เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 5601 นรกจะกินกบาล,ขี้กลากจะขึ้นหัว
fon
อสุรผัด
*
ตอบ: 25

เมื่อ 25 มี.ค. 05, 14:14

พอดีสงสัยว่าถ้าเราจะปลูกบ้าน ทั้งบ้านแบบทรงไทยและบ้านในรูปแบบสมัยใหม่ แล้วไปเลียนแบบพระตำหนักหรือวัง(ในที่นี้คือวังของพระพระบรมวงค์ศานุวงศ์ไม่ไช่ของพระมหากษัตริย์)หรือใช้แบบสถาปัตยกรรมที่ใกล้เคียงกันนั้นสมควรหรือไม่
เพราะในสมัยเด็กๆจะได้ยินผู้ใหญ่พูดว่าการทำเลียนแบบหรือพูดจาว่าร้ายเจ้านาย " นรกจะกินกบาล " หรือ "ขี้กลากจะขึ้นหัว"ก็เลยสงสัยว่าจะสมควรใหมถ้าจะเลียนแบบในกรณีนี้
แต่ถ้าหากจะปลูกตามวรรณคดีนั้นอย่างเรือนขุนช้าง หรือเรือนขุนนางไม่มีปัญหาอะไรใช่ใหมคะ
ศานติ
ชมพูพาน
ตอบ: 190

อดีตศัลยแพทย์ช่องอกเส้นเลือด (เกษียณ) ปัจจุบันเป็นช่างไม้

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 26 มี.ค. 05, 07:31

ขี้กลากขึ้นหัว หรือนรกกินกบาล ไม่น่ากลัวเท่าไหร่หรอกครับ ที่น่ากลัวคือสร้างเกินสถานะทางการเงิน พอเศรษฐกิจตกรายได้ลดหรือตกงานก็ล่มจมเพราะเอาเงินไปถมสร้างบ้านไว้  บางรายบ้านสวยหรูแต่แทบจะไม่มีเฟอร์นิเจอร์เลยเพราะทุนหมด

ในอเมริกาแข่งกันตรงตารางเมตร คุณภาพหรือความสวยงามไม่สำคัญเท่าขนาดบ้าน เสร็จไปหลายๆรายแล้ว ผ่อนส่ง ๒๐ หรือ ๒๕ ปี พอตกงานก็ไม่มีทางผ่อนส่ง โดนธนาคารริบ  เสียที่ผ่อนส่งไว้หมด   ลืมคิดว่าบ้านแพงๆนั้นขายยากกว่าบ้านที่ถูกกว่ามากมาย

แน่จริงทำไมต้องไปลอกเขา ออกแบบให้ถูกใจเรา เราเป็นคนที่จะอยู่บ้านที่สร้าง ไม่ใช่คนใหญ่คนโตที่ตายไปแล้วจะมาอยู่
รักคุณเท่าฟ้า
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

รร.เบญจมราชูทิศราชบุรี

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 26 มี.ค. 05, 18:54

ถูกครับ เห็นด้วยอย่างยิ่ง เพราะบ้านที่จะสร้างความอบอุ่นได้ต้องเป็นบ้านที่เหมาะสมกับตัวเรา ใครจะมากำหนดความสุขของตัวเราได้ถ้าไม่ใชตัวเอง ชีวิตน่ะจะอยู่ถึงเมื่อไหร่ก็ไม่รู้ ทำตามที่ใจเราต้องการเถอะ แล้วคุณจะรู้ว่าความสุขที่คุณเเสวงหามันอยู่ที่บ้านนั่นเอง
fon
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 03 เม.ย. 05, 13:40

ขอบคุณ คุณศานติ,คุณรักคุณเท่าฟ้ามากนะคะ
แต่ประเด็นที่ดิฉันถามคือความเหมาะสมนะคะ
แค่อยากรู้ว่าสมควรใหม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 03 เม.ย. 05, 14:40

คุณศานติและคุณรักคุณเท่าฟ้าก็ให้มุมมองในแง่ความเหมาะสมแล้วไงคะ  คือมองในเชิงเศรษฐกิจและความสบาย
ถ้าคุณ fon เชื่อถือความหมายอย่างที่ผู้ใหญ่ของคุณพูด  ก็าไม่สมควรจะสร้าง
ของพรรค์นี้ไม่มีใครบอกได้ว่าเป็นจริงหรือไม่  แต่ทำอะไรลงไปด้วยความไม่สบายใจเสียแต่แรกแล้ว  ก็ถือว่าเริ่มต้นไม่ดี  ต่อไปเจออุปสรรคอะไรเข้าคุณก็จะยิ่งไม่เป็นสุข  ลงทุนไปตั้งหลายสิบล้านแล้วน่าเสียดาย

แต่ถ้าคุณมีเงินจะสร้างบ้านใหญ่ ตามสำนวนว่า "ใหญ่ยังกะวัง" ก็เป็นคนละกรณี  บ้านมหาเศรษฐีบางคนใหญ่กว่าวังเก่าบางแห่งเสียอีก

เรือนไทยอย่างเรือนขุนช้าง  เห็นเศรษฐีสร้างกันมาหลายเจ้า ส่วนใหญ่เอาไว้รับแขก ไม่ได้อยู่เอง  
เพราะนอกจากใส่กระจกติดแอร์จนดูไม่เหมือนเรือนไทยเดิมแล้ว เห็นว่าเดินสายไฟก็ลำบาก    
เวลาเดินจากเรือนหนึ่งไปอีกเรือนหนึ่ง ก็ต้องกางร่มไปเวลาฝนตก เพราะนอกชานไม่มีหลังคา  มีครัวก็ทำไม่สะดวก   การดูแลซ่อมแซมก็เปลืองเงินมาก
ถ้าเอาเรือนเก่ามาปลูกใหม่ บางทีเจ้าของเดิมก็อาจจะติดเรือน มาเยี่ยมเยียนด้วยตอนดึกๆ
แต่ถ้าไม่ถือสาเรื่องขลุกขลักเหล่านี้ก็สร้างไปเถอะค่ะ  ไม่มีใครว่าหรอก
fon
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 05 เม.ย. 05, 11:38

ขอบคุณค่ะ
ลำดวนเอ๋ยพี่จะด่วนไปก่อนแล้ว
ชมพูพาน
ตอบ: 175

ความสุขที่แท้อยู่ที่ใจ

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 03 มิ.ย. 05, 21:02

เรือนคุณย่าผมยังอยู่กันได้เลย นอกชานก็โล่ง โปร่งลมเย็นดี แต่ส่วนใหญ่บนเรือนจะเอาไว้นอนกับสวดมนต์ เก็บของหรือใช้ตอนทำบุญงานเลี้ยงพระ  แต่ปกติกลางวันก็อยู่ใต้ถุนเรือน ดูหนังดูละคร เลี้ยงหลาน ไปตามเรื่อง ผมคิดว่า บ้านเรื่อนไทยที่ปลูกไว้โชว์ มันไม่มีประโยชน์หรอก เรือนไทยจริงๆแล้วก็เหมาะกับวิถีชีวิตของคนไทยอยู่แล้ว เพียงแต่ เราเน้นว่า อยู่ง่ายกินง่าย สบายแน่นอน ถ้ายังติดว่าต้องอยู่ห้องปรับอากาศ  ใช้ชีวิตแบบฝรั่งละก็ คงอยู่เรือนไทยไม่ได้ เรือนไทยก็เหมาะกับคนที่มีวิถีชีวิตแบบไทย  มีเวลาอยู่บ้าน ดูแลบ้านทำความสะอาด เพราะเรือนไทยนั้นมีปัญหาเรื่องฝุ่นละอองมากพอควร ยิ่งถ้าเป็นเรือนที่ปรุงได้งามวิจิตรเท่าไหร่ การดูแลก็วุ่นวาย ต้องมีคนอยู่ทำเลยละ
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 03 มิ.ย. 05, 22:55

ในช่วงหลังๆที่ผ่านมาเห็นเรือนไทยหลายหลังที่ดูแล้วออกแนวประยุกต์ให้เข้ากับการอยู่อาศัยมากขึ้นนะครับ
ไม่ว่าจะเป็นวังเจ้า อย่างวังปลายเนิน หรือบ้าคนแบบบ้านคุณจิม ทอมป์สันก็ดูน่าอยู่ดีแต่ก็เหมือนที่คุณลำดวนเอ๋ยพี่จะด่วนไปก่อนแล้ว บอกล่ะครับบ้านแบบนี้ฝุ่นเยอะน่าดูจะมีสมบัติมากมายก็ไม่เหมาะเท่าไหร่ เหมาะกับคนที่มีบ้านอีกหลังไว้เก็บข้าวของเครื่องใช้อยู่แล้วนะครับ ในความคิดผม

ส่วนเรื่องจะไปสร้างบ้านเลียนแบบวัง ผมก็ไม่ทราบนะครับแต่ถ้าเป็นผมนะ บ้านเรา จะเอายุคไหนสมัยไหนก็ได้นี่นา จะไปเลียนแบบเขาทำไมล่ะครับ ไม่ว่าจะเป็นทิวดอร์ วิคตอเรียน อิตาลี หรืออะไรก็ได้เลือกเอาขอให้เราพอใจจะอยู่ ตามแบบของเราเป็นตัวของตัวเอง จะไปเลียนแบบเขาให้เป็นหลังที 2 หรือคนดูปุ๊บรู้ปั๊บว่า มาจากที่นั่นที่นี่ผมคงไม่ภูมิใจเท่าไหร่หรอกครับ

แต่เรื่องนึงที่ค่อนข้างจะไม่ชอบเอาเลยคือศิลปกรรมไทยหลายอย่างมีวรรณของเขาเอง อย่างบ้านคนเท่าที่จำได้ถ้าเป็นไทยแท้น่าจะไม่ให้เกิน 3 ห้อง(?) เรือนไทยที่เราเห็นเลยออกมาเป็นหลายๆหลัง เพราะไม่ใช่ตำหนักเจ้า(เหมือนตำหนักแดงในพิพิธภัณฑสถานแห่งชาติพระนคร หรือศาลาการเปรียญวัดใหญ่สุวรรณารามที่เป็นตำหนักเจ้ามาก่อน) หรือเรื่องการสร้างยอดพระมหาปราสาท(แบบพระที่นั่งดุสิตมหาปราสาท พระที่นั่งจักรีมหาปาราสาท พระที่นั่งศิวาลัยมหาปราสาท)หนะครับ เดี๋ยวนี้เห็นหลายที่ทำเกินหน้าเจ้าไปซะเยอะก็มี ไม่รู้เหมือนกันว่าดีรึเปล่า แต่ผมไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ครับ
นิรนารี
อสุรผัด
*
ตอบ: 37

Niranaree

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 24 ก.ค. 05, 03:45

ดิฉันชอบจังที่คุณศานติตอบ
ถูกใจตรงที่ดิฉันคิดไปหมด

ถ้าเป็นบ้านเรา...ของเรา
อยู่กะต๊อบก็มีความสุข
ส.เพลิง
อสุรผัด
*
ตอบ: 9

เรียน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 24 ก.ค. 05, 11:06

ผมคิดว่าสร้างยังไงให้มันอยู่แล้วสบายดีกว่าครับ
เพราะถ้ามาห่วงเรื่องทำตัวเหมือนจ้าวและจานรกกินกบาล ขี้กลากจะขึ้นหัวหมดแล้ว มันคงไม่ได้ทำอะไรหรอกครับ

ถ้าเลียนแบบจ้าว มันหมายถึง ถ้าคุณเกิดเปนมนุษย์ มีลูกตา มีแขนมีขา ต้องถ่าย ต้องใส่เสื้อผ้า.. จ้าวก็เหมือนกับเรา ก็มีแขนมีขา มีลูกตา ...เราก็นรกกินกบาล ที่บังอาจเกิดมาเหมือนจ้าวหรือครับ...
ถึงเรื่องบ้านใหญ่โต มันอาจจะไม่สบาย อย่างพระราชวังนั้น ค่าไฟก็มาก เดินก็ไม่ทั่ว
เขาสร้างไว้ประดับความอลังการ ทั้งๆที่ไม่ได้ใช้สอยประโยชน์ ยุคนี้เปนยุคประหยัดพลังงาน ผมแนะนำให้สร้างบ้านประหยัดพลังงานดีกว่า คุณไม่ต้องเสียค่าไฟฟ้า ค่าน้ำ ฯลฯ อีกมากมาย...
ลองไปสอบถามเรื่องบ้านประหยัดพลังงานดูนะครับ
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 24 ก.ค. 05, 11:24

เห็นด้วยกับคุณ ส. เพลิง นะครับ

เจ้าสมัยก่อน หรือสมัยปัจจุบันเองก็ตาม เป็นผู้อุปถัมภ์ศิลปินแขนงต่างๆ ให้มีอาชีพ มีที่กิน ที่อยู่ มีงานทำ การจะสร้างพระราชวังไว้ให้เป็นเกียรติทั้งแก่ผู้อยู่อาศัยและผู้เป็นแขกบ้านแขกเมืองหรือแขกของประเทศ ก็มีโอกาสให้ศิลปินเหล่านี้ทำงานได้อย่างเต็มที่เพื่อปากท้องของเขาเอง วังต่างๆจึงออกมาสวยงาม ยิ่งใหญ่อย่างที่เราเห็น

แต่ปัจจุบัน ผมเองไม่อยากได้บ้านที่วิจิตรพิสดาร ลายปูนปั้นงานจำหลักไม้ละเอียดลออดูแลยากหรอกครับ ลองนึกดูสิครับ ว่ามันจะเป็นที่เกาะของฝุ่นผงหรือหยากเหยื่อหยากไย่ขนาดไหน ทำความสะอาดก็ยาก เจ้าท่านมีภาระต้องดูแลประชาราษฎร์เป็นจำนวนมากการจ้างงานประชาชนเข้าทำงานเองก็เป็นอย่างหนึ่งที่ทำเพื่อประชาชนได้นะครับ ผมคงไม่กล้ารับภาระดูแลคนในปกครองหรือเด็กรับใช้มากเท่าแน่ๆ หาเงินได้ไม่มากเท่าครับ

ก็ขออยู่ง่ายๆ สบายๆ ไม่สกปรกซกมกมากนักก็พอครับ
kenkorn
อสุรผัด
*
ตอบ: 35

อาจารย์พิเศษ

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 24 ก.ค. 05, 12:54

แจมด้วย
อย่าไปสร้างตามจ้าว(มือ)เลยคุณไม่เห็นจะดูดีตรงไหน แล้วก็อย่างมงายให้มากเรื่องนรกจะกินกบาลอะไรเนี่ย เขาสร้างขึ้นมาเพื่อเป็นกุศโลบายหลอกเด็กครับ สร้างขนำหลังน้อยก็ได้ถ้าทุกคนในครอบครัวอยู่ด้วยความรัก
หน้า: [1]
  พิมพ์