เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4926 ช่วยตอบทีครับว่า บังเอิญ หรือ จงใจ
Vinicy de Planetia
อสุรผัด
*
ตอบ: 14

99/112 หมู่ 2 ตำบลท่าศาลา อำเภอเมืองลพบุรี จังหวัดลพบุรี 15000

เมื่อ 16 เม.ย. 05, 21:53

1. ทำไมคำว่า ไฟในภาษาไทยถึงไปเหมือนคำว่า fire ล่ะครับ
2. ชื่อเดือนของไทยในปัจจุบัน ตั้งตามราศีของฝรั่งหรือเปล่าครับ
3. ทำไมตั้งชื่อ Mercury ว่า ดาวพุธ แล้วก็มีดาวศุกร์ อังคาร พฤหัส เสาร์ (ขอโทษนะครับ อาจฟังดูงี่เง่า แต่อยากทราบว่ามันมีความสัมพันธ์กันหรือเปล่า หรือ ใครเป็นคนตั้งชื่อ)
4. ราศี มีตัวอะไรบ้างอ่ะครับ

ตอบเป็นข้อ ๆ จะดีมากเลยครับ ขอบคุณครับ
หม่อมจุมพฏเพ็ชรกล้า
มัจฉานุ
**
ตอบ: 78

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 18 เม.ย. 05, 12:02

1.บังเอิญ
2.ไม่ทราบ
3.ไม่ได้ตั้งmercuryว่าดาวพุธ แต่ดาวดวงนั้นไทยเรียกดาวพุธ ฝรั่งเรียกดาวเมอร์คิวรี่
4.งง
นพศูล
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 18 เม.ย. 05, 13:47

ไม่ค่อยแน่ใจครับ
เนยสด
ชมพูพาน
ตอบ: 153

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 19 เม.ย. 05, 00:14

ชื่อของดาวไทยน่าจะตั้งมานานแล้วครับ
ดาวที่สังเกตบนท้องฟ้าได้มี 5 ดวง คนไทยเราก็รู้ (เรียนโหราศาสตร์รู้อยู่แล้ว)
ยูเรนัส เนปจูน พลูโต เลยทับศัพท์ (มีการทำเป็นภาษาไทยครับ แต่ผมจำไม่ได้)
ผมคิดว่า ไม่ลอกกันมาแน่นอนครับ
(เอ้ หรือมีต้นกำเนิดเดียวกัน แต่เสียงเพี้ยนบ้าง เปลี่ยนชื่อบ้าง)

พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 19 เม.ย. 05, 01:26

ข้อ ๑ ไม่ทราบ  อะไรที่ยังไม่ทราบดิฉันไม่ใคร่อยากจะสรุปลงไปว่าเป็น "ความบังเอิญ" โดยที่ยังไม่มีการไปค้นมายืนยันค่ะ  แต่ดิฉันไม่ได้อยู่เมืองไทย  เลยค้นให้ไม่ได้ค่ะ

ข้อ ๒ เป็นการตั้งตามจักรราศีค่ะ  เนื่องด้วยเป็นปีนับตามสุริยคติ

ข้อ ๓ เป็นดาวที่รู้จักกันมาแต่โบราณกาลแล้วค่ะ  เนื่องจากดาวพวกนี้มองเห็นด้วยตาเปล่าได้  พอความรู้แพร่มาถึงอินเดีย  พราห์มอินเดียก็ตั้งชื่อให้ในภาษาสันสกฤตแล้ว  พอความรู้แพร่เข้ามาในไทย  เราก็รับชื่อเหล่านั้นมา  ส่วนดาว ยูเรนัส เนปจูน และพลูโต  เป็นดาวเคราะห์ที่ค้นพบในยุคร่วมสมัย  เลยไม่มีมรดกทางวัฒนธรรมสืบมาให้  เพื่อคงประเพณีเดิม ปราชญ์ไทยร่วมสมัยก็ตั้งชื่อไทยๆ(แขกๆ) ให้  ดิฉันไม่มีหนังสือให้คน  อาศัยแต่ความทรงจำที่ไม่ค่อยจะดีเท่าไหร่  คิดว่า  มีชื่อว่า ดาวมฤตยู ดาวยม หรืออะไรทำนองนี้แหละค่ะ

๔ ไปค้นกระทู้ห้องเด็กวิทย์เรื่อง "ราศีไทย ราศีฝรั่ง" ดูนะคะ ถ้าสนใจ  ดิฉันเขียนไว้ค่อนข้างละเอียดนานแล้วค่ะ  ในหน้านี้คลิกข้างล่างก็มีช่องให้ใส่ข้อความให้เสิร์ชเอ็นจิ้นค้นให้ได้แล้วค่ะ
Hotacunus
องคต
ตอบ: 613

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 19 เม.ย. 05, 03:57

ถาม 1. ทำไมคำว่า ไฟในภาษาไทยถึงไปเหมือนคำว่า fire ล่ะครับ

ตอบ เป็นความบังเอิญครับ เพราะเป็นภาษาคนละตระกูลกันเลย เข้าใจว่าเป็นคำที่เกิดจากการเลียนเสียงธรรมชาติครับ คือ เสียงลุกของไฟ ฟู่ๆ

แต่อย่างไรก็ตาม ไปค้นภาษาตระกูลยุโรปมาได้ดังนี้ครับ
Fire (อังกฤษ)
Feu (ฝรั่งเศส)
Feuer (เยอรมัน)
Fuoco (อิตาลี)
Fuego (เสปน)
Foco (โปรตุเกส)

เห็นเค้าว่ามาอาจจะมาจากภาษากรีกโบราณว่า pyr

เฉพาะคำว่า Fire ท่านว่า Etymology: Middle English, from Old English fyr; akin to Old High German fiur fire, Greek pyr

ที่สำคัญคือ ภาษาไทยกับภาษาอังกฤษ มีศัพท์ที่คล้ายๆ กันน้อยมากๆ ครับ ระบบไวยกรณ์ก็ต่างกันอีกต่างหาก ดังนั้น จึงเป็นความบังเอิญมากกว่า ไม่เหมือนกันกับภาษากรีก-ละติน กับ ภาษาสันกฤต-บาลี ที่นอกจากรูปศัพท์จะคล้ายๆ กันแล้ว ระบบไวยกรณ์ก็คล้ายๆ กันด้วยครับ

สรุปว่า บังเอิญครับ

ไฟ (ภาษาไทย) กับ ไฟเออร์ (ภาษาอังกฤษ) บังเอิญครับ แต่

อัคนี (สันสกฤต) กับ อิกนิส (ภาษาละติน) มีรากร่วมกันครับ
Hotacunus
องคต

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 19 เม.ย. 05, 04:07

ถาม 2. ชื่อเดือนของไทยในปัจจุบัน ตั้งตามราศีของฝรั่งหรือเปล่าครับ

ตอบ ถ้าตอบตามคำถาม ก็คือ ไม่ใช่ครับ เนื่องจาก ราศีทั้งของไทย และ ของฝรั่งนั่น ต่างก็รับระบบมาจากอารยธรรมโบราณในกลุ่มอิยิปต์-บาบิโลเนีย-อินเดียครับ แต่ใครรับใครถ่ายทอดให้ใครนี้ ต้องไปศึกษาเองนะครับ ผมเองก็ไม่ทราบ อิอิ

จากนั้นก็แยกสายกันไป ฝรั่ง หรือ ยุโรป นั่น พัฒนามาจากกรีก-โรมันครับ

ส่วนของไทยเรา พัฒนามาจากอินเดีย-เขมร ครับ

ดังนั้นจะบอกว่า เราตั้งชื่อตามราศีฝรั่ง ก็ไม่ใช่ครับ แต่เราตั้งชื่อตามจักรราศีสายอินเดีย-เขมร แต่ว่า จักรราศีทั้ง ๒ สายนี้ มีต้นกำเนิดมาจากกลุ่มวัฒนธรรมโบราณเดียวกัน จึงใช้รูปสัญลักษณ์ของจักรราศีเหมือนๆ กันครับ
Hotacunus
องคต

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 19 เม.ย. 05, 04:17

ถาม 3. ทำไมตั้งชื่อ Mercury ว่า ดาวพุธ แล้วก็มีดาวศุกร์ อังคาร พฤหัส เสาร์ (ขอโทษนะครับ อาจฟังดูงี่เง่า แต่อยากทราบว่ามันมีความสัมพันธ์กันหรือเปล่า หรือ ใครเป็นคนตั้งชื่อ)

ตอบ การตั้งชื่อนั้น ก็อ้างอิงกับชื่อเทพเจ้าครับ เรื่องใครตั้งนี้ ไม่มีใครทราบหรอกครับ เพราะว่าเป็นศาสตร์ที่สืบต่อกันมาตั้งแต่อารยธรรมโบราณในกลุ่ม อิยิปต์-บาบิโลเนียน-อินเดีย แล้วครับ

สายยุโรป พัฒนามาจากอารยธรรมกรีก ดังนั้น จึงได้หยิบยืมชื่อของเทพเจ้ากรีกมาเรียกดวงดาวต่างๆ ก็แล้วแต่เค้าจะตั้งแหละครับ ไม่ได้เกี่ยวข้องอะไรกับสายอินเดีย

สายอินเดีย ก็ตั้งชื่อดาวตามชื่อเทพเจ้าเช่นกันครับ แต่เป็นเทพฮินดูรุ่นแรกๆ

ที่ผมว่า ต่างคนต่างตั้ง ไม่เกี่ยวข้องกันก็เพราะว่า สังเกตง่ายๆ นะครับ ดาวพฤหัสบดี ทางสายยุโรป คือ ซีอุส (จูปิเตอร์) คือ เป็นมหาเทพสูงสุด แต่ทางสายอินเดียคือ พระพฤหัสบดี พระองค์เป็นฤๅษี เป็นเทพแห่งความรู้ มหาเทพยุคแรกของอินเดียคือพระอินทร์ครับ ส่วนพระศิวะ-พระนารายณ์-พระพรหม นั้น เป็นลัทธิที่เกิดหลังยุคพระเวทครับ

ซีอุส หรือ ซุส กับ พระอินทร์มีอาวุธ คือ สายฟ้าครับ แต่ทางสายอินเดียได้เปลี่ยนรูปให้เป็นวัชระ (เพชร)

สายยุโรป ดาวเสาร์ คือ วีนัส เทวีแห่งความรัก แต่พระเสาร์ไม่ใช่ เทพแห่งความรักของสายอินเดียครับกามเทพครับ ซึ่งเป็นชายอีกต่างหาก

ชื่อเหล่านี้ ต่างคนต่างตั้งครับ แล้วแต่ว่าเป็นตำรากรีก หรือ ตำราอินเดีย
Hotacunus
องคต

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 19 เม.ย. 05, 04:36

ถาม 4. ราศี มีตัวอะไรบ้างอ่ะครับ

ตอบ มี ๑๒ ราศีครับ ซึ่งทั้ง ๑๒ ราศีนี้ เกิดมาจากจินตนาการ ของนักดาราศาสตร์โบราณที่มองว่า กลุ่มดาวในช่วงเดือนนั้น เดือนนี้ มันเกาะกลุ่มกันคล้ายกันกับรูปอะไร ทั้งนี้ก็เพื่อความสะดวกในการจดจำตำแหน่งครับ จะได้รู้ว่า ช่วงเวลาดังกล่าวเป็นเวลาไหนของปี

๑๒ ราศีมีดังนี้ครับ

๑. ราศีเมษ     เป็นรูป แพะ  
๒. ราศีพฤษภ  เป็นรูป วัว  
๓. ราศีมิถุน     เป็นรูป คนคู่ หรือ ฝาแฝด
๔. ราศีกรกฎ   เป็นรูป ปู
๕. ราศีสิงห์     เป็นรูป สิงโต  
๖. ราศีกันย์    เป็นรูป สตรี  
๗. ราศีตุล      เป็นรูป ตาชั่ง
๘. ราศีพิจิก    เป็นรูป แมงป่อง
๙. ราศีธนู      เป็นรูป คนครึ่งม้า (เซ็นทอร์ - Centaur) กำลังจะยิงธนู (สิ่งมีชีวิตในเทพปกรนัมกรีก)
๑๐. ราศีมังกร   เป็นรูป มังกร หรือ แพะทะเล (สัตว์จินตนาการ)
๑๑. ราศีกุมภ์    เป็นรูป คนเทน้ำ  
๑๒. ราศีมีน      เป็นรูป ปลา

ชื่อทั้งหมดนี้ เป็นภาษาสันกฤตครับ ส่วนสายยุโรปนั้น เป็นภาษาละตินครับ

เมษ เป็นราศีแรกครับ ดังนั้น ปีใหม่ในสายวัฒนธรรมที่เรารับมาจากอินเดีย ก็คือวันสงกรานต์ที่ผ่านมานี่แหละครับ

ส่วนปีใหม่ปัจจุบันเป็นปีใหม่ในสายวัฒนธรรมยุโรปครับ พัฒนามาจากปฏิทินโรมัน

ส่วนปีใหม่ไทยเดิม จริงๆ นั้น สันนิษฐานกันว่า อยู่เดือน ๑๑ ก็คือวันลอยกระทงครับ

ถ้าเคยดูการ์ตูนเรื่อง เซนต์เซย่า ก็จะได้รับรู้ ๑๒ ราศีในอีกรูปแบบหนึ่งครับ สวยดี อิอิ
พวงร้อย
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 19 เม.ย. 05, 04:38

วีนัส ไม่ใช่ ดาวศุกร์ หรอกเหรอคะ
Hotacunus
องคต

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 20 เม.ย. 05, 03:55

ขอบคุณพวงร้อยมากครับ อิอิ วีนัส เป็นดาวศุกร์ ถูกต้องครับ  

พิมพ์เพลินไปหน่อย ทำไมไปพิมพ์เป็นดาวเสาร์ก็ไม่รู้ อิอิ แล้วพูดถึงพระเสาร์อีกต่างหาก สงสัยกำลังคิดถึงคำว่า "พระศุกร์เข้าพระเสาร์แทรก" เลยติดพระเสาร์ออกมา อิอิ  

ขอบคุณอีกครั้งครับ    
พวงร้อย
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 20 เม.ย. 05, 09:38

ไม่เป็นไรได้ค่ะ  อ่า หาเจอแล้ว  คุณ Hotacunus อาจจะสนใจอ่านกระทู้นี้ก็ได้นะคะ  ดิฉันก็เพิ่งเริ่มศึกษายังรู้ไม่มาก  บังเอิญไปเจอเปเป้อร์ของท่าน "พลกฤษณา" ซึ่งเป็นนักดาราศาสตร์ชาวอินเดีย  ที่สืบเชื้อสายมาจากตระกูลพราห์มณ์เก่าแก่  มีตำราพระเวทให้ค้นคว้า  ทั้งที่เป็นสมบัติของตระกูล  กับที่ท่านเสาะหาได้ลึกกว่าฝรั่ง   แล้วรวบรวมเขียนออกมาให้เห็นถึงรอยต่อทางอารยธรรมของชาวอินเดีย  ทั้งก่อนและหลังจากที่ได้รับความรู้ทางดาราศาสตร์จากชาวตะวันออกกลาง(ซึ่งมีพื้นฐานบนระบบสุริยคติ)  มาผสมผสานกันกับตำราดั้งเดิมที่มีพื้นฐานอยู่บนระบบจันทรคติน่ะค่ะ  

กระทู้เก่าเดี๋ยวนี้หายากจริงๆเลยค่ะ  ขออภัยด้วยที่ไม่ได้เอาลิ้งค์มาให้แต่แรกเพราะวันนั้นไม่มีเวลาหาให้ค่ะ  ที่นี่นะคะ http://www.vcharkarn.com/include/vcafe/showkratoo.php?Cid=101&Pid=9446  
หน้า: [1]
  พิมพ์