เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 24847 พิธีการหมั้นของไทย
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 14 พ.ย. 05, 12:33

คุณจ้อ + คุณเหมียว well planned จังค่ะ ยินดีด้วย
nol
อสุรผัด
*
ตอบ: 39

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 08 ม.ค. 12, 15:24

ขอขุดกระทู้นี้ขึ้นมาถามอีกครั้งครับ เนื่องจากจะต้องประกอบพิธีของตัวเองซึ่งอยากให้เป็นพิธีไทยแท้ๆ (เว้นแต่กรณีสวมแหวนที่คงต้องตามยุคสมัย) แต่ยังมีอีกหลายอย่างที่ยังไม่กระจ่างและต้องการแหล่งอ้างอิงที่เชื่อถือได้

๑. ในกรณีของการกั้นประตูของฝ่ายหญิง ที่ปกติมักจะเป็น ๓ ประตู คือ นาก เงิน ทอง แต่เห็นบางที่ก็กั้นกันหลายประตูเหลือเกิน ยิ่งไปกว่านั้นบางงานตอนกั้นใช้ดอกรักร้อยมากั้นแทนเข็มขัดนาก เงิน ทอง (เป็นงานของเจ้าบ่าวที่เป็นราชสกุลเสียด้วย) ในกรณีที่ถูกตามธรรมเนียมปฏิบัติเป็นอย่างไรครับ

๒. ตอนที่ต้องโรยพวกข้าวตอก ถั่ว งา ฯลฯ ลงบนสินสอดและของหมั้น ตรงนี้ผู้ใดเป็นผู้โรย และโรยในลำดับพิธีตอนไหนครับ บางครั้งก็เห็นโรยโดยผู้ใหญ่ฝั่งผู้หญิงและโรยตอนที่ตรวจนับสินสอดกันเสร็จแล้ว ขณะที่บางงานก็เห็นทั้งผู้ใหญ่ฝ่ายชายและฝ่ายหญิงรวมทั้งพ่อแม่ช่วยกันโรย และบางทีก็เห็นว่าโรยกันตอนที่ชายหญิงออกมานั่งคู่กันแล้วก่อนสวมแหวนหมั้น ขณะที่บางครั้งก็เห็นโรยตนที่สวมแหวนหมั้นเสร็จแล้ว

๓. อันนี้ขอแถมเพิ่มตรงตอนหลั่งน้ำพระพุทธมนต์ พ่อแม่จะรดน้ำตอนไหนครับระหว่าง
       - หลังจากประธานในพิธีสวมมงคลและเจิมและรดน้ำแล้ว แต่ก่อนแขกคนอื่นๆ
       - รดเป็นกลุ่มสุดท้ายเลยก่อนที่จะมีการถอดมงคล

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบครับ และขออภัยหากสะกดคำใดผิดไป ยิ้มกว้างๆ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 08 ม.ค. 12, 19:04

คุณน่าจะตั้งกระทู้ใหม่   เพราะเรื่องที่คุณถามเป็นพิธีมงคลสมรสแบบไทย   กระทู้นี้เป็นกระทู้พิธีหมั้น  เจ้าสาวเจ้าของกระทู้ตอนนี้มีลูกสาวลูกชายอย่างละหนึ่งแล้วค่ะ
พิธีมงคลสมรสแบบไทย แตกต่างกันไปตามท้องถิ่น    แม้ในจังหวัดเดียวกันก็จัดไม่เหมือนกัน ขึ้นกับฐานะ ประเพณี  ความเชื่อทางศาสนา ฯลฯ
คุณลองพิมพ์คำว่า พิธีมงคลสมรสแบบไทย ใช้กูเกิ้ลหาดูก็คงจะพบข้อมูล 

หาให้เว็บหนึ่งค่ะ
http://www.ruenjoawsao.com/thaiwedding.htm
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์