณประไหมสุหรี อยากให้มีไว้สำหรับบุคลากรทางการแพทย์บูชา
ลำดวนเอ๋ยพี่จะด่วนไปก่อนแล้ว
ชมพูพาน
ตอบ: 175

ความสุขที่แท้อยู่ที่ใจ

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 02 มิ.ย. 05, 20:54

แปลกตา เกิดมาก็หลายสิบปี อ่านหนังสือเกี่ยวกับพระพุทธรูปมากก็มาก ไปกราบพระมาก็ทั่ว ไม่เคยเห็นมาพระพุทธรูปปางนี้มาก่อน ความรู้ไม่มีสิ้นสุดจริงๆ แต่ว่า...พระพุทธรูปปางนี้ดูแล้ว คล้ายๆกับ รูปสลักพระแม่มาเรียอุ้มพระเยซูหลังจากสิ้นพระชนม์ที่ตั้งอยู่ในนครวาติกันจังเลย
ดารากร
อสุรผัด
*
ตอบ: 47

นักศึกษาคณะศิลปศาสตร์ มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 02 มิ.ย. 05, 21:03

จากลักษณะพระเศียร ดูคล้ายๆศิลปะคันธาระนะคะ ไม่เคยเห็นปางนี้มาก่อนเลย งามมากจริงๆค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 03 มิ.ย. 05, 06:28

เห็นแล้ว  สงสัยว่าเป็นปางที่สร้างขึ้นภายหลัง อาจจะในยุคปัจจุบันนี้ก็ได้
พระอิริยาบถของพระพุทธเจ้าในปางนี้
เห็นด้วยกับคุณลำดวนว่า ได้เค้ามาจากรูปสลักชื่อ La Pieta
ไม่สามารถใส่ภาพให้ดูได้ จากคอมพ์เครื่องนี้
คงต้องค้นเองค่ะ  
เป็นรูปสลักอยู่ที่วาติกัน  ภาพพระแม่มารีอุ้มพระเยซู

พระพุทธรูปปางต่างๆของไทย รวมทั้งคันธารราษฎร์  ของกรีก
นิยมสลักเป็นองค์พระ เดี่ยวๆ
ไม่ว่าจะทรงยืน ประทับนั่ง เดิน  ก็เดี่ยวหมด
ไม่มีลักษณะสัมพันธ์กับมนุษย์อื่นอย่างใกล้ชิด อย่างในนี้
แม่มีรูปพระอัครสาวกทั้งสอง   ก็ยืนอยู่ห่าง
หรือช้างปาลิไลย์ และลิง ที่มาเฝ้าในปางปาลิไลย์ ก็หมอบอยู่ห่าง

สังเกตอีกอย่างคือการจำลองรูปร่างสัดส่วนของพระพุทธเจ้า
และพระภิกษุอาพาธ
ไม่ใช่ลักษณะของไทยสมัยสุโขทัย อยุธยา หรือรัตนโกสินทร์ตอนต้น
แต่คล้ายคนจริงๆมาก
น่าจะเป็นยุคนี้แหละ
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 03 มิ.ย. 05, 19:05

เคยอ่านเจอว่าร.3 หรือร.4 ทรงมีพระราชศรัทธาจะสร้างรูปพระโพธิสัตว์500ชาติ ขึ้นแบบสมัยกรุงศรีฯ แต่ทรงติว่าพระโพธิสัตว์บางพระชาตินั้นเกิดเป็นเดรัจฉาน เลยโปรดให้พระสงฆ์ทรงสมณศักดิ์และพระเถระ คิดปางพระพุทธรูปถวาย ซึ่งก็มีมากมาย ทั้งปางอธิษฐานเพศบรรพชิต ปางลอยถาด ปางรับบาตร ปางประสานบาตร ปางขอฝน ปางห้ามมาร ปางชี้มาร ปางชักผ้าบังสุกุล ปางนาควโลก รวมๆแล้ว ตั้ง เกือบๆ 80 ปาง แต่ก็ไม่เคยได้ยินว่ามีปางพยาบาลภิกษุอาพาธ อยากรู้จังเลยว่า พระพุทธศาสนาในประเทศอื่นๆ เขามีปางพระพุทธรูปมากมายแบบไทยหรือเปล่าคะ เพราะเท่าที่เห็นก็มีไม่มาก อย่างที่ลังกา ก็เน้นไปทางปางสมาธิ กับปางประทับยืนแบบพระพุทธรูปบามียัน ทางอินเดียก็เห็นมีปางปฐมเทศนาที่เด่นๆ ทางฝ่ายมหายานก็มีเยอะแต่ก็เน้นไปทางปางของพระโพธิสัตว์มากก่า  ทางพม่า ลาว เขมร ก็เห็นแต่ปาง 4 อิริยาบทธรรมดาๆ ผมว่าประเทศไทยเนี่ยแหละมั้งที่มีผู้คิดปางพระพุทธรูปจากพระพุทธประวัติ มากที่สุด
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 03 มิ.ย. 05, 22:58

ผมเห็นแล้วนึกถึงพระพุทธรูปอีกองค์นึงที่เป็นปางปรินิพพานหนะครับ รู้สึกจะเป็นการออกแบบของสมเด็จครู ดูล้วคล้ายๆกันแต่ก็ไม่แน่ใจเหมือนกันครับว่าใช่รึเปล่า เพราะดูเหมือนช่วงนั้นพุทธศิลป์ของไทยจะแหวกแนวไปหลายเรื่องจากความนิยมเดิมที่สร้างๆกันมานะครับ
adithus
อสุรผัด
*
ตอบ: 17

ฟังเฟืองตัวเล็กที่ยังหมุนอยู่ คนจริงชื่อจริงไม่ปกปิดชื่อแซ่

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 18 มิ.ย. 05, 16:39

La Pieta
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 19 มิ.ย. 05, 22:55

รูปสลัก La Pieta ฝีมือลีโลนาโด ดาเวนชี่(ไม่แน่ใจ?) สลักจากหินอ่อน เคยโคนคนวิกลจริตเขาขวานจามจนชำรุดมาแล้ว แต่ปัจจุบันซ่อมแซม จนไม่มีรอยให้เห็น เอาให้เปรียบเทียบให้ดู ว่าคล้ายจริงๆ ไม่ได้โม้  
หน้า: [1]
  พิมพ์