เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 33040 "พิงค์" ในคำว่า "นครพิงค์"
Hotacunus
องคต
ตอบ: 613

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 25 พ.ย. 05, 03:56

ตอบ คุณ pharmaceutical scientist ครับ

จากที่ตั้งข้อสังเกตว่า
"แต่เดิมอักษรไทยที่เกินมา เช่น ขอ ขวด ฌ ฑ ษ ศ ฯลฯ นั่นอาจเคยถูกกำหนดเสียงให้แตกต่าง
แต่อาจเนื่องมาจากการเพี้ยนของภาษาทำให้มีการออกเสียงซ้ำอย่างที่ได้ยินอยู่ในปัจจุบันนี้"

ชุดอักษรไทยนี้ เราได้ยืมระบบการลำดับอักษรจากชุดอักษรสันกฤตครับ ซึ่งเป็นการจัดลำดับวรรคอักษรตามหลักสัทศาสตร์ในการออกเสียง

อักษรที่เชื่อกันว่าเป็นอักษรที่เดิมออกเสียงต่างมี ๒ ตัว ครับ คือ ฃ กับ ฅ ส่วน พวก วรรค ฎ ฐ ฑ ฒ ณ หรือ พวก ษ ศ และอื่นๆ ที่มีการซ้ำเสียงนั้น ก็เพราะว่า เดิมเป็นเสียงในภาษาสันกฤตครับ ซึ่งภาษาไทยเราไม่มี เราก็เลยออกเสียงซ้ำไปเลย เช่น ฏ กับ ต หรือ ณ กับ น

นอกจากนี้ก็มีตัวอักษรที่เราประดิษฐ์เพิ่มขึ้นด้วย เพราะภาษาสันกฤตไม่มีตัวอักษรสำหรับเสียงเหล่านี้ คือ ซ ด บ ฝ ฟ ฮ  และแถม ฎ อีกตัวสำหรับไว้แผลงตัว ฏ เช่น จาก ฏีกา เป็น ฎีกา

ส่วนตัว ฬ นั้น เรายืมมาจากภาษาบาลีครับ เพราะอักษรตัวนี้ไม่มีในชุดอักษรเทวนาครีของภาษาสันกฤต

ผมเคยโพสเป็นตารางไว้ที่กระทู้นี้ครับ
 http://www.vcharkarn.com/include/vcafe/showkratoo.php?Cid=19&Pid=5016
ความเห็นที่ ๑๑ นะครับ
pharmaceutical scientist
มัจฉานุ
**
ตอบ: 70

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 25 พ.ย. 05, 10:52

อ้อ อย่างนี้นี่เอง
ได้ความรู้ใหม่อีกเพียบเลย
จากกระทู้ที่ถามความหมายของคำ
ตอนนี้กลายมาเป็นเรื่องราวความเป็นมาของอักษรไทยซะนี่

จริงๆ เรื่องนี้ก็น่าสนใจ น่าจะเขียนเป็นบทความได้เหมือนกันนะครับ
ยังไงก็ฝากไปพิจารณาด้วยครับ

ขอขอบคุณ ทุกท่านที่มาให้ความรู้ครับ
ohmmy
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ทำงานและศึกษา

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 12 ต.ค. 06, 10:59

สวัสดีครับ พอดีผมเป็นคนเหนือ และทางบ้างมีอักษรคิดว่าไม่น่าจะใช่ตัวเมืองแน่นอนแต่คล้ายๆกัน และตกทอดมาหลายรุ่นแล้วครับ ผมเลยกอปปี้มา อยากรู้ว่าเค้าเขียนว่าอย่างไร ไม่ทราบว่ามีใครอยากจะช่วยผมแปลหรือเปล่าเพราะผมต้องการคนช่วยแปลอยู่ครับ ถ้าสนใจอย่างไรช่วยติดต่อกลับ ที่ ohmbjm@hotmail.com ด้วยน่ะครับ หรือว่ามีคำแนะนำทางที่ดีอย่างไรช่วยแนะนำหน่อยน่ะครับจะได้คลำถูกทางครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ ด่วนได้ยิ่งดีครับ
ศศิศ
พาลี
ตอบ: 326

อหังการ์ ล้านนาประเทศ

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 15 ต.ค. 06, 05:56

คุณโอมมี่ลอง สแกนมาให้ชมหน่อยสิครับ ว่ามันเป็นอย่างไร จะได้แนะนำได้ถูกว่าจะทำอย่างไรต่อไป จะได้รู้ว่าตัวหนังสือที่ว่านั้นเป็นตัวอะไรกันแน่นะครับผม

- ศศิศ -
กลับมาแล้วคนดี
อสุรผัด
*
ตอบ: 13

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 01 ธ.ค. 06, 20:33

ทดสอบ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์