เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3045 อยากทราบงานเขียนและพระนิพนธ์ของบุคคลสำคัญ ครับ
นายชินจัง
อสุรผัด
*
ตอบ: 31

เมื่อ 28 มี.ค. 05, 18:53

ไปอ่านเจอตามเกร็ดความรู้ต่างๆทราบมาว่า

เจ้าจอม ม.ร.ว. สดับ
หม่อมศรีพรหมา

มีบันทึกเป็นงานเขียนเรื่องเก่าๆครับไม่ทราบว่าเป็นหนังสือชื่ออะไร สมัยนี้พอหาอ่านตามห้องสมุดได้หรือเปล่า...

และพระนิพนธ์ของ ม.จ. จงจิตรถนอม ดิศกุล ไม่ทราบว่าจะหาอ่านได้หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

ปล.ท่านใดมีข้อแนะนำงานเขียนอื่นๆเชิงประวัติศาสตร์ก็บอกด้วย นะครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 29 มี.ค. 05, 11:39

สาส์นสมเด็จ ค่ะ
ที่ถามมา ลองใช้ google ค้นดูนะคะ
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 11 ก.ย. 05, 10:44

คุณธรรมเกียรติ กันอริระบุไว้ในวารสารศิลปวัฒนธรรม ฉบับเดือน ม.ค. 2527 ว่า
เจ้าจอม ม.ร.ว. สดับมีผลงานมากมาย เช่น
เรื่องของนายคนังมหาดเล็ก (ดูที่http://www.vcharkarn.com/include/vcafe/showkratoo.php?Cid=130&Pid=36920) ,สุตาภาษิต ,ตำรับอาหารพระวิมาดาเธอ ,งานเขียนที่ว่าทำไมพระวิมาดาเธอ กรมพระสุทธาสินีสาฏจึงได้รับพระราชทานสร้อยพระนามต่อท้ายว่า ปิยมหาราชปดิวรัดา,พระบาทสมเด็จพระนั่งเกล้าเจ้าอยู่หัวรัชกาลที่ 3 ทรงเป็นอะไรกับสมเด็จพระบรมราชินีนาถในรัชกาลที่ 9 และโคลงที่แต่งและพิมพ์แจกเนื่องในวันคล้ายวันเกิดของหม่อมช้อย ลดาวัลย์(มารดาของท่าน) ครับ
คาดว่าคงมีมากกว่านี้

ไม่เห็นใครแน่นอน
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 11 ก.ย. 05, 13:33

หนังสือเก่าที่เอ่ยนามมา  รวมทั้งหนังสือเก่าที่น่าสนใจมีให้อ่านเป็นจำนวนมากที่ หอสมุดดำรงราชานุภาพ  อยู่มนบริเวณวังวรดิศ  ถนนหลานหลวง  ตรงข้ามโรงแรมรอแยลพรินเซส  มีที่สังเกต คือ ปากทางเข้าจะเป็นธนาคารกสิกรไทย สาขาหลสนหลวง  เปืดให้บริการในวันและเวลาราชการ
หน้า: [1]
  พิมพ์