เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3755 เบี้ยการพะนันที่ใช้ในบ่อน ขอรายละเอียดเพิ่มเติม
ศานติ
ชมพูพาน
ตอบ: 190

อดีตศัลยแพทย์ช่องอกเส้นเลือด (เกษียณ) ปัจจุบันเป็นช่างไม้

เมื่อ 17 เม.ย. 05, 13:05

ผมไปได้เบี้ยที่ใช้ในบ่อนการพนันสมัยก่อนมาจากทายาทของราชทูตสวีเดนสมัยก่อนเปลี่ยนแปลงการปกครอง เขาสะสมไว้มาก

เบี้ยพวกนี้ทำด้วยดินเคลือบ ขนาดประมาณ ๑.๕ ถึง ๒ ซม. มีสองหน้า หน้าหนึ่งมีลวดลายอักษรจีนบ้าง สัตว์บ้าง มีสี เข้าใจว่าเป็นยี่ห้อของบ่อน อีกด้านมักจะเรียบมีแต่ตัวอักษรจีน คิดว่าคงเป็นค่าของเบี้ย มีบางอันเป็นภาษาอังกฤษด้วยแต่น้อยมาก

เท่าที่ทราบ เบี้ยเหล่านี้ เจ้าของบ่อนเป็นคนออก นิยมใช้กัน เพราะไม่กลิ้งไม่เหมือนเงินพดด้วงที่ใช้กันอยู่  แพร่หลายมากจนเอาไปใช้นอกบ่อนได้ กลายเป็นเงินตราที่รัฐบาลคุมไม่ได้ นอกจากนั้นแล้วบ่อนยังได้กำไรจากการหมุนเวียน (float) คนเอาเงินไปซื้อเบี้ยเพื่อจะพนัน เหลือก็เอากลับบ้าน ไม่ไปแลกคืนเพราะพอใช้นอกบ่อนได้ กว่าจะคืนไปถึงบ่อนแลกเป็นเงินตราออกมาก็อาจจะนาน เจ้าของบ่อนก็มีเวลาเอาเงินไปหมุนจนกว่าเบี้ยจะคืนมา มีผลกระทบกระเทือนเศรษฐกิจด้วย ในที่สุดมีพระราชบัญญัติห้ามเบี้ยการพนัน

ไม่ทราบว่าเบี้ยพวกนี้มีสมัยไหน ใครมีรายละเอียดขอเพิ่มเติมด้วยครับ ลอง Google ดูหลายแบบไม่พบเวปอันไหนที่มีเขียนเกินประโยค  
Hotacunus
องคต
ตอบ: 613

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 19 เม.ย. 05, 04:51

คุ้นๆ ว่าที่พิพิธภัณฑสถานแห่งชาติ พระนคร มีจัดแสดงไว้นะครับ ว่างๆ ลองไปดูนะครับ น่าจะมีคำอธิบาย ผมก็จำไม่ได้แล้ว ไปมาแล้วนานมากๆ อิอิ

ความเห็นผมนะครับ ผมว่า แน่นอนว่าเป็นการพนันที่รับมาจากพ่อค้าจีน ผมว่าน่าจะมีมาตั้งแต่สมัยอยุธยา แต่ว่าหลักฐานมาปรากฏชัดจริงๆ ก็สมัยรัตนโกสินทร์ครับ

บ่อนคือแหล่งทุนของมาเฟียครับ ดังนั้น เบี้ยเหล่านี้ก็คือประจักษ์พยานของมาเฟียรุ่นเก๋านั่นเอง อิอิ
ศานติ
ชมพูพาน

อดีตศัลยแพทย์ช่องอกเส้นเลือด (เกษียณ) ปัจจุบันเป็นช่างไม้

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 22 เม.ย. 05, 10:14

รุปเล็กไป ลองแปะใหม่
ศานติ
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 22 เม.ย. 05, 20:21

คุณ Hotacunus ดุจัง  ความจริงสกุลที่มีชื่อมากมายในเมืองไทย ที่ทำความดีให้แก่ชาติบ้านเมืองบางสกุล ก็สืบสายโดยตรงจากจีนที่ได้รับพระบรมราชานุญาตให้ตั้งโรงบ่อนการพะนัน
หน้า: [1]
  พิมพ์