เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 12
  พิมพ์  
อ่าน: 87112 กลอนเก่า ของดี
ครูไผ่
มัจฉานุ
**
ตอบ: 55

ศึกษานิเทศก์

ความคิดเห็นที่ 120  เมื่อ 23 มิ.ย. 05, 02:55

ขอบคุณคุณเทาชมพูและอาจารย์นิรันดร์ค่ะ
ขอปรับแก้ใหม่อีกนิดหนึ่งนะคะ

ภาพเคลื่อนไหวที่เห็นเป็นหนึ่งภาพ
แยกอย่างหยาบก็ยังได้ตั้งหลายท่า
สั่งให้แสดงทีละภาพตามเวลา
หลอกสายตาคนได้ไม่ยากเย็น

โยงกระบวนการดังกล่าวสู่ชีวิต
เพ่งพินิจให้ถ้วนถี่สิ่งที่เห็น
จะเข้าใจความจริงได้ไม่ลำเค็ญ
ดุจดังเช่น Animation นั่นแหละนะ
ozzy2004
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ชัยภูมิ

ความคิดเห็นที่ 121  เมื่อ 26 มิ.ย. 05, 08:24

อยากได้กลอนของวานิช ครับ
ที่ว่า
เจ้าจะเป็นคนดีพรุ่งนี้หรือ
เจ้าคือผู้แตกดับอยู่กับที่
อะไร..นี่แหละครับ
ขอบคุณครับ
ALoHA
อสุรผัด
*
ตอบ: 9

ม.6 ปรินส์รอยแยลส์วิทยาลัย เชียงใหม่

ความคิดเห็นที่ 122  เมื่อ 27 มิ.ย. 05, 17:56

ตะวันลาลับขอบฟ้า   ไกลกัน
ฝากโลกกับแสงจันทร์  อาบฟ้า
มินานรวิพลัน  จักกลับ
หวนสู่คู่โลกหล้า โอบอุ้มปฐพี
viva
อสุรผัด
*
ตอบ: 15

ความคิดเห็นที่ 123  เมื่อ 27 มิ.ย. 05, 19:37

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์   มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด  ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน
มนุษย์นี้มีที่รักอยู่สองสถาน    บิดามารดารักมักเป็นผล
ที่พึ่งหนึ่งพึ่งได้แต่กายตน       เกิดเป็นคนคิดเห็นจึงเจรจา
แม้ใครรักมั่งชังชังตอบ          ให้รอบคอบคิดอ่านนะหลานหนา
รู้สิ่งใดไม่สู้รู้วิชา                   รู้รักษาตัวรอดเป็นยอดดี
kenkorn
อสุรผัด
*
ตอบ: 35

อาจารย์พิเศษ

ความคิดเห็นที่ 124  เมื่อ 28 มิ.ย. 05, 13:48

ต้องบทนี้ของท่านอังคาร  กัลยาณพงศ์ ซึ่งเป็นงานเขียนแนว (Syneccoche)

เกิดเป็นกวีที่โซโง่เขลา
เบาปัญญาเอกาน้ำตาไหล
รักรู้ปรัชญาศึกษาไป
จนไส้แห้งฐานะยากจน
kenkorn
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 125  เมื่อ 28 มิ.ย. 05, 14:21

งานเขียนอีกชิ้นหนึ่งของ โชคชัย  บัณฑิต ลองอ่านดูว่าเป็นอย่างไรบ้างแต่ผมว่าไม่เลวทีเดียวสำหรับชิ้นนี้ ที่รวมเล่มไว้ใน หนังสือ "บ้านเก่า" รางวัลซีไรต์ ปี 2544
ปีกไม้-ลายแทง

อ่านลายวงปีที่ตอไม้    
ยืดเยื้อเหลือหลายกว่ากว่าได้ที่
ละวงลงไว้ลงลายปี
ยืดเยื้อเหลือที่วงชีวิต
วงปีถี่ห่างแตกต่างรุ่น
น้ำดินสมดุลลายหมุนประดิษฐ์
ถ่างช่องพร่องวัยมิให้ชิด
บางปีถี่ติดอาจพิษแล้ง
ปุ่มปมกลมโตด้วงโซเจาะ
บางปีเปลือกเลาะเพราะไฟแต่ง
จิตรกรรมธรรมชาติสามารถแสดง
เข้าคู่ขัดแย้งเขียนแต่งลาย
ค่อยก่อพญาพฤษาร่ม
ใบห่มลมหับลมวับว่าย
ปรกดินอุดมพนมไม้
ถักถ่ายลายแทงสำแดงทาง
จึ่งได้ลายแทงแห่งตอไม้
ตอบถามความหมาย,เป็น-ตาย,กระจ่าง
หนึ่งวงคงค่าเหรียญตราวาง
วงปีถี่ห่างวาดถ่างชิด
 อ่านลายวงปีที่ตอไม้
ยืดเยื้อเหลือหลายอ่านลายผนิด
บัดนี้วงปีสิ้นชีวิต
ทิ้งลายประดิษฐ์ประดับโต๊ะ

เป็นอย่างไรบ้างครับคุณเทาชุมพู งานเขียนของโชคชัยฯ ชิ้นนี้พอจะให้สักกี่คะแนน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 126  เมื่อ 29 มิ.ย. 05, 09:33

กรรมการซีไรต์ท่านให้คะแนนไปแล้วนี่คะ
kenkorn
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 127  เมื่อ 02 ก.ค. 05, 19:43

ไม่ทราบว่า คุณเทาชุมพูเคยเจอ คุณโชคชัย บัณฑิต และพอจะทราบเหตุผลบ้างไหมครับว่าทำไมคุณโชคชัยไม่ค่อยออกหนังสือรวมเล่มเลย แล้วเขาจะใช้เวลาส่วนใหญ่ทำอะไรครับ
ดารากร
อสุรผัด
*
ตอบ: 47

นักศึกษาคณะศิลปศาสตร์ มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์

ความคิดเห็นที่ 128  เมื่อ 04 ก.ค. 05, 01:46

ปางก่อนเคยร่วมน้ำ.....ใจจิต
ไถ่ทาสเปลี่ยนชีวิต.........ปลดให้
เคยเป็นมิ่งเมียสนิท........หลายชาติ  มานา
ในชาตินี้จึ่งได้...............เสพสร้องครองกัน

พิศไท้ไท้ว่าไท้........ทินกร
พิศอ่อนคือศศิธร.........แจ่มฟ้า

วรรคที่เหลือดิฉันจำไม่ได้แล้วล่ะค่ะ
ดารากร
อสุรผัด
*

นักศึกษาคณะศิลปศาสตร์ มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์

ความคิดเห็นที่ 129  เมื่อ 04 ก.ค. 05, 02:07

ขาวสุดพุดจีบจีน
เจ้ามีสินพี่มีศักดิ์
ทั้งวังเขาชังนัก
แต่พี่รักเจ้าคนเดียว

เป็นพระราชนิพนธ์ของรัชกาลที่เท่าไรจำไม่ได้เหมือนกันค่ะ รู้สึกว่าจะทรงแต่งตั้งแต่ก่อนขึ้นครองราช พระราชทานผู้หญิงฝ่ายในคนหนึ่งที่เป็นลูกสาวเจ้าสัวซึ่งต่อมาได้เป็นเจ้าจอมมารดาค่ะ
นิรันดร์
องคต
ตอบ: 522

ความคิดเห็นที่ 130  เมื่อ 04 ก.ค. 05, 11:18

อ่านเรื่องราวของ
ขาวสุดพุดจีบจีน
ได้ที่
 http://numtan.com/story_4/view.php?id=38  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 131  เมื่อ 04 ก.ค. 05, 13:36

คุณดารากรคะ
บทที่ว่า  เป็นพระนิพนธ์กาพย์เห่เรือในเจ้าฟ้าธรรมธิเบศร์  สมัยปลายอยุธยาค่ะ
แต่ม.ร.ว. คึกฤทธิ์ ปราโมช เชื่อว่าเป็นพระราชนิพนธ์ในพระบาทสมเด็จพระพุทธเลิศหล้านภาลัย
ทรงหมายถึงเจ้าจอมมารดาอำภา   ซึ่งเป็นเจ้าจอมมารดาของกรมขุนวรจักรธรานุภาพ ต้นราชสกุล ปราโมช
ลิงน้อย
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

ความคิดเห็นที่ 132  เมื่อ 04 ก.ค. 05, 18:32

เกิดเป็นหญิงให้เห็นว่าเป็นหญิง      
อย่าทอดทิ้งกริยาอัชฌาสัย
เป็นหญิงครึ่งชายครึ่งอย่าพึงใจ
ใครเขาไม่สรรเสริญเมินอารมณ
ดารากร
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 133  เมื่อ 05 ก.ค. 05, 17:29

ขอบคุณคุณเทาชมพูมากนะคะ
kenkorn
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 134  เมื่อ 10 ก.ค. 05, 03:07

เพ็ญพระจันทร์นั้นสว่างแต่ข้างขึ้น
กระต่ายมึนเมาเพ็ญจนเป็นบ้า
แต่ทรามวัยใสสุกทุกเวลา
ในอกข้าเมามึนทั้งขึ้นแรม
(น.ม.ส.)
......................................................................
พราบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าฯ

แฮะแฮะใครอย่าเย้ย        หยันเด็ก
พริกก็พริกเม็ดเล็ก            เผ็ดล้ำ
ใครใครจะกินเหล็ก           ห่อนเล่า ลือนา
โคแก่มีเขาง้ำ                    เด็กขึ้นขี่คอ
................................................................................
หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 12
  พิมพ์