เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3747 ควิวควิว คืออะไร
nut
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

เรียนอยู่จ้า

เมื่อ 21 เม.ย. 05, 17:25

ควิวควิวอกควากคว้าง    ลมลอย แลแม่
ถอยแต่ใจจากถอย      ทับช้า
ทศทิศทอดตาคอย       ขวัญเนตร พี่เอย
เอาสไบนุชต่างหน้า       แนบเนื้อแทนนาง

คำว่า ควิวควิว นี่คืออะไรหรือครับ ใช่เสียงลมหรือเปล่า..
สันทรายมูล
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ทำงานเป็นพนักงานบริษัท

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 22 เม.ย. 05, 15:00

น่าจะไม่มีความหมายหรือเปล่าคะ
เป็นเพียงการเขียนเลียนเสียงลมแบบธรรมชาติ
ของนักกลอนหรือเปล่า

ว่าแต่กลอนที่นำมานี้ เป็นกลอนของท่านใดแต่งคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 22 เม.ย. 05, 15:04

ไม่เคยเห็นคำนี้ค่ะ
แต่ถ้าเป็น หวิวหวิว    พอแปลได้
อ๊อฟ
ชมพูพาน
ตอบ: 167

SIIT, TU

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 23 เม.ย. 05, 12:19

ชิวชิว หรือปล่าวครับ ?

เห็นช่วงนี้วัย รุ่น(หลาน) เค้าพูดกัน ซึ่งออกเสียงเพี้ยนมาจาก chill ที่แปลตรงตัวว่า เย็น แต่แปลตามภาษารุ่น(หลาน) แปลว่าเจ๋งมาก

สมัยรุ่นผม ใช้คำว่า คูล มาจาก cool ที่แปลว่าเจ๋ง แต่สมัยนี้คงจะเจ๋งกว่า เพราะ chill มันเย็นกว่า cool  

(แหะๆ แซวเล่นเฉยๆครับ )
caeruleus
ชมพูพาน
ตอบ: 155

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 24 เม.ย. 05, 04:29

ไปหาดูจากนิราศนรินทร์แล้ว ใช้คำว่า ควิวควิว จริงๆค่ะ

ดิฉันเองก็ไม่แน่ใจว่าคืออะไร ถ้าจะลองเดาแบบ educational guest ก็คงจะใช้เลียนเสียงลม แต่ใช้ ค เพื่อให้สัมผัสอักษรกับคำที่ใช้ในบรรทัดนั้น
ต้นกล้าเป็นspy
อสุรผัด
*
ตอบ: 25

โรงเรียนแก่นนครวิทยาลัยครับ

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 26 เม.ย. 05, 00:27

ชื่อนกรึปล่าวครับ
ประไหมสุหรี
อสุรผัด
*
ตอบ: 6

งานห้องสมุด วิทยาลัยพยาบาลบรมราชชนนี เชียงใหม่

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 29 เม.ย. 05, 13:25

ควิวๆ [คฺวิว-] (กลอน) ว. อาการที่ใจหวิวๆ เช่น ควิวควิวอกควากคว้าง ลมลอยแลแม่. (นิ. นรินทร์).

ราชบัณฑิยสถาน. พจนานุกรมฉบับราชบัณฑิตยสถาน พ.ศ. ๒๕๔๒.กรุงเทพฯ : นานมีบุ๊คส์พับลิเคชั่น, ๒๕๔๖. หน้า ๒๓๓.
หน้า: [1]
  พิมพ์