เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 5 6 [7]
  พิมพ์  
อ่าน: 41139 เพลงเก่าตรึงใจ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 90  เมื่อ 20 ส.ค. 05, 09:26

น่าจะมีเพลงสำหรับหนุ่มโสด หรือหนุ่มอกหักซ้ำซากบ้างสักเพลงสองเพลง

What a Wonderful World จากเสียงของคุณตาหลุยส์ อาร์มสตรอง  ได้อารมณ์ซาบซึ้งมากค่ะ

แม้เสียงแกจะห้าว แตกพร่า ก็เป็นกาละมังแตก  ใบที่ไพเราะที่สุดในโลก

ชอบเอาซีดีเพลงนี้ มาเปิดในวันที่อากาศดีๆ มองออกไปเห็นฟ้าใส และเมฆขาว  ได้บรรยากาศมาก

หน้าฝนต้องงดเปิดชั่วคราว

ชอบไอเดียของคนแต่ง   เป็นคนที่มองโลกได้งดงามอะไรเช่นนั้น

WHAT A WONDERFUL WORLD

(George Weiss / Bob Thiele)

I see trees of green, red roses too

I see them bloom for me and you

And I think to myself, what a wonderful world

I see skies of blue and clouds of white

The bright blessed day, the dark sacred night

And I think to myself, what a wonderful world

The colours of the rainbow, so pretty in the sky

Are also on the faces of people going by

I see friends shakin' hands, sayin' "How do you do?"

They're really saying "I love you"

I hear babies cryin', I watch them grow

They'll learn much more than I'll ever know

Yes, I think to myself, what a wonderful world

เคยมีคนสงสัยว่า  ทำไมคุณตาหลุยส์ร้องว่า

The bright blessed day,the dog said good night

ทำเอาต้องวิ่งไปเปิดเนื้อเพลงดูแทบไม่ทัน

จริงๆแล้วคือ

The bright blessed day, the dark sacred night

ลองฟังดูซิคะ    the dog said good night จริงๆด้วย
คำฝอย
มัจฉานุ
**
ตอบ: 64

เรียน

ความคิดเห็นที่ 91  เมื่อ 20 ส.ค. 05, 20:06

โห คุณ paganini ดิฉันไม่เคยรู้เนื้อเพลง some one who watch over me  มาก่อน เวลาฟังก็ฟังผ่านๆ เพิ่งรู้วันนี้เองว่าเป็นเพลงสาวโสดขนานแท้  ต่อเนื้อเพราะดีนะคะเข้าใจเปรียบ แถมตอนหลังขอร้องให้เพิ่ม speed ด้วย (เวลา มีน้อย)

คุณเทาชมพูคะ ดิฉันว่า เพลง  what's a wonderful world  นี่ไม่ตกยุคนะคะ ใช้ได้ตลอดเลย บ่งบอกว่าเมื่อเราเข้าถึงธรรมชาติแล้วอะไรในโลกมันก็มหัศจรรย์น่าชื่นชมไปหมด (แต่ ไม่รู้มันจะยังเหลืออยู่ต่อไปอีกกี่มากกี่น้อย ธรรมชาติเนี่ย น่าเป็นห่วง) แม้แต่  dog ยัง said good night เลย อิ อิ ดีใจที่ได้รู้เนื้อเพลงจริงๆวันนี้ จะได้เลิกกังขาเสียที ว่า  dog มันมาเกี่ยวอะไร

วันนี้เอาเพลงสำหรับคน "อินเลิฟ" มาฝาก แปลเป็นไทยว่า "อยู่ในห้วงรัก" นี่เข้าทีกว่าไหมคะ ฟังดูลุ่มลึกดี ที่ได้ฟังเป็นของลูกสาวปู่แนท (เราต้องเรียกว่าป้า ว่า น้า หรือเปล่าคะ) นาตาลี โคล ค่ะ
The very thought of you

The very thought of you
And I forget to do..the little ordimary thing
that every one ought to do
I am leaving in a kind of day dream
I'm happy as a queen
And foolish though it may seem to me that's every thing
The mere idea of you,
the longing here for you
You never know how slow the moment goes til I near to you
I see your face in every flower  you eyes in stars above
It's just the thought of you
the very thought of you, my love

อยู่ในห้วงรักเลยมองทุกอย่าเป็นหน้าเธอไปหมด  เพลงหนุ่มอกหักนี่ยังหานึกไม่ออก แต่เวลานึกถึงเพลงหนุ่มใหญ่มีความรัก ดิฉันจะนึกถึงคุณนิรุต ศิริจรรยา ตอนเล่นละครเป็นอาเดียว ในเรื่องสลักจิต ทุกที

สลักจิต..ยอดชีวิต ...ของอาเดียว
Ester อันแสนหอม
อสุรผัด
*
ตอบ: 11

นิสิตคณะแพทยศาสตร์

ความคิดเห็นที่ 92  เมื่อ 21 ส.ค. 05, 16:09

ความรักเหมือนฟองเบียร์
ชวลีย์ ช่วงวิทย์

แรกรินเบียร์ย่อมเป็นฟองตั้งสองในห้า
ท่วมท้นลอยหน้าปุดขึ้นมาเพราะแรงฟองดัน
รินเบียร์จงรินให้เบาพอเพียงจะเอารสมัน
แม้แรงเดือดพลันจะเกิดแรงดันล้นเลย

เมื่อฟองคลายก็จะกลายเป็นน้ำเบียร์นั่น
สิ้นเสียแรงดันเปลี่ยนแปรผันด้วยแรงระเหย
เมื่อฟองยุบตัวลงก็คงยุบฟองเลย
นี่แหละท่านเอ๋ยคือรักชวนเชย อย่าเลยแคลงใจ

เปรียบความรักย่อมประจักษ์เช่นรักมาต้อง
ห้าวคึกคะนอง เบ่งใจพองเหมือนฟองเลยไป
รุมทรวงดวงใจคะนอง ฟองเบียร์คือฟองหัวใจ
รักแรงเท่าใด อย่าทำจิตใจเหมือนเบียร์

อย่าไวไฟ ค่อยทำไปอย่าให้มันพร่อง
อย่าเฉยเมินมอง จักเกินปองดั่งฟองที่เสีย
ต้องมีวิธีทำ อย่าทำเหมือนฟองเบียร์
ค่อยคลอค่อยเคลีย รักเหมือนฟองเบียร์ ได้เสียพอกัน
paganini
องคต
ตอบ: 406

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 93  เมื่อ 22 ส.ค. 05, 01:11

อาจารย์เทาชมพูครับ ผมเองก็หาเพลงหนุ่มโสดที่โหยหารักไม่เจอเหมือนกัน หรืออาจจะมีแต่ไม่มีค่าพอให้พูดถึงตรงนี้ก็ได้ นัยว่าหนุ่มๆทั้งหลายอาจจะต้องสงวนท่าทีในเรื่องนี้เพราะอายที่ยังโสดครับ  เอ... ว่าแต่อาจารย์พาดพิงถึงใครป่าวเนี่ย ที่ว่าอกหักซ้ำซากน่ะครับ ฮ่าๆๆๆๆ

คุณคำฝอยครับเพลงสาวโสดที่โดนใจผม น่ะ มักจะแต่งโดยผู้ชายครับ ประหลาดจริงเชียว
อย่างเช่นเพลง ฉันจะฝันถึงเธอของ ดนู ฮันตระกูล หรือ เชิ๊ตแขนยาวไทสีเทาของ เรวัติพุทธินันท์ เพลงเหล่านี้เพราะทั้งเนื้อร้องและทำนอง ว่างๆจะโพสต์ให้อ่านครับ
ขอบคุณสำหรับเพลง The very thought of you จริงๆผมไม่เคยได้ยินเพลงนี้หรอกครับพอดีวันนี้ไปร้าน CD เพื่อหาเพลง Ella Fitzgerald ก็บังเอิญได้ยินเพลงๆหนึ่งเสียงคุ้นๆ ฟังไปฟังมาถึงจำได้ว่าเป็นเสียงปู่ Nat King Cole เพราะมากๆ เลยเดินไปถามดีเจของร้าน เธอก็บอกว่าเป็นเพลง The Very Thought of You  เพลงนี้แหละครับ
อ้อ Natalie Cole นั้นคงยังไม่แก่หรอกครับสำหรับคุณคำฝอยอาจจะต้องเรียกพี่ครับ เธอเป็นอีกคนที่เสียงเพราะ ใสแจ๋วมากเลย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 94  เมื่อ 22 ส.ค. 05, 10:53

หาเพลงอกหักไม่ได้   แสดงว่าคุณ paganini คงสุขภาพรัก แข็งแรงดีนะคะ

เพลงป๊อบที่ประยุกต์มาจากเพลงคลาสสิค มีหลายเพลง  ล้วนแต่ประสบผลสำเร็จขึ้นอันดับหนึ่ง อย่าง TONIGHT WE LOVE  

จากTchaikovsky's Piano Concerto in B-Flat Minor

Tonight we love while the moon

Beams down in dream light tonight

We touch the stars

Love is ours

Night winds that sigh

Embrace the sky

Tonight we love in the glow

That glows so softly I know

This wasn't meant to borrow but tomorrow

Will it be gone

Or will it always live on

Tonight we love  
Olympus
อสุรผัด
*
ตอบ: 12

ความคิดเห็นที่ 95  เมื่อ 22 ส.ค. 05, 14:50

พูดถึงเพลงคลาสสิค ไม่ทราบว่านักประพันธ์คนโปรดของแต่ละคนคือใครบ้างครับ ผมชอบ Johannes Brahms กับ Frederic Chopin ครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 96  เมื่อ 22 ส.ค. 05, 15:05

Peter Tchaikovsky ค่ะ
สูงกว่านี้ ปีนบันไดฟังไม่ค่อยไหว
คำฝอย
มัจฉานุ
**
ตอบ: 64

เรียน

ความคิดเห็นที่ 97  เมื่อ 22 ส.ค. 05, 20:21

เพิ่งนึกออกอีกเพลงที่ร้องโดยชายหนุ่มคร่ำครวญถึงหญิงสาว ก็เพลง "she"  ไงล่ะคะ แต่ว่าจำเนื้อได้ไม่หมดน่ะค่ะ เพลงคนโสดที่ได้ฟังโดยมากก็มักจะเป็นเพลงที่สาวๆ ร้อง

คุณ paganini พูดถึงเพลง "ฉันจะฝันถึงเธอ" ดิฉันชอบเพลงนี้มากเช่นกัน คิดว่าเพลงนี้ไม่ใช่เพลงแนวตลาด งานของคุณดนู ฮันตระกูล ชุดแรก หรรษคดี มีคนรู้จักมากว่าชุดนี้ที่มีเพลง "ฉันจะฝันถึงเธอ" เวลาเล่นต่อเพลงแล้วดิฉันร้องเพลงนี้ เพื่อนๆ ของดิฉันชอบทำหน้าประหลาด แล้วถามว่า "มีด้วยเหรอเพลงแบบนี้ เธอมั่วหรือเปล่า" คิดแล้วแค้น จำได้ว่าครั้งหนึ่งมีเพื่อนต่างชาติถามว่า ภาษาไทยเป็นยังไง ช่วยพูดหรือร้องเพลงให้ฟังสักท่อนได้ไหม ประโยคแรกที่นึกได้ คือ "เมื่อตะวันลับลา ฟ้าก็หมองมืดหม่น ทนเงียบเหงา อ้างว้าง" เขายังชมเปาะว่าเป็นภาษาที่ไพเราะ ดิฉันก็เสี่ยงมากที่บังอาจโชว์เสียงกาละมังแตก กลัวทำชาติขายหน้าจะแย่

อาจารย์เทาชมพูและคุณ olympus คะ ดิฉันเคยฟังงานของ  Tchaikovsky บ่อยๆ เมื่อตอนอยู่ที่บ้านเราน่ะค่ะ ฟังไปฟังมาบางเพลงรู้สึกว่าเสียงไวโอลิน โหยหวนและบีบคั้นจิตใจมาก ช่วงที่เครียดๆ ต้องเลิกไปค่ะ กลัวจะโดดตึก แหะ แหะ แต่เพราะ Tchaikovsky ทำให้ดิฉันเข้าใจว่า ดนตรีมีอิทธิพลกับมนุษย์มากเพียงใด ดิฉันเองก็ไม่ทราบว่ากับนักประพันธ์ท่านใดต้องปีนบันได เพราะดิฉันรู้สึกว่าตัวเองเป็นคนแอบฟังอยู่ตามใต้ถุนน่ะค่ะ คือฟังเอาบันเทิงเป็น background  เวลาทำงานน่ะค่ะ ตอนนี้ที่ฟังบ่อยๆ เวลาทำความสะอาดบ้าน คือ บีโธเฟน กับ โมสาร์ทค่ะ
เห็นอาจารย์เทาชมพูเอาเพลง pop ที่ทำจาก classic มาฝาก วันนี้ดิฉันเลยขอมาแบบ musical จากเรื่องโปรดของดิฉัน  Phantom of the opera  ค่ะ เสียดายที่ไม่ได้มีโอกาสไปดู มีมาแสดงแต่ไม่ใช่ในเมืองที่ดิฉันอยู่ อีกอย่างเล่นเป็นภาษาเยอรมันเลย ไม่แน่ใจว่าตัวเองจะสนุกหรือเปล่า วันนี้เอา  All I ask of you  มาฝากค่ะ

All I ask of you
RAOUL
No more talk
of darkness,
Forget these
wide-eyed fears.
I'm here,
nothing can harm you -
my words will
warm and calm you.
Let me be
your freedom,
let daylight
dry -your tears.
I'm here,
with you, beside you,
to guard you
and to guide you . . .
CHRISTINE
Say you love me
every
waking moment,
turn my head
with talk of summertime . . .
Say you need me
with you,
now and always . . .
promise me that all
you say is true -
that's all I ask
of you . . .
RAOUL
Let me be
your shelter,
let me
be your light.
You're safe:
No-one will find you
your fears are
far behind you . . .
CHRISTINE
All I want
is freedom,
a world with
no more night . . .
and you
always beside me
to hold me
and to hide me . . .
RAOUL
Then say you'll share with
me one
love, one lifetime . . .
Iet me lead you
from your solitude . . .
Say you need me
with you
here, beside you . . .
anywhere you go,
let me go too -
Christine,
CHRISTINE
Say you'll share with
me one
love, one lifetime . . .
say the word
and I will follow you . . .
BOTH
Share each day with
me, each
night, each morning . . .
CHRISTINE
Say you love me . . .
RAOUL
You know I do . . .
BOTH
Love me -
(They kiss)
Anywhere you go
let me go too . . .
Love me -
of you . .
(CHRISTINE starts from her reverie)
CHRISTINE
I must go -
they'll wonder where I am . . .
wait for me, Raoul!
RAOUL
Christine, I love you!
CHRISTINE;
Order your fine horses!
Be with them at the door!
RAOUL
And soon you'll be beside me!
CHRISTINE
You'll guard me, and you'll guide me . . .
เอามาจาก
 http://www.seeklyrics.com/lyrics/Phantom-Of-The-Opera  
paganini
องคต

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 98  เมื่อ 23 ส.ค. 05, 03:30

กระทู้ไปเร็วจัง ตอบไม่ค่อยจะทันเลย แต่ก็ดีใจครับการคุยก็ออกรสชาติดี

อาจารย์เทาฯครับ การที่หาเพลงหนุ่มโสดหรืออกหักไม่ได้ มิได้แสดงว่าสุขภาพรักผมแข็งแรงหรอกครับ อาจจะเป็นในทางตรงข้ามที่สุขภาพด้านนี้แย่จนเกินกว่าจะหาเพลงใดมาเยียวยาก็ได้นะครับ หุหุหุ

อยากจะกล่าวถึง Louis Armstrongs ซักหน่อยครับว่าตอนผมเริ่มฟังเพลงแจ๊ซก็เริ่มที่ลุงหลุยส์คนนี้แหละครับ สำหรับนักร้องเสียงอ่างแตก(ชอบจริงๆครับฉายานี้) คนนี้ผมว่าเสน่ห์ของแกอยู่ที่ จิตวิญญาณ อารมณ์ ความรู้สึกที่แกแสดงออกมาเมื่อเล่นดนตรี เป็นธรรมชาติมากๆ มันเหมือนกับกิจวัตรประจำวันของแกที่ต้องร่วมเป่าทรัมเป็ตกับเพื่อนๆ ดื่ม กิน แล้วก็หัวเราะเฮฮา แซวกัน ผมรู้สึกอย่างนี้เพราะเทปหรือ CD ที่ผมฟังมักจะเป็นบันทึกการแสดงสดซึ่งมันได้บรรยากาศมากๆ

ฟังแล้วเหมือนแกมีความสุขมากๆๆๆๆๆๆ ที่ได้เล่นคอนเสิร์ต แกบันทึกอารมณ์ความรู้สึกส่งผ่านน้ำข้ามทะเล ข้ามกาลเวลามาให้ผมได้สัมผัส

ครับ แจ๊ซของลุงหลุยส์นับเป็นแจ๊ซที่เข้าถึงง่าย ผมพึ่งจะสังเกตครับว่าลูกเล่นของแกเมื่อต้องโซโล่ทรัมเป็ต จะง่ายๆ ธรรมดา ไม่พิศดาร 7-8 ตลบแบบศิลปินแจ๊ซคนอื่นเล่นกัน ของ

แกจะจริงใจ สวยงาม พอดีๆไม่มากไม่น้อย ไม่เสแสร้ง ผมรู้สึกยังงี้จริงๆครับ ดังนั้นเมื่อไหร่ที่ผมได้ยินเสียงแก และเสียงทรัมเป็ตที่ตามมา รอยยิ้มครับ จะปรากฏ

เคยเห็นหน้าปกเทปเขาจะตั้งชื่อว่า The Wonderful World of Louis Armstrong หรือ Louis Armstrong : The Great Entertainer ! นี่แหละครับ นิยามความเป็นตัวตนของลุงหลุยส์

เพลง What a Wonderful World นี้ใครๆร้องก็ไม่ Wonderful เหมือน ลุงหลุยส์ร้องหรอกครับ ผมฟังแล้วมองเห็นรอยยิ้ม นั่นเป็นเพราะเพลงดี มองโลกในแง่ดีถ่ายทอดโดยศิลปินสุขนิยม สังเกตมั้ยครับว่าเพลงของแก ที่แกร้องบันทึกเทปส่วนใหญ่จะเป็นเพลงที่มีแต่ความสุข สนุกสนาน รักที่สมหวังหวานเจี๊ยบ เคยฟังมั้ยครับ A Kiss to Build a Dream On หวานแบบอ่างแตกอ่ะผมฟังสมัยยังวัยรุ่นเคลิ้มมากๆ When You Smiling เทียบกับเวอร์ชันที่ปู่ แน็ต คิงโคล ร้อง ผมชอบลุงหลุยส์มากกว่าแฮะ โดยเฉพาะ ท่อนที่ร้องว่า When you smiling, the whole wold smile with you! การถ่ายทอดอารมณ์ผ่านน้ำเสียงของแกทำให้ผู้ฟังเชื่อจริงๆว่าโลกกำลังยิ้มตามเมื่อเธอยิ้ม แหม  อะไรจะซึ้งขนาดนั้น ฮ่าๆๆ

ผมมีเพลงหนึ่งมฝากทุกท่านครับ เป็นเพลงเชิงสุขนิยมของลุงหลุยส์เช่นกัน เพลงนี้ใครๆก็ร้อง Frank Sinatra, Nat King Cole etc…. แต่แน่นอนว่าผมรักเวอร์ชันที่ลุงหลุยส์เล่นและร้องมากที่สุด  ฟังตอนท้อแท้ ฟังท้อถอย ผมมักจะได้รับพลังกลับคืนมาเสมอ

On the Sunny Side of the Street

Grab your coat and get your hat

Leave your worries on the doorstep

Life can be so sweet

On the sunny side of the street

Can't you hear the pitter-pat

And that happy tune is your step

Life can be complete

On the sunny side of the street

I used to walk in the shade with my blues on parade

But I'm not afraid...this rover?s crossed over

If I never had a cent

I'd be rich as Rockefeller

Gold dust at my feet

(instrumental break)

I used to walk in the shade with them blues on parade

Now I'm not afraid... this rover has crossed over

Now if I never made one cent

I?ll still be rich as Rockefeller

There will be goldust at my feet

On the sunny

On the sunny, sunny side of the street

เพลงนี้มีทำนองที่สง่างาม  ปนเศร้าเล็กน้อย แต่รู้สึกได้ถึงความสดใส ถึงความหวังในชีวิตต้องฟังเวอร์ชันที่ลุงหลุยส์แกเล่นแบบเร็วๆคล่องๆหน่อยนะครับเพราะหลังจากนั้นแกเล่นอีกแบบนึง ช้าลงมากไม่พลิ้วไหวเหมือนเวอร์ชันก่อน ทำนองเพลงนี้มีคนเอามาดัดแปลงเป็นเพลงไทยชื่อ รักไม่รุ้ดับ ที่ขึ้นว่า “ถึงจะสิ้นวิญญาณกี่ครั้ง ฉันก็ยังรักเธอฝังใจ.....” ไม่เหมือนทั้งหมดแต่คล้ายๆครับ

ก่อนจบตรงนี้ขอฝากคำพูดของ Leaonard Bernstein วาทยกรและนักแต่งเพลงผู้ยิ่งใหญ่ของอเมริกาไว้ครับ ช่างตรงใจผมจริงๆ

"What he does is real, and true, and honest, and simple, and even noble. Every time this man puts his trumpet to his lips, even if only to practice three notes, he does it with his whole soul."

-- Leonard Bernstein on Louis Armstrong (07/14/56)
paganini
องคต

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 99  เมื่อ 23 ส.ค. 05, 04:25

เพลงคลาสสิก จริงๆแล้วผมว่าดนตรีก็เหมือนอาหารแหละครับมีหลายสัญชาติมีหลายรสชาติ มีหลายแบบที่ดีๆที่คนจะแยกได้ยากว่าแบบไหนดีกว่ากัน ผมเป็นชาวใต้ก็คิดว่าแกงพุงปลากับสะตอนี่อร่อยที่สุดในโลก แต่เพื่อนชาวรัสเซียของผมอาจจะบอกว่าไอ้นี้ทำไมกลิ่นเหมือนอึ
คนที่มีพื้นเพแบบไหนก็มักจะเอียงไปชอบแบบนั้น หรือไม่ก็เป็นเรื่องรสนิยมที่บังเอิญมันชอบ ในเมืองไทยหรือที่อื่นๆในโลกอาจจะวางเพลงคลาสสิกไว้ในที่สูง นั่นอาจจะเป็นเพราะว่าเป็นดนตรีที่ต้นทุนสูง คิดดูสิครับ กว่าจะเล่นไวโอลินได้ใช้เวลากี่ปี กว่าจะเอานักไวโอลินร่วม 100 คนมาเล่นร่วมกันต้องซ้อมอีกเท่าไหร่ วงออรเคสตร้าวงหนึ่งต้องลงทุนสูงมากๆทั้งเงินและเวลา ในขณะที่เพลงโฟลคส์ แค่กีต้าร์ตัวเดียวของ John Denver ก็ทำความประทับใจให้คนทั่วโลก
ผมคิดว่าดนตรีคลาสสิกมันก็เป็นแค่อีกรูปแบบหนึ่งของสิ่งบันเทิงทางโสตประสาทเท่านั้น ถ้าชอบก็ฟัง ถ้าไม่ชอบก็อย่าพยายามฟังเพียงเพราะว่ามันเท่ห์ เราต้องซื่อสัตย์ต่อหูและใจเราครับ
สำหรับผมถ้าคำว่าชอบคงไม่พอครับ ต้องใช้คำว่าหลงใหล อิอิอิ จริงๆแล้วผมหลงใหลดนตรีหลากหลายชนิดแหละครับ

อาจารย์เทาชมพูครับ ผมชอบมากๆ กับทำนองตอนขึ้นต้นของ Piano Concerto  No.1 มันหวานปนเศร้า สง่าแต่ไม่องอาจ อันที่จริงผมว่าดนตรีของ Tchaikovsky นี่เป็นยอดนิยมอันดับหนึ่งของโลกดนตรีคลาสสิกเลยนะครับเพราะทำนองเพลง ไม่ว่าท่านจะเขียน Symphony, Overture, String Quartet หรือ อะไรก็ตามท่านจะเขียนทำนองออกมาได้อย่างสวยงาม ไม่ซ้ำซาก ต่างๆกันออกไป ทุกทำนองสวยงามที่สุดเท่าที่มนุษย์เคยเขียนขึ้นมา ตอนวัยรุ่นผมหลงใหลเพลงของ Tchaikovsky มากๆไม่ว่าเพลงใดของท่านผมจะรุ้สึกซาบซึ้งดื่มด่ำ เพลงของท่านเต็มไปด้วยอารมณ์และความรู้สึกอย่างแท้จริง ท่านถ่ายทอดความเศร้าอันยิ่งใหญ่ในชีวิตท่านมาไว้ทางดนตรีของท่าน เปรียบเสมือนแผ่นเสียงบันทึกอารมณ์ ที่ถ่ายทอดข้ามกาลเวลามาให้เราได้รับรู้
เดี๋ยวจะขอริอ่านทำตัวเป็นจิ๋ว บางซื่อ แห่งบรรเลงรมย์ซักเล็กน้อย ขอแนะนำดนตรีของ Peotr Ilyitch Tchaikovsky อย่างสั้นๆ

Symphony No. 4, 5, 6  ถ้าเขาว่า Mozart เขียน Symphony 3 บทสุดท้าย(No. 39, 40, 41)ในชีวิตอย่างไว้ลายฉันใด Tchaikovky ก็ทิ้ง 3 Symphony สุดท้ายไว้ให้โลกได้อย่างยิ่งใหญ่ฉันนั้น เอาเป็นว่าไม่บรรยายมากเพราะทุกเพลงทุกท่อน Symphony No. 5 นั้นถือว่าเป็นงานชิ้นเยี่ยมที่สุดชิ้นหนึ่งในเชิงการประพันธ์ดนตรี ท่อนที่ 2 ที่มี Horn Solo นั้นเพราะจับใจ
Symphony No. 6 “Pathetique” งานชิ้นนี้ Tchaikovsky ตั้งใจถ่ายทอดอารมณ์ความรู้สึกแลชีวิตของท่านไว้ ท่านตายหลังจากการออกแสดงซิมโฟนีบทนี้ไม่กี่สัปดาห์ ท่อนแรกมีทำนองที่ไพเราะหวานซึ้งและเศร้าที่สุดในโลก ท่อนสุดท้ายเศร้าโหยหวน คร่ำครวญอย่างน่าเวทนา เป็นเพลงอำลาโลกของท่าน Tchaikovsky
Violin Conerto in D major นี่คงเป็นเพลงที่คุณคำฝอยพูดถึง นี่แหละครับต้นแบบเพลง ม่านไทรย้อยที่ครูสุทิน เทศารักษ์ นำมาดัดแปลง ปัจจุบันนี้ไวโอลินคอนแชร์โต บทนี้คือสิ่งศักดิ์สิทธิ์ในวงการไวโอลิน ทุกคนที่จะก้าวสู่การเป็น Virtuoso ต้องเล่นเพลงนี้  ยอดนิยมมากๆครับ เต็มไปด้วยลวดลาย และคุณค่าทางดนตรี
Andante Cantabile from String Quartet No.1
เพลงเพราะๆเย็น หวาน เล่นโดยไวโอลินและวงสตริงควอเท็ต
Overture Romeo and Juliet
อันนี้ยุ่งเหยิง ตื่นเต้น เศร้า หวานซึ้ง ครบทุกรสครับ เหมือนนิยายของเชคสเปียส์นั่นแหละ ท่อนช้าที่เป็น love theme น่ะครับ โหย ว่ากันว่าเป็นเพลงรักที่หวานที่สุดในโลกเลยครับ

อยากจะเขียนอีกเยอะ แต่นอนก่อนดีกว่า คุณคำฝอย โพสต์เพลงโปรดของผมอีกแล้ว เพลงนี้ฝ่ายชายใครร้องก็ช่างแต่ Christine ต้องเป็น Sarah Brightman เท่านั้น เพราะเธอคือ Christine ตัวจริงโดยที่ Phantom คือผู้แต่ง ฮ่าๆๆๆๆ
อ้อ น่าประทับใจที่คุณคำฝอยรู้จักเพลง ฉันจะฝันถึงเธอ ด้วย หาได้ยากครับเพลงนี้มี 2 เวอร์ชันคืออันแรกที่ศรัณย่า ร้องไว้ในชุดเทียบเสียง (มั๊ง) อีกอันคือที่คุณ สุภัทรา อินทรภักดี ร้องไว้ในชุดเมื่อดอกซากุระบาน ฟังเพลงตัวอย่างได้ตามลิ้งค์ข้างล่างนะครับ

http://dnunet.com/SongSmith/supatra.html

สำหรับผมชอบศรัณย่ามากกว่า การร้องเพลงของศรัณย่าไม่เป็นมืออาชีพเท่าสุภัทรา แต่ศรัณย่าเป็นธรรมชาติ ไม่เสแสร้ง แต่สุภัทราก็ร้องดีมากๆเลยนะครับ
เพลงนี้คงเป็นตัวแทนของสาวโสดที่คะนึงหาคนที่เธอแอบปลื้มอยู่ ได้อารมณ์เหงา อารมณ์เพ้อฝัน อารมณ์ในยามเย็น อาจารย์ดนู ฮันตระกูล เป็นอีกหนึ่งในนักแต่งเพลงผู้ยิ่งใหญ่ที่ชาวไทยเราควรภูมิใจครับ

เมื่อตะวันลับลา ฟ้าก็หมองมืดหม่น
ทนเงียบเหงา อ้างว้าง
เมื่อเธอลาลับไกล กลับอุ่นไอไม่สร่าง
ใจฉันค้างเคียงเธอ
รู้หรือไม่ ว่าข้างในดวงตาสองนั่น
ฉันได้พบความอบอุ่นใจ
รู้หรือเปล่าว่าข้างในรอยยิ้มของเธอ
ฉันแอบเพ้อละเมอ คร่ำครวญ
อิ่มอกอวลอาย
อยากจะบอกซักคำ ฉันได้ถลำหัวใจ
ตกอยู่ในความรัก
เมื่อตะวันนิทรา ฟ้าก็มาพบจันทร์
ฉันจะฝันถึงเธอ

ปล. เนื้อร้องสวยจังแฮะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 100  เมื่อ 23 ส.ค. 05, 08:45

เพลงคลาสสิค มีทั้งระดับฟังง่ายและระดับฟังยากค่ะ    พวกยากๆดิฉันก็ขึ้นไปไม่ถึงเหมือนกัน    อย่างของเบโธเฟน ฟังได้เฉพาะ Pastoral Symphony  เพลงอื่นต้องวางไว้บนหิ้งก่อน  ปีนไม่ไหว

ส่วนของไชคอฟสกี้ รู้สึกว่ายังไม่ต้องปีนมากนัก   เพลงของเขาหลายเพลงหวานละเมียดละไม  ชวนฝัน    ถ้าฟังเพลินๆ ให้อารมณ์ชื่นบานแล้วขอเลือก  The Nutcracker Suite    เหมือนได้กลับไปสู่วัยเด็กอีกครั้ง  

คุณคำฝอยลองหามาฟีงสิคะ  รับรองว่าฟังแล้วไม่มีอารมณ์โดดตึก อาจจะอยากลุกขึ้นเริงระบำก็ได้

ฟังคุณ paganini วิจารณ์คุณลุงหลุยส์แล้ว   ตรงกับที่ใจคิดอยู่เหมือนกันว่า เสน่ห์อ่างแตกของแกอยู่ที่แกไม่ได้ร้องด้วยเสียง แต่ร้องด้วยใจ   ใจแกเบิกบาน ยิ้ม หัวเราะ กับคนฟังทุกคน  ฟังเพลงแกก็เลยเหมือนแกมายืนเขย่ามือยิ้มร่าฟันขาวทักทายเราอยู่ตรงหน้า  ทำให้เราต้องพลอยยิ้มตอบแกด้วย    เหมือนเพลง Hello Dolly น่ะค่ะ

ศิลปะ ไม่ว่าจะเป็นวิจิตรศิลป์ คีตศิลป์ หรือวรรณศิลป์  ล้วนแล้วกลั่นกรองมาจากอารมณ์ของศิลปินผู้สร้างออกมาทั้งนั้น      ถ้าสักแต่ว่าเขียนๆไป ต่อให้ถูกต้องตามหลักเกณฑ์ครบถ้วนแต่ไร้อารมณ์   ก็ไม่นับเป็นศิลปะ  

อารมณ์อันประณีตของศิลปินบ่อยครั้งเป็นอารมณ์ที่พุ่งขึ้นถึงขีดสุด  ทั้งสุขและทุกข์   แต่โลกมีความทุกข์มากกว่าสุข  ผลงานเอกๆของศิลปินจึงมักกลั่นกรองมาจากความปวดร้าวในส่วนลึก      ทำเอาคนเสพย์หัวใจหวั่นไหวไปด้วย    น้อยคนที่ถ่ายทอดความรู้สึกลึกซึ้งในความสุข   แต่ก็ไม่ใช่ไม่มีเอาเสียเลย   ใครจะชอบแบบไหนก็แล้วแต่รสนิยมและภูมิหลังละค่ะ

การเสพย์ศิลปะนั้นผู้เสพย์บางคนโชคดีมีหัวทางนี้ก็เข้าถึงได้ง่ายหน่อย   แต่บางคนก็ต้องอาศัยการฝึกฝนถึงจะทำได้   100 คนก็อาจจะ 100 ขั้นตอน ไม่เท่ากัน    ดิฉันเป็นประเภทไต่บันไดฟังได้ไม่กี่ขั้น  โดยมากกลับแหกคอกไปชอบเพลงคลาสสิคที่เขา"ย่อย" ให้ฟังง่ายเช่นเอามาดัดแปลงเป็นเพลงป๊อบ

ติดใจ "ม่านไทรย้อย" เคยฟังตั้งแต่ยังไม่รู้ว่าดัดแปลงจากของไชคอฟสกี้   ค่ะ

เอามาฝากอีกเพลงค่ะ  เพลงนี้จาก Swan Lake ใช่ไหมคะคุณ paganini

Full moon and empty arms

The moon is there for us to share

But where are you?

A night like this could weave a memory

And every kiss could start a dream for two

Full moon and empty arms

Tonight I'll use the magic moon to wish upon

And next full moon if my one wish comes true

My empty arms will be filled with you
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 101  เมื่อ 23 ส.ค. 05, 08:54

เชิญสนทนาต่อที่กระทู้นี้ค่ะ
 http://www.vcharkarn.com/include/vcafe/showkratoo.php?Cid=18&Pid=35995

ขอปิดกระทู้ที่ยาวมาก โหลดยาก ไว้แค่นี้
ขอบคุณค่ะ
หน้า: 1 ... 5 6 [7]
  พิมพ์