เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 5134 สว่างวงศ์::ใครอ่านบ้านทรายทองบ้าง
หม่อมจุมพฏเพ็ชรกล้า
มัจฉานุ
**
ตอบ: 78

เมื่อ 09 เม.ย. 05, 15:31

อยากทราบชื่อจริงของ ท่านพ่อของชายกลาง หม่อมแม่ หญิงเล็ก ชายน้อย รู้แต่หญิงใหญ่คือ หม่อมราชวงศ์หญิง ภาวะดีสว่างวัฒน์ สว่างวงศ์ กับ ชายกลาง หม่อมราชวงศ์ ภราดาพัฒน์ระพี สว่างวงศ์
เหมียวซิล่า
อสุรผัด
*
ตอบ: 7

Thai Oil Plc.

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 11 เม.ย. 05, 16:30

ชายน้อย ชื่อภานทัตสวัสดีค่ะ
หญิงเล็ก ชื่อภาวีนีจรัสเรืองค่ะ
ราตรีประดับดาว
อสุรผัด
*
ตอบ: 20

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 17 เม.ย. 05, 13:53

แล้วเรื่องนี้เป็นเรื่องจริงหรือว่านิยายครับและ สว่างวงศ์นี้เชื้อสายอย่างไรครับช่วยตอบด้วย
หม่อมจุมพฏเพ็ชรกล้า
มัจฉานุ
**
ตอบ: 78

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 18 เม.ย. 05, 11:59

เป็นนิยายครับ
ประไหมสุหรี
อสุรผัด
*
ตอบ: 6

งานห้องสมุด วิทยาลัยพยาบาลบรมราชชนนี เชียงใหม่

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 25 เม.ย. 05, 13:56

สรุป
หม่อมพรรณราย + ....?
1.หม่อมราชวงศ์ หญิง ภาวะดีสว่างวัฒน์ สว่างวงศ์
2.หม่อมราชวงศ์ ภราดาพัฒน์ระพี สว่างวงศ์
3.หม่อมราชวงศ์ หญิง ภาวีนีจรัสเรือง สว่างวงศ์
4.หม่อมราชวงศ์ ภานุทัตสวัสดี สว่างวงศ์
vun
พาลี
ตอบ: 374

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 25 ต.ค. 05, 21:23

อยากรู้ว่ายายหุ่นในเรื่องนี้เป็นใครครับแล้วแกเป็น"ผี"หรึอเปล่า บ้านเล็กๆของท่านเป็นส่วนหนึ่งของบ้านทรายทองหรือไม่ครับ
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 25 ต.ค. 05, 21:46

ยายหุ่น เป็นแค่คนเก่าคนแก่และคนที่เคยดูแลท่านเจ้าคุณฯ พ่อหม่อมพรรณราย
ผู้ที่ปกปิดกรรมสิทธิ์และชิงบ้านทรายทองจากปู่สุรพล (พ่อของพนา พินิจนันท์)

เรือนที่ยายหุ่นอยู่ ก็เป็นแค่ตึกเก่าๆ ที่แยกตัวจากตึกใหญ่ เป็นที่เก็บกระดูกบรรพบุรุษ
และท่านเจ้าคุณพิพิธฯ (จำชื่อไม่ได้แน่ค่ะ) ไปนอนผงาบที่นั่นค่ะ
sunny5396
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ทำงานที่ แผนงานเยาวชนสร้างสรรค์เพื่อการเรียนรู้สู่สุขภาวะ

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 21 พ.ย. 05, 11:21

ท่านพ่อของ หญิงใหญ่ ชายกลาง หญิงเล็ก ชายน้อย คือ หม่อมเจ้า ภราไดย สว่างวงศ์ เจ้าค่ะ
หน้า: [1]
  พิมพ์