เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 5492 April Fools Day
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

เมื่อ 01 เม.ย. 05, 02:10

ฉลองวันที่ 1 เมษายน วัน April fools day
ครับ

วันนี้ใครๆก็แกล้งกันได้ แต่แกล้งเล่นๆนะตามประเพณี
ผมก็เลยสงสัยว่าเจ้าวัน April fool day เนี่ยะมันมีต้นกำเนิดยังไง

/>
บนเว็บหนึ่งเขาบอกว่าเกี่ยวข้องกับการใช้ปฏิทินใหม่
คือเปลี่ยนจากจันทรคติ เป็นสุริยะคติ

ในสมัยโบราณ พวกโรมัน
และ ฮินดู จะถือเอาวันที่ 1 เมษายน เป็นวันขึ้นปีใหม่ แต่ในปี ค.ศ. 1582
พระสันตะปาปาแกรกอรีที่สิบสาม (Pope Gregory XIII ) ก็สั่งให้เปลี่ยนปฏิทิน
แทนปฏิทินโรมันเดิมที่เรียกว่า ปฏิทินจูเลียน (Julian Calendar) ที่ จูเลียน
ซีซาร์ จักรพรรดิ์โรมันเป็นคนประดิษฐ์ แต่ว่าตอนแรกที่ประการใช้
หลายๆชาติในยุโรปยังคัดค้านอยู่ และยังฉลองวันที่ 1 เมษายน
เป็นวันขึ้นปีใหม่อยู่

/>
ในประเทศฝรั่งเศสตอนที่เริ่มเปลี่ยนใหม่ๆ หลายคนยังไม่ยอมรับ
หรือบางคนก็ยังไม่รู้ เลยยังฉลองปีใหม่ในวันที่ 1 เมษายน
คนอื่นที่รู้แล้วก็เลยหัวเราะ เห็นเป็นเรื่องตลกขบขัน และ
พากันแกล้งพวกหัวเก่าให้รู้สึกอับอาย หรือให้ทำอะไรตลกๆ

/>
พวกฝรั่งเศสเรียกวันที่ 1 เมษา ว่า Poisson d'Avril, หรือ "April Fish."
เด็กๆฝรั่งเศสบางคนจะแกล้งเพื่อนโดยเอารูปภาพปลาไปแอบติดหลังเพื่อน
พอเพื่อนรู้ตัวก็จะตะโกนว่า "Poisson d'Avril" เป็นที่สนุกสนานกัน
/>

อังกฤษเริ่มเปลี่ยนปฏิทินเมื่อปี 1752 และ April fool day
ก็เริ่มมีตั้งแต่ตอนนั้นครับ

/>
เมื่อหลายปีที่แล้วผมมาอิตาลีช่วงที่ตรงกับวันที่ 1 เมษายนพอดี  
มีบ๋อยที่ร้านอาหารแห่งหนึ่ง เอาเหรียญ 1 ยูโร มาทากาวตราช้าง
แล้วแปะเอาไว้ที่พื้นทางเท้าหน้าร้าน แกล้งคนที่เดินผ่านไปมา
มีคนหลงเป็นเหยื่อหลายรายเหมือนกัน พวกฝรั่งมีอารมณ์ขันเยอะดีเหมือนกันครับ
/>

ที่เล่ามาอ่านมาจากเว็บนี้ครับ

href="http://www.infoplease.com/spot/aprilfools1.html"
target="_blank">
http://www.infoplease.com/spot/aprilfools1.html
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 01 เม.ย. 05, 08:19

*  
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 01 เม.ย. 05, 11:43

Happy April Fools Day ด้วยค่ะ
เนยสด
ชมพูพาน
ตอบ: 153

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 02 เม.ย. 05, 00:24

แง ช้าไปหน่อยครับ  

จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 03 เม.ย. 05, 06:25

มาช้าจริงๆนะหรอ
ผมนึกว่าอำเสียอีก ฮ่าๆๆ
UP
แขกเรือน
องคต
ตอบ: 516

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 01 เม.ย. 06, 08:36

ถ้าเป็นยุคประมาณ ๗๐ ปีก่อน ผมจะขอกราบ "สวัสดีปีใหม่" ท่านทั้งหลาย เพราะวันที่ ๑ เมษายนในอดีตคือวันขึ้นปีใหม่ของประเทศไทยเรา

แต่ในสมัยปัจจุบันนี้ก็ต้องขอกล่าวว่า "สุขสันต์วันพูดปดครับ"

ทีแรกกะจะตั้งกระทู้ใหม่ แต่มาค้นๆ ดู พบว่าคุณจ้อได้เคยตั้งกระทู้เรื่อง April Fools' Day ไว้แล้ว

ส่วนตัวผมเอง เมื่อ ๓ ปีก่อนเคยโดนเพื่อนแกล้งในวันนี้แหละครับ ผมเป็นคนนอนกลางวันตื่นกลางคืน ฉะนั้น เพื่อนก็เลยแกล้งโทรศัพท์มาตอนเช้าตรู่ซึ่งเป็นเวลาที่ผมเพิ่งเข้านอนได้ไม่นาน แน่นอน สติสัมปชญะก็ย่อมไม่สมบูรณ์ ได้รับโทรศัพท์พร้อมเสียงละล่ำละลักมาตามสายว่าตอนนี้อพาร์ตเมนต์ที่ผมอยู่ไฟไหม้ ทุกคนเขาหนีออกมาข้างนอกกันหมดแล้ว ไม่รู้เรื่องเลยหรือ

ด้วยลืมว่าวันนั้นคือวันที่ ๑ เมษายน ...ว่าแล้วผมก็ตาสว่างวิ่งไปเปิดหน้าต่างดู ปรากฏว่าท้องฟ้าแจ่มใส อากาศสดชื่น นกร้องจิ๊บๆ รับอากาศช่วงฤดูใบไม้ผลิอย่างร่าเริง

กลับมาที่โทรศัพท์ ยังไม่ทันจะอ้าปากจะมอบมธุรรสวาจาเป็นคำอำนวยให้เพื่อนผู้นั้นไป เพื่อนก็ตะโกนดังลั่นสวนมาว่า..

"Happy April Fools' Day!"
UP
แขกเรือน
องคต
ตอบ: 516

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 01 เม.ย. 06, 08:41

อ้อ..ความเห็นที่ ๕ เนื่องในโอกาสวัดพูดปด ผมจึงหลอกคุณๆ ทั้งหลายด้วยการพิมพ์คำว่า "สัมปชัญญะ" ผิดเป็น "สัมปชญะ" ครับ แหะๆๆ    
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 01 เม.ย. 06, 21:23

เอ ... สงสัยผมจะโดน Server วิชาการอำเล่นเหมือนกัน ถ้าจะไม่ผิดกระทู้นี้มันน่าจะเป็น 1 เมษา 2546 นี่นา    

ยังไงก็แล้วแต่ Happy April Full Day ครับ
เอ๋อ
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 01 เม.ย. 06, 21:37

เมื่อเช้า ดูรายการที่แอนดรู บิ้กส์แกมาพูดเกี่ยวกับApril Fool's dayว่า เป็นวันของคนโง่ มากกว่าจะมาโกหกกัน จริงๆ มันเป็นไงครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์