เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11 12
  พิมพ์  
อ่าน: 87113 กลอนเก่า ของดี
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 135  เมื่อ 10 ก.ค. 05, 13:17

ที่ถูกต้องเป็นอย่างนี้ค่ะ

เพ็ญพระจันทร์นั้นสว่างแต่ข้างขึ้น
กระต่ายมึนเมาเพ็ญจนเป็นบ้า
อันทรามวัยใสสุกทุกเวลา
น้ำใจข้าเมามึนทั้งขึ้นแรม

ได้ยลพักตร์รักเหลือไม่เบื่อรัก
อกจะหักเพราะอนงค์ศรทรงแหลม
ให้แค้นคิดจิตเจ็บที่เหน็บแนม
ไม่ยิ้มแย้มเยื้อนให้ชื่นใจเอย

จากพระนิพนธ์ " นิทานเวตาล"
ใน พระราชวรวงศ์เธอ กรมหมื่นพิทยาลงกรณ (น.ม.ส.)
......................................................................
kenkorn
อสุรผัด
*
ตอบ: 35

อาจารย์พิเศษ

ความคิดเห็นที่ 136  เมื่อ 10 ก.ค. 05, 14:54

ว้า.....อีกแล้วก็ตอนท่องมันเป็นอย่างนี้และท่องอย่างนี้มาตั้งนานแล้ว ของผมเลยต้องผิด ขอบคุณครับที่ทำให้กระจ่าง

ผานิตพิชิตรมด      ฤ จะอดบอาจจะมี
แม่เหล็ก ฤ เหล็กดี  อยะยั่วก็พัวก็พัน
พื้นภพอำเภอภพ    ก็ประสพเสมอสวรรค์
อยู่ชั่วนิรันดร์กัลป์   อวสานประมานประเมิน
       อิลราชคำฉันท์          "ผัน  สาลักษณ์"
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 137  เมื่อ 10 ก.ค. 05, 17:34

แก้ให้อีกหนได้ไหม

ผาณิตผิชิดมด ค่ะ
ไม่ใช่ พิชิตร
มันเป็นสองคำ  คือ ผิ กับ ชิด
แปลว่า น้ำตาล หากว่าอยู่ใกล้มด
ผิ = แม้ หากว่า หรือ แม้นว่า
ชิด = ใกล้
สรุปคือน้ำตาลหากว่าอยู่ใกล้มด  มดก็ไม่อาจจะอดได้
กำไลแก้ว
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

ความคิดเห็นที่ 138  เมื่อ 10 ก.ค. 05, 18:28

สวัสดีค่ะ เพิ่งเข้ามาเป็นสมาชิกของ web นี้ค่ะ ขอร่วมวงด้วยคนนะคะ
ถึงบางพูด พูดดี มีศรีศักดิ์
มีคนรัก รสถ้อย อร่อยจิต
แม้นพูดชั่ว ตัวตาย ทำลายมิตร
จะชอบผิด ในมนุษย์ เพราะพูดจา
..........................................
ไม่แน่ใจว่าจะจำถูกหรือเปล่านะคะ
kenkorn
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 139  เมื่อ 10 ก.ค. 05, 21:19

แฮะแฮะ ต้องขอขอบคุณอีครั้งขอรับท่าน เทาชมพู
วิทยาเปรียบด้วยกำลังเหมาะ
สุจริตคือเกราะป้องกันได้
ปัญญาคืออาวุธยุทธพิชัย
สติไซร้คุ้มพลยุทธนา  (จำไม่ได้ว่าของใคร)แต่น่าจะเป็นของ รัชกาลที่เท่าไหร่ก็ไม่ทราบได้
................................................
อย่าเอื้อมเด็ดดอกฟ้า       มาถนอม
สูงสุดมือมักตรอม           อกไข้
เด็ดแต่ดอกพยอม           ยามยาก ชมนา
สูงก็สอยด้วยไม้              อาจเอื้อมเอาถึง
                             (กรมพระยาเดชาดิศร)
......................................................................
สำหรับบทนี้ขอจัดให้คุณเทาชมพูเป็นพิเศษ

สุมามาลย์หวานฉ่ำกับน้ำค้าง
ก็อ้างว้างเพราะพิษความคิดถึง
ใจนั้นหวั่นปั่นปวนและอวลอึง
เพ้อรำพึงเหมือนมิเคยใจเอ๋ยใจ
                      (เนาวรัตน์ฯ)
ครูหมูอ้วน
อสุรผัด
*
ตอบ: 11

โรงเรียนสุราษฎร์ธานี

ความคิดเห็นที่ 140  เมื่อ 11 ก.ค. 05, 22:29

สวัสดีค่ะ คุณเทาชมพู ไม่ทราบว่าบทแปล
โคลงโลกนิติที่เป็นภาษาอังกฤษ
นอกจากเสียสินสวงนศักดิ์ มีบทอื่นนำเสนออีกบ้างหรือเปล่าคะ  ลองเปิดกระทู้ 3 หน้าแล้ว พบเพียงบทเดียว  หากมีจะนำไปให้นักเรียน
ได้เรียนรู้ที่ http://www.st.ac.th/bhatips/loganit.html  ขอบพระคุณค่ะ
ครูไผ่
มัจฉานุ
**
ตอบ: 55

ศึกษานิเทศก์

ความคิดเห็นที่ 141  เมื่อ 12 ก.ค. 05, 09:18

แหม แหม ครูหมูอ้วนรู้สึกจะสวยเกินหน้าครูไผ่ไปแล้วนะคะ

ผลการช่วยปรับปรุงของครูหมูอ้วนทำให้ครูไผ่ได้ A จากคุณเทาชมพูไปแล้วค่ะ
ครูหมูอ้วน
อสุรผัด
*
ตอบ: 11

โรงเรียนสุราษฎร์ธานี

ความคิดเห็นที่ 142  เมื่อ 12 ก.ค. 05, 20:02

สวัสดีค่ะครูไผ่ ความงามนี้ฝีมือคนอื่นค่ะ เห็นน่ารักดีจึงขโมยมา  ยินดีด้วยค่ะ ครูคณิตศาสตร์แต่งกลอนได้เกรด เอ อิอิ   มาเก็บวรรคทอง และกลอนเก่าที่เรือนไทยไปรวบรวมกับวรรคทองของ จอมยุทธเมรัยที่พันทิพ  มาเป็นวรรคทองในห้องเรียนสีชมพู  และตั้งใจจะนำบทแปลในโคลงโลกนิติไปปรับปรุงเนื้อหาโคลงโลกนิติ
ในห้องเรียนสีชมพูค่ะ  มีอะไรให้ครูไผ่ดูที่กระดานสีชมพู แวะดูนะคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 143  เมื่อ 12 ก.ค. 05, 20:24

มีที่ม.ร.ว.เสนีย์ ปราโมชแปลไว้ค่ะ
แต่ว่ายังค้นหาเว็บไม่เจอ
เจอเมื่อไรจะมาทำลิ้งค์ให้
คุณพวงร้อย พอจำได้ไหมคะ  
kenkorn
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 144  เมื่อ 12 ก.ค. 05, 21:45

อยากรู้จังทำไมต้องเป็น เทาชมพู อายุอานามเท่าไหร่ ถึงมีความรู้ได้ดีด้านนี้ ก็เก่งดีแฮะ อยากทายจังว่าอายุประมาณ 45 สำหรับคุณเทาชมพูนะ แต่ก็ใช่ว่าจะแน่ใจนะ เก็บตัวเงียบจังเลย
"กระบี่คมสมแล้วอยู่ในฝัก"

เทาแดง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 145  เมื่อ 13 ก.ค. 05, 09:09

เจ้าประจำที่นี่เขารู้กันว่าเทาชมพูเป็นใคร
เทา=สีคณะ
ชมพู= สีมหาวิทยาลัย

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 146  เมื่อ 13 ก.ค. 05, 09:13

ขอต้อนรับคุณกำไลแก้วค่ะ  
กำไลแก้ว
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

ความคิดเห็นที่ 147  เมื่อ 13 ก.ค. 05, 11:47

ขอบคุณสำหรับดอกไม้ช่อสวยนะคะ อาจารย์เทาชมพู
โดยส่วนตัวที่ชอบ อีกเรื่องทีจำได้ เพราะว่าอ่านแล้วฮามาก นี่ก็เรื่องนางประแดะค่ะ โดยเฉพาะตอนที่บรรยายความงามของนางเอก
สูงระหงทรงเพรียวเรียดชะลูด
งามละม้ายคล้ายอูฐกะหราป๋า
พิศแต่หัวจรดเท้าขาวแต่ตา
ทั้งสองแก้มกัลยาดังลูกยอ
จริงๆมีอีก แต่ความจำ จำกัดอยู่แค่นี้เองค่ะ
kenkorn
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 148  เมื่อ 13 ก.ค. 05, 13:19

เป็นงั้นไป ก็เลยไม่รู้อะไรเลยเหมือนเดิม ยากยิ่งกว่าปริศนาอักษรไขว้อีก เฮ้อ...........
จำได้ดีอีกบทหนึ่งตอนไปดูงานที่ ศ.อ.ศ.อ.
"ประวัติศาสตร์ชาติไทยสอนในชั้น
ใครกอบกู้บ้านนั้นไม่ต้องถาม
สำคัญอยู่ที่ครูพยายาม
ปลูกฝังความดีเด่นเพื่อเป็นไทย"
..........................................................................
อันว่าห่วงใดใดในสงสาร     จะเปรียบปานห่วงลูกหามีไม่
ถึงจะห่วงจะรักสักปานใด    ก็วางใจให้อยู่กับครูเอย

เมื่อก่อนจิตสำนึกความเป็นครูสูงมากนะครูบาอาจารย์น่าเคารพนับถือเป็นอย่างยิ่ง ซึ่งกลับกันเมื่อได้มองครูอาจารย์ปัจจุบันความทุ่มเทเอาใจใส่ลดน้อยถอยลงขึ้นไปทุกที หรือระบบการศึกษาสำเห็นที่ควรทำการปฏิรูปจริงจักกันได้แล้ว
นิรันดร์
องคต
ตอบ: 522

ความคิดเห็นที่ 149  เมื่อ 13 ก.ค. 05, 13:24

ยินดีต้อนรับสมาชิกใหมครับ  
จากบทละครเรื่อง"ระเด่นลันได"ครับ

สูงระหงทรงเพียวเรียวชลูด
งามละม้ายคลายอูฐกะหลาป๋า
พิศแต่หัวตลอดเท้าขาวแต่ตา
ทั้งสองแก้มกัลยาดังลูกยอ
คิ้วก่งเหมือนกงเขาดีดฝ้าย
จมูกละม้ายคล้ายพร้าขอ
หูกลวงดวงพักตร์หักงอ
ลำคอโตตันสั้นกลม
สองเต้าห้อยตุงดังถุงตะเคียว
โคนเหี่ยวแห้งรวบเหมือนบวบต้ม
เสวยสลายาจุกพระโอษฐ์อม
มันน่าเชยน่าชมนางเทวี ฯ