เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 9 10 [11] 12 13 14
  พิมพ์  
อ่าน: 140699 กระทู้ราชสกุล
Japonica
ชมพูพาน
ตอบ: 109

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 150  เมื่อ 29 มิ.ย. 06, 01:44

กราบขออภัย และขอชี้แจงด้วยความเคารพครับ

1) ในความเห็น 147 ย่อหน้า 2 ในวงเล็บ ผมได้ออกตัวไว้แล้วว่า ผมใคร่รู้หากเป็นเรื่องที่คนภายนอก
สามารถรับทราบได้ หากไม่ตรงเงื่อนไขที่ผมระบุไว้เพราะเป็นเรื่องลับที่คนนอกไม่สมควรรู้ ผมก็
ไม่ประสงค์จะสอดรู้ความลับในครอบครัวของผู้อื่นครับ

ผู้แต่งหนังสือบางครั้งแย้มอะไรออกมาครึ่งๆกลางๆ ทำให้ผู้อ่านอยากทราบส่วนที่ขยักเอาไว้
ทั้งนี้ผู้แต่งไม่ได้แย้มพรายว่าเรื่องที่ขยักไว้ เป็นเรื่องลับขนาดไหน ทำให้ผู้อ่านที่มีสติโง่เขลา
เช่น ผม หรือผู้อ่านท่านอื่นอีก ไม่สามารถหยั่งรู้ได้ว่ากำลังก้าวล่วงเข้าไปเข้าไปในเรื่องที่ควรหรือไม่ควร

ทั้งๆที่ผมออกตัวไว้แล้ว หากคำถามผมผิดพลาด ขออาจารย์โปรดกรุณาช่วยลบทิ้งให้ด้วย
จักขอบพระคุณยิ่งครับ

อนึ่ง ไม่ว่าหนังสือ "ประวัติต้นรัชกาลที่ 6" ก็ดี หรือ "ทางออกแห่งยุคสมัย" โดย ส. ศิวลักษณ์ ก็ดี
หรือบันทึกของ มจ. หญิงพูนพิสมัย ผู้เป็นพระธิดาคนโปรดของกรมพระยาดำรงฯ ก็ดี ล้วนแต่
สะท้อนให้เห็นภาพประวัติศาสตร์ ที่แหว่งเว้าหายไป ให้ต่อติดเป็นจิกซอที่สมบูรณ์ขึ้นมา ถามว่า
หนังสือทั้งสามผ่านเซ็นเซอร์มาได้ยังไงครับ? ผมเองขนลุกขนพอง แกมฉงนว่าหนังสือเช่นนี้
กองบรรณาธิการศิลปวัฒนธรรม ซึ่งมีผู้ทรงคุณวุฒิมากมายกล้าปล่อยออกมาได้ แสดงว่าแนวโน้ม
ของสังคมไทยกล้าเผชิญความจริงมากขึ้น ถึงกล้าเอาเรื่องหมิ่นเหม่ออกมาเล่าขานใช่ไหม?

คำถามของผมข้างบนนี้ เทียบกับหนังสือสามเล่มข้างต้น ดีกรีความเผ็ดร้อนเหมือนพริกหยวกเทียบ
กับพริกขี้หนูสวนอย่างไรอย่างนั้น ก่อนผมจะตั้งคำถามก็ได้กลั่นกรองแล้วชั้นหนึ่ง เมื่อยังไม่แน่ใจก็
อุตส่าห์ออกตัวไว้แล้ว ผมเองก็มีมารยาทในระดับหนึ่งครับ

2) ในกระทู้เจ้าจอมเพิ่ม ผมมีคำถามในใจตั้งหลายแห่ง ด้วยความที่คิดว่าตัวเองมีมารยาท จึงไม่กล้าถาม
คำถามอาจารย์ที่จะดูเป็นการจับผิดผู้เล่า ผมเองให้เกียรติผู้เล่าเสมอครับ แต่ขออนุญาตพูดตรงๆโดยยก
ข้อเขียนที่อาจารย์โคตมามาไว้ตรงนี้อีกครั้งหนึ่งครับ

"วันนั้นประทับแรมที่จังหวัดราชบุรี ในบริเวณพลับพลาที่ประทับ มีต้นผักชีขึ้นเป็นดง ลำต้นสูงใหญ่ไม่เคยเห็น
กำลังผลิดอกออกผลดูงามยิ่งนัก"

เรียนด้วยความเคารพอีกครั้งว่า ผมเองมีประสบการณ์ในการปลูกผักชีโดยตรง เจอราคาตั้งแต่กิโลกรัม
ละ 3 บาท จนไปถึง 120 บาท ช่วงราคา 3 บาท ผมสั่งลูกไร่ให้ปล่อยทิ้ง ใครอยากได้เก็บฟรีได้เลย
ช่วง 120 บาท ผมทำสนุกๆ เพราะชอบกินแกงจืดผักชี ปลูกไม่กี่ไร่ ภายใน 3 เดือน ก็กำไรพอซื้อ
รถปิคอัพ ได้ 1 คัน ผมรู้ในสิ่งที่คนอื่นไม่รู้ เช่น ปลูกผักชีเขาไม่รดน้ำกันหรอกครับ อาศัยแต่น้ำค้าง

เชื่อไหมครับ....กำไรเพราะผักชีมาตั้งหลายบาทแล้ว แต่สาบานได้ครับ ไม่มีผักชีที่ไหนสูงเกิน
1 ไม้บรรทัด ข้อเขียนของอาจารย์เล่าขานว่าผักชีลำต้นสูงใหญ่ กำลังผลิดอกออกผลดูงามยิ่งนัก
ขอโทษครับ---ผักชีบ้านผมออกดอกขนาดเล็กกว่าหัวเข็มหมุดเสียอีก และผมก็เรียกว่าเม็ดผักชี
ไม่ใช่ผลผักชี

ผมคันไม้คันมืออยากถามเรื่องผักชีว่ามันมีพันธุ์ยักษ์ด้วยหรือ เหมือนๆกับที่ผมอยากรู้เรื่องข้างบน
ถ้าท่านหญิงนาถูกตัดขาดจากวังสมเด็จพระศรีสวรินทราฯ ก็แล้วไป แต่นี่ท่านยังเข้านอกออกในวังป้าได้
ก็แสดงว่าไม่ได้โกรธกันเป็นเรื่องเป็นราว??!? ก็เท่านั้นเองครับ

วิจารณญาณ สติปัญญา และมันสมองของแต่ละคนไม่เท่ากัน ในโลกอินเตอร์เน็ต ไร้เสียงไร้ตัว
เจตนาเราอย่างหนึ่ง แต่ถูกแปลเป็นอีกอย่างหนึ่ง มันก็เป็นเรื่องที่โชคร้ายน่าดู เมื่อสักครู่ก่อนหน้า
ผมอ่านกระทู้ที่มีคนเข้ามาถามบางคำถาม เขาไม่รู้จักแคทลิยาจะจ๋า แล้วอาจารย์ก็กล่าวติดประชดประชัน
หรือแดกดันนิดๆทำนองว่าคุณเป็นคนแรกที่ไม่รู้จักหนังสือพิมพ์ไทยรัฐ (ไม่เหมือนเปี๊ยบทุกคำพูด)

ผมได้อ่านแล้วก็สะดุ้งครับ อาจารย์จะไปหวังให้ผู้อ่านทุกคนได้รับการตีกรอบกันมาเหมือนเปี๊ยบได้อย่างไร
ใครไม่รู้จักแคทลียาจ๊ะจ๋า ก็ไม่เห็นแปลกในสายตาผม ผมอ่านคอลัมน์ซุบซิบเช่นนี้ในเดลินิวส์
โดยไม่รู้จักชื่อคอลัมน์เหมือนกันครับ

3) ขอเรียนตรงนี้อีกครั้งหนึ่งครับ ผมรับผิดชอบข้อเขียนของผมเสมอว่าจะต้องไม่
-ก้าวร้าวบุคคลอื่น
-ใช้ถ้อยคำหยาบคาย
-เสี้ยมเขาควายให้ชนกัน
-เอาคำตอบเท็จไปให้สมาชิก เพื่อให้สอบตกหรือเข้าใจไขว้เขว

ถ้าว่าผมผิด ผมยินดีให้ถอดถอนสมาชิกภาพครับ ขอโทษ อาจารย์โปรดด่าผมหรือประจานตรงๆ
แต่อย่าเอาผมเป็นเครื่องส่งผ่านโมเมนตัมไปกระทบผู้อื่น ประโยคภาษาอังกฤษข้างบน
อาจารย์ไม่เคยพูดกับผมครับ อาจารย์จำผิดแล้วครับ

ป.ล.  คุณ pipat ครับ ขอบคุณครับสำหรับคำเตือน แต่ก่อนจะว่าใครโปรดอ่านข้อ 1 ของผมก่อนครับ

แล้วที่ว่ามีเด็กๆเข้ามาอ่านเวบนี้มากมายนั้น ผมก็เห็นด้วย ผมจึงใช้ภาษาสุภาพครับ แต่ผมเห็นมีกระทู้
ของคุณอยู่กระทู้หนึ่งหรือสองอัน ใช้ภาษาหยาบคายมาก แล้วทีอย่างนี้คุณไม่กลัวเด็กๆเห็นหรือครับ?

คุณคิดหรือไม่ว่าเรือนไทยยอมปรับลดมาตรฐานให้วาจาหยาบคายใช้ได้ เฉพาะคุณคนเดียวมังครับ
เท่ากับว่าได้ลดมาตรฐานลงมาเพื่อรองรับคุณโดยเฉพาะ

ผมเห็นมีสมาชิกท่านหนึ่งออกมาเตือนคุณ เพราะเขาก็คงทนภาษาคุณไม่ได้ ในเมื่อภาษาของคุณ
ผ่านเซ็นเซอร์ของเรือนไทยได้ ต่อแต่นี้คงไม่มีเด็กคนใดโดนตำหนิเพราะพูดจาไม่สุภาพ เพราะคุณ
ได้สร้างเคสตัวอย่างไว้เป็นแม่แบบแล้ว อีกอย่างหนึ่ง เด็กที่พูดไม่สุภาพ ก็เห็นมีแต่ไม่มีหางเสียงเท่านั้นเอง
ไม่ถึงกับผรุสวาท สามหาวแต่อย่างใด
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 151  เมื่อ 29 มิ.ย. 06, 10:45

เตือนแล้วนะคะว่าอะไรสมควรไม่สมควร  โตๆกันแล้ว น่าจะเข้าใจกันง่าย
ส่วนเรื่องไม่พอใจที่ถูกตักเตือนแล้วพาลไปกล่าวโทษเรื่องอื่น อย่างผักชีและคัทลียาจ๊ะจ๋าซึ่งไม่เกี่ยวอะไรกับประเด็นนี้เลย  คงเป็นนิสัยที่แก้ไขยาก    
แต่ถ้าเลิกได้ก็จะดีแก่ตัวเองเป็นอันดับแรก และดีแก่คนรอบตัวเป็นอันดับต่อมา

ส่วนเรื่องพาดพิงคุณพิพัฒน์นั้น แล้วแต่เจ้าตัวเขาก็แล้วกันว่าเขาจะถือสาเอาคุณเป็นอารมณ์หรือไม่  
ดิฉันถือตัวเองเป็นคนนอก ไม่ตอบละค่ะ
pipat
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1802

ความคิดเห็นที่ 152  เมื่อ 29 มิ.ย. 06, 11:23

เวลาที่ผมใช้ถ้อยคำไม่สุภาพ และได้รับการท้วงติง ผมก็ยอมแก้ไขนี่ครับ จริงอยู่ พูดจากันในเวบ มันก็คล้ายสนทนาทางโทรศัพท์ สันดานเดิมก็ต้องหลุดออกมาบ้าง แก้ได้ก็เป็นบุญ แก้ไม่ได้เขาก็ตัดสมาชิกภาพ แต่คำไม่สุภาพของผม เป็นคนละอย่างกับ"ความ"ไม่สุภาพนะครับ
เราถึงยอมให้มีเจ้าเรือนคอยดูแล และเราก็ควรให้เกียรติเขา ไม่งั้นก็อย่ามาใช้บริการของเขาสิครับ ไปเปิดเวบตัวเอง ทำตามมาตรฐานที่คุณเห็นว่างาม
ผมจะตามไปอุดหนุน

คุณอ้างสำนักพิมพ์อะไรนั่นออกมา คุณก็เอาอะไรของคุณไปใส่ที่นั่นสิ เขามีช่องให้ออกความเห็น คุณสศษ เองก็มีเวบของเขาเหมือนกัน แต่ในเมื่อคุณเอาของที่ควรไปใส่ที่อื่นมาใส่ที่นี่ ซึ่งผมดันเป็นสมาชิกอยู่ ผมก็ต้องร้องละครับ ว่ามันเหม็น

ทีนี้จะขอแสดงความเห็นเกี่ยวกับการอวดรู้ของคุณเสียหน่อยนะครับ
คุณเกิดทันเห็นต้นผักชีที่ระบุในข้อเขียนของเจ้าจอมท่านหรือ
คุณเห็นแค่ผักชีปิคอับเมื่อวานซืน ก็เหมารวมว่าเป็นเซียนผักชี วินิจฉัยได้แล้วหรือว่าผู้เล่า เล่าผิด
อีกอย่างนะ ถ้าคุณเจตนาดีจริง ก็ท้วงมาสิครับ อาจารย์เทาฯ คงไม่เลิกเฝ้าเรือนไทยเพราะผักชีต้นเดียวกระมัง

คุณเองก็เวียนสมัครแล้วสมัครอีกกับที่นี่ ไม่ยอมปล่อยวาง น่าเอ็นดูจริงๆ ทำผมนึกถึงเสาตกน้ำมันในเรื่องเกลียดเรือนไทยของคุณเป็นที่สุด

เห็นข้อความของผมละเมิดมาตรฐานอีกก็เตือนมาได้นะครับ ถ้าผมผิด ยินดีแก้ไขครับ
7777
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

ความคิดเห็นที่ 153  เมื่อ 29 มิ.ย. 06, 17:12

ขอบคุณ คุณหมูน้อยในกะลา มากนะคะ ที่ช่วยให้ข้อมูล

ดิฉันแทบไม่ค่อยได้อ่านน.ส.พ.ไทยรัฐ เลยค่ะ  พอดีที่บ้านรับหนังสือพิมพ์เดลินิวส์

ขอบคุณค่ะ ยิ้ม
Japonica
ชมพูพาน

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 154  เมื่อ 30 มิ.ย. 06, 23:12

เรียน เวบมาสเตอร์
โปรดกรุณาช่วยลบความเห็น 147 ที่อาจไม่เหมาะสม  จักขอบพระคุณยิ่ง เกรงว่าจะ "เหม็น" ครับ
ตามที่สมาชิกบางท่านติงไว้

ตามลิงค์พบแล้ว--- ความเห็น 147 อ่านมาจากสารานุกรมเสรี วิกิพีเดีย ที่มีผู้คัดกระทู้ของอาจารย์เทาชมพูไปลง
(กำลังนึกถึงอีกลิงค์หนึ่งเรื่องเดียวกัน จำไม่ได้ว่าอ่านมาจากกระทู้เก่าหรือที่ไหนแน่)
ooooooooooooooooooooooooooooo

พูดคุย:สมเด็จพระศรีสวรินทิราบรมราชเทวี พระพันวัสสาอัยยิกาเจ้า จากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี
จากกระทู้ สมเด็จพระศรีสวรินทิราบรมราชเทวี พระพันวัสสาอัยยิกาเจ้า ใน วิชาการ.คอม โดยคุณเทาชมพู

[โปรดเลื่อนเมาส์เพื่อดูช่วงกลางๆบทความ ค่อนปลาย]

http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B9%E0%B8%94%E0%B8%84%E0%B8%B8%E0%B8%A2:%E0%B8%AA%E0%B8%A1%E0%B9%80%E0%B8%94%E0%B9%87%E0%B8%88%E0%B8%9E%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%A8%E0%B8%A3%E0%B8%B5%E0%B8%AA%E0%B8%A7%E0%B8%A3%E0%B8%B4%E0%B8%99%E0%B8%97%E0%B8%B4%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%9A%E0%B8%A3%E0%B8%A1%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%8A%E0%B9%80%E0%B8%97%E0%B8%A7%E0%B8%B5_%E0%B8%9E%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%9E%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%AA%E0%B8%AA%E0%B8%B2%E0%B8%AD%E0%B8%B1%E0%B8%A2%E0%B8%A2%E0%B8%B4%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B9%80%E0%B8%88%E0%B9%89%E0%B8%B2
ขออนุญาตเล่าเกร็ดเล็กๆ เมื่อคราวที่สมเด็จพระนางเจ้าสว่างวัฒนา......
.
.
ในรัชกาลที่ 6 สมเด็จพระมาตุจฉาเจ้าและสมเด็จพระบรมราชชนนี ทรงมีเวลาว่าง
พอจะเสด็จมาเยี่ยมเยียนกันได้บ่อยๆ สมเด็จพระบรมราชชนนีประทับที่วังพญาไท
เมื่อสมเด็จพระมาตุจฉาเจ้าเสด็จมา เจ้าของวังก็ทรงหมอบกราบรับเสด็จอย่าง
น้องพึงทำต่อพี่
oooooooooooooooooooooooooooooooo

[เมื่อตามลิ้งค์ต่อไป พบว่ามาจากกระทู้ใน วิชาการ.คอม ดังนี้]
 http://www.vcharkarn.com/include/vcafe/showkratoo.php?Cid=18&Pid=24641&ooc=3

ความเห็นเพิ่มเติมที่ 54
….. ขออนุญาตเล่าเกร็ดเล็กๆ เมื่อคราวที่สมเด็จพระนางเจ้าสว่างวัฒนา ไปรักษาพระอาการประชวรที่ศรีราชา.....
โดย: ใบลาน  [IP: 202.28.62.68,unknown, unknown,]
วันที่ 1 ธ.ค. 2547 - 12:38:34
Japonica
ชมพูพาน

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 155  เมื่อ 01 ก.ค. 06, 00:06

ตอบอาจารย์ ความเห็น 151

เรียนด้วยความเคารพอีกครั้งว่าอาจารย์เข้าใจผิด 180 องศา เป็นความสัตย์จริงที่ไม่มีอะไรเคลือบแฝงครับ

1. เรื่องผักชี ยกมาเพื่อชี้ให้เห็น 2 ประการ

ประการแรก ใครก็ตาม สามารถ "บกพร่องโดยสุจริต" ได้ทุกเมื่อเชื่อวัน และเมื่อขาดเจตนากระทำผิดแล้ว
โทษก็ไม่ควรหนักหนาสากรรจ์ ผมอาจเขลาที่ไม่รู้จักผักชีสมัยเจ้าจอม ต้นฉบับอาจพิมพ์ผิด
หรือเป็นได้ว่าอาจารย์พิมพ์คลาดเคลื่อน บ่อยครั้งไปที่ใครๆก็พิมพ์ผิด ไม่ใช่เรื่องผิดปกติเลยครับ

ประการที่สอง ต้องการชี้ให้เห็นว่าธรรมชาติของคนต่างกัน บางคนเห็นอะไรผิดปกติ ต้องสืบหาต้นตอ
หรือพิสูจน์ความจริง ได้ยินเสียงกุกกัก ต้องลุกดูว่าใครย่องเบา ปิดประตูหน้าต่างดีไหม บางคนเห็น
อะไรที่ผิดไปจากเดิม อาจเฉยๆ ปล่อยผ่าน ผมเพียงแต่ต้องการบอกว่าผมสงสัยแล้วอัดอั้น จะระวังครับ

2. เรื่องคัทลียาจ๊ะจ๋าก็ดี ไม่ได้จะว่าอะไรใครเลยครับ คนเราบางคนอาจไม่รู้ในสิ่งที่คนทั่วไปรู้ เช่น
วันหนึ่งมีคนบอกว่า "วันนี้ เต๋า สมชายมาถ่ายหนังที่นี่" ผมก็ถามว่าเต๋าไหน เขาบอกว่าอะไรกัน ไม่รู้จักเต๋า
ครับ ไม่รู้จักจริงๆครับ

ยกแม่น้ำสองสายขึ้นมาอ้าง แล้วบอกว่าความเห็น 147 ผมไม่ได้เจตนาสร้างความเสื่อมเสียครับ
แสดงความจริงใจให้เห็นแล้ว ก็สุดแท้แต่อาจารย์ครับ และต้องขออภัยหากสื่อสารไม่ชัดเจนทำให้เข้าใจผิดครับ

ผมเป็นคนลงทะเบียนชื่อนี้ครับ แต่มีหลายคนช่วยกันตอบกระทู้ อย่างไรก็ตาม ผมเป็นคนรับผิดชอบว่า
ข้อเขียนของผมต้องไม่ผิดกฎหมาย ผิดศีลธรรม แกล้งตอบเพื่อเอาคำตอบผิดๆไปหลอกผู้อื่น นอกจากนี้
ยังต้องมีมีมารยาท-จริงใจ-ไม่ยกตนข่มท่าน-ไม่ดูถูกผู้อื่น-ใจกว้างรับฟังความคิดเห็น-และให้เกียรติผู้อื่น

อีกอย่างหนึ่งคือ พูดจาสุภาพ ไม่มึงมาพาโวย พูดเสียดสี เรียกไอ้-อี-มัน เหมือนจิกหัว เราถือข้อนี้มาก
ที่บ้านผม นอกบ้านจะพูดอย่างไรคงไม่มีใครว่า แต่ภาษาหยาบคายเราไม่พูดกันที่บ้านครับ
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 156  เมื่อ 01 ก.ค. 06, 00:25

คุณเป็นคนที่ยอกย้อนแบบตื้นเขินมากๆเชียวละครับ
ทำไมต้องไปอ้างข้อความของเทาชมพูจากเวบมั่วซั่วที่เปิดให้ใครทำอะไรก็ได้โดยไม่รับผิดชอบอะไรทั้งนั้น
ทำไมไม่อ้างเทาชมพูจากที่เทาชมพูแสดงความรับผิดชอบ
พิลึกสุดๆ ภาษากำลังภายในเขาเรียกว่าถอดกางเกงผายลม

แล้วไอ้เบื๊อกคนนึงอุตส่าห์กอบปี้ขอความจากเวบเรือนไทยเอาไปตัดต่อแล้วแปะไปที่เวบคนอื่นนี่มันก็ตรงกับภาษาจีนอีกแหละว่า
เจี่ยะป้า บ่ สื่อ
แปลว่ากินอิ่มแล้วว่างงาน
ข้อสำคัญนะจ๊ะ เอาคำของคุณใบลานไปใส่ในคำของคุณเทาชมพู
แบบนี้เรียกว่าปนเปื้อน

แล้วคุณก็ไปยกมาอ้าง....โอ้ยยยยยย สติดีหรือเป่า
ผมว่าคุณกลับไปเล่าเรื่องเรือนไม้ที่คุณเรียกว่าเรือนไทยต่อดีกว่า
มันตรงไปตรงมาดี
แต่คิดดูอีกที ข้อความจากคุณนี่ก็คลายอารมณ์ดีนิ

55555555.....666666.....777777
กลับไปดูบอลล์ต่อดีฝ่า
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 157  เมื่อ 01 ก.ค. 06, 01:36

ส่งข้อความไปแล้วถึงเห็น 155 ของคุณ
เดาเอาว่าคุณคงจะว่าผมนี่แหละที่หยาบคาย สามหาว จิกหัว....ฯลฯ
อันนี้มันก็เป็นกรรมของผมจริงๆ ที่ปากไม่ดี แต่คนที่จะมาว่าผมได้แบบนั้น ก็ควรเป็นคนที่ผมรู้ว่าเป็นผู้ที่ผมยอมรับในคำตักเตือนโดยดุษฎี

คุณก็คิดเลยเถิดน่า.... ที่ว่าเรือนไทยยอมลดมาตรฐานลงมาสำหรับผม เพราะถ้าเป็นอย่างนั้นคุณก็คงไม่มาข้องแวะกับเวบมาตรฐานต่ำแล้ว

แต่ผมสงสัยอย่างนึง ขอถามในฐานะที่ไม่ชอบพอกันเถอะว่า
"ผมเป็นคนลงทะเบียนชื่อนี้ครับ แต่มีหลายคนช่วยกันตอบกระทู้" อันนี้มันธรรมเนียมประเทศใหนฟะ

แล้วนี่ผมกำลังคุยอยู่กับคนใหนล่ะ
แล้วคุณยังมีชื่ออื่นอีกหรือเป่า
แล้วต่อไปคุณยังจะมาหลายชื่อแต่คนเดียว
หรือคนเดียวแต่หลายชื่อ...

เฮ้อ เหนื่อยจริงๆ ............แฮก  แฮก...
ผมว่าเวบมาสเตอร์ต้องมีสัญลักษณ์เฉพาะให้คุณแล้วล่ะ อยางต่ำๆ ก็ 108 ชื่อเท่าศิวะ กระมัง
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 158  เมื่อ 01 ก.ค. 06, 03:55

.

เออ.......... ใครตดอ่ะครับ ทั้งดัง ทั้งเหม็น (พ๊มมม ไหม่รู้เรื่องงงง - กรุณาอ่านด้วยเสียงแบบคุณเฉลิมชัย จะได้อารมณ์กว่า อิอิ)

กระทู้นี้เปิดขึ้นมาเพราะมีคนป่วนชื่อถามนี่ถามนั่นไม่เป็นประโยชน์ จนกระทั่งความเห็นที่ 150 กว่าๆแล้วก็ยังเป็นบิดอยู่อีกเหรอเนี่ย ??

เอาเถอะ ผมขอตอบในฐานะคนที่เชื่อว่า คุณJaponica ไม่ได้มีเจตนาร้ายต่อเวบแล้วกันนะครับ เพราะอย่างน้อยคุณก็เคยชวนผมไปนั่งคุยกันถึงเรือนไม้ของคุณแล้วนี่ครับ

และถ้าเป็นไปได้ ผมก็อยากให้คุณJaponica เข้ามาอธิบายชี้แจงแถลงเหตุให้สมาชิกท่านอื่นที่อาจจะงงๆกับคุณอย่เข้าใจหน่อยนะครับ

อย่างแรก ผมสงสัยว่าการสมัครเข้ามา "ชื่อเดียว" แล้วตอบกัน "หลายชื่อ" นี่เป็นเรื่องปรกติของการเล่นเวบหรือเปล่าครับ

อย่างที่ 2 คุณเองก็โตเป็นผู้ใหญ่แล้วนะครับ ถ้ามีคนช่วยกันตอบกันหลายคน คนที่ทำตัวเป็นปัญหาเขาทำยังไงเหรอครับ คุณถึงไม่รู้สึกว่ามีปัญหาอะไร

อย่างที่ 3 ถ้ามีผู้ตอบหลายคน และคุณเป็นผู้ "ดูแล" สิ่งที่พวกเขาตอบในชื่อของคุณ ทำไมวิธีการ 'ชี้แจง' ของคุณถึงไม่แตกต่างจากวิธี 'ชี้แจง' ของเพื่อนคุณเลยล่ะครับ ??

ปล. สำหรับคุณJaponica นะครับ ถ้าคนที่คุณก็ทราบว่าใครอยู่ใกล้ๆตัวคุณล่ะก็ ผมเคยฝากเครื่องแต่งกายชั้นเลิศชิ้นหนึ่งให้เพื่อนของคุณไป แต่เขาปฏิเสธไม่ขอรับ คราวนี้เห็นทีผมคงต้องรบกวนคุณไปหาซื้อเครื่องแต่งกายแบบเดียวกันให้เขาซักชิ้น เอาที่ราคาถูกๆแบบตลาดมหานาคขายได้ก็ดี

ถ้าเขาสามารถใช้มันได้โดยไม่ต้องคาดเข็มขัดรัดเชือกเมื่อไหร่รบกวนคุณJaponica ส่งใบเสร็จรับเงินมาเก็บเงินกับผมด้วยแล้วกัน

ปล.2 เขาว่ากันว่าถึงจะปัดยุงไล่ริ้นฝูกเดิมออกจากตัวเราไป ยุงริ้นฝูงใหม่ก็คงกลับมาเกาะอีกอยู่ดี แต่นี่... ถ้ายุงฝูงใหม่มาไล่ยุงฝูงเก่าถึงขั้นเอาเจ้านายมาเล่าได้ ยุงฝูงนี้จะร้ายซักแค่ไหนน๊อ

ปล.3 ถ้าคิดว่าว่าค่าไฟฟ้า ค่าinternet ที่ตัวป่วนตัวใหม่ใช้ เป็นของราชการนี่.. นึกแล้วรู้สึกอดสูกับข้าราชการไทยน่าดูนะครับ
Japonica
ชมพูพาน

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 159  เมื่อ 01 ก.ค. 06, 04:50

คุณพิพัฒน์ครับ คุณเลิกก้าวร้าวกับผมได้ไหมครับ คุณทำให้ผมดูบอลไม่สนุก
ผมว่าภาษาพูดของคุณนับวันก็ยิ่งไพเราะขึ้นทุกที คุณมีปัญหาอะไรว่ามา
ใครตัดต่อข้อเขียนของอาจารย์ลงในวิกิ ผมไม่ทราบ
คำยืนยันของผมก็คือไม่ใช่ฝีมือผม อย่ากล่าวหาพล่อยๆ ถ้าไม่มีหลักฐานอย่าซี้ซั้วต่า
ผมไม่กลัวคุณหรอก ใครจะเจี๊ยป้าบ่สื่อ
ใครจะชือเป่า เหมยโหย่วซื่อจั้ว
ก็ไม่ใช่ธุระของผมอีกแหละ
คุณลองดูหน้าที่กูเกิลเก็บไว้ซิ ว่าเขาเก็บไว้นานแล้วหรือพึ่งจะเก็บไว้

ประเด็นที่คุณควรสนใจก็คือ ผมแต่งเรื่องเองหรือเปล่า?
หลักฐานที่งัดมาให้คุณดู แสดงให้เห็นว่าบนเรือนไทยก็มีเรื่องที่ผมเล่า ข้อเขียนของคุณใบลานยัง
ผ่านเซ็นเซอร์ของอาจารย์ แล้วของผมทำไมถึงจะไม่ผ่าน ฮืมฮืมฮืม?? ถ้าเอาตราชั่งไม่ถ่วงน้ำหนักมาชั่ง

ผมไม่ใช่นักประดิษฐ์เรื่องขึ้นเอง ใครจะช่วยกันตอบกระทู้ ตั้งคำถาม ไม่ใช่กงการอะไรของคุณ
เรือนไทยไม่ได้มีกฎเกณฑ์ห้ามนะครับ ถ้าห้ามก็ออกเป็นกฎมาสิครับ ผมจะได้ถือปฏิบัติอย่างเคร่งครัด
เหมือนตอบคำตอบข้อสอบ ที่ต้องไม่ลอกกันส่ง
ทุกวันนี้ผมโพสต์บทกลอน หลายๆบท ผมก็เปิดตำรา หาไม่เจอก็ส่งเสียงถามสาวๆอักษรข้างๆ
ขุนช้างขุนแผนเล่มไหน ผมจำไม่ได้ แต่เพื่อนผมจำได้ มันผิดแปลกอะไร ที่ผมช่วยกันตอบคำถาม?ฮืม
ไม่ได้เก็บคะแนนนี่ครับ

ทุกๆโพสต์ของผม ผมไม่เคยเอาเรื่องด้อยคุณภาพมาเล่า
ผมสมัครสมาชิกเรือนนไทย ไม่ใช่เพื่อมากวนน้ำให้ขุ่น

คุณไม่ควรแสดงความก้าวร้าวต่อผู้อื่น เหมือนเป็นตะเข้ขวางคลองหรือฟาดหางไปทั่ว
ผมไม่อยากทะเลาะกับคุณ ไม่อยากเสวนาด้วย

ถ้าใครมีความคิดเห็นต่างจากคุณหน่อยเดียว คุณต้องกระหน่ำให้แหลกเหลวใต้อุ้งเท้าคุณกระนั้นหรือ
ขณะผมโพสต์ในกระทู้สมุดข่อย กำลังเลือกเฟ้นหาโคลงเพราะๆ
ก็เห็นคุณเถียงกับคุณโพธิ์ประทับช้าง ผมรู้สึกว่าทั้งโลกคุณสูงส่งเก่งกาจอยู่คนเดียว
คนอื่นเลวร้ายหมด คุณพูดถึงนายฝรั่งช่างภาพ ก็เรียกไอ้ฝรั่งสกอต ทุกคนต่ำหมด มีคุณดีเด่นคนเดียว
หยุดกด หยุดว่าคนอื่นได้ไหม หยุดเรียกไอ้นั่น ไอ้นี่ ได้ไหมครับ เรียกแบบให้เกียรติน่ะ มีใครสอนไหม
Japonica
ชมพูพาน

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 160  เมื่อ 01 ก.ค. 06, 04:52

ขอคัดข้อความของคุณโพธิ์มาครับ คนอื่นเขาก็มีความรู้สึกว่าคุณขี้เบ่ง วางกล้ามเหมือนกัน
ที่โดนใจก็คือ คำของคุณโพธิ์ที่ว่าคุณจะทำให้ตัวคุณเด่นโดยไม่ต้องกดคนอื่นน่ะ ก็ได้
จะทำให้สังคมเน็ตน่าอยู่ขึ้น

โพสต์ที่ 33

http://www.vcharkarn.com/include/vcafe/showkratoo.php?Cid=130&Pid=53920
คุณ Pipat อ้างว่าความทรงจำทำให้ต้องเตือนท่านอื่นๆว่าหนังสือของพี่คนนี้
ไม่เหมาะกับน้องๆที่ภูมิต้านทานต่ำ
ตอบ อาจจะหมายถึงคุณ Pipat คนเดียวหรือเปล่าที่ภูมิต้านทานต่ำ ? ผมคนนึงที่ไม่เห็นด้วยกับคุณ
หลังจากที่อ่านหนังสือเล่มนี้แล้ว ผมก็พบทั้งข้อดีและข้อเสีย ผมเชื่อว่าไม่มีสิ่งไหนในโลกนี้
ที่ Perfect 100% แต่ละคนต่างก็มีสติปัญญา จึงขึ้นอยู่กับว่า จะเลือกและใช้อะไรต่างหาก
อีกประการ ท่านที่เขียนก็เป็น ดร. การทำ ดร. ก็คงไม่ใช่เรื่องง่ายๆ หรือ ได้กันมามั่วๆ
ต้องทำการศึกษาและวิจัย ให้เกียรติเค้าสักหน่อยก็จะดีนะครับ ผมว่าไม่ต้องทำให้คนอื่นดูแย่
เราก็ดูดีได้ ให้เกียรติกันจะสร้างสรรค์ สังคมอินเตอร์เน็ทก็น่าอยู่กว่ากันเป็นไหนๆ

ooooooooooooooooooooooooo
หยุดข้องเกี่ยวเสาตกน้ำมันของผมเถอะครับ
ผมเอาวิทยาศาสตร์มาอธิบาย ผู้คนจะได้เลิกงมงายเสียที
ผมพยายามบอกกับคนว่าไม้โดนน้ำฝนไม่ได้ ต่อให้เป็นไม้เนื้อแข็งก็เถอะ ไม่เนิ่นไม่นานก็เก่า
มีแต่พวกพิเรน หรืออุตริเท่านั้นแหละที่เอาไม้ไปตากฝน
คนสติดีๆเขาไม่ทำกัน คุณไม่เห็นด้วยก็เฉยไว้ ไม่ต้องมาเถียงกับผมหรอก

ถ้าผมคุยถล่ม ยกตนข่มท่าน รดหน้าใครบ้าง ใครคนนั้นย่อมรู้สึกไม่ดีใช่ไหม
ถ้าผมพูดอย่างนี้จะมีคนหมั่นไส้ผมไหม เช่น สำหรับไม้น่ะ ผมแค่ดมๆ ก็รู้แล้วว่าไม้อะไร
ไม้สัก ไม้ตะเคียน ไม้ประดู่ ไม้เต็งไทย เต็งมาเลย์ มองๆแล้วตอบ
คนบางคนเก่งแค่ขีดๆลากๆ พอถึงเรื่องไม้อาจจะบ่เถ่าโหล่ว ก็เป็นได้
ผมสร้างฝาเรือนไทยเป็นสิบๆฝา แค่มองๆก็รู้ต้องใช้ไม้อะไรกี่ท่อน กว่าคนอื่นจะเปิดปุ่ม
เครื่องคิดเลข ผมคำนวนในหัวสมองเสร็จก่อนอีกครับ
ผมรับตึกลูกค้ากี่หลัง มองๆแล้วตอบ ค่าวัสดุเท่าไรประมวลผลเสร็จในหัว ไม่ต้องแจกแจงรายการหรอก
หัวสมองผมคำนวนเร็วกว่าเครื่องคิดเลขอีก มีใครหมั่นไส้ผมไหม
ผมปลูกบ้านแล้วทิ้งไม่เข้าไปอยู่น่ะ มีใครหมั่นไส้ผม ตามแขวะผมไหม
ผมจะปลูกทิ้งปลูกขว้าง อีกกี่หลังผมก็ทำได้ นี่ หมั่นไส้ผมหรือยังล่ะ

ที่ผมยกตัวอย่างเต๋า สมชายมาถ่ายหนังน่ะ ก็มาจริงมาถ่ายหนังไม่รู้กี่คณะแล้ว
เพื่อจะให้คุณหมั่นไส้ผมมากขึ้น ขอคุยหน่อยแถวบ้านผมน่ะ ผมไปซื้อของร้านไหน
ไม่ต้องเอาเงินไปหรอก ปั่นแปะทุกร้าน เดี๋ยวเขาก็มาเก็บเงินที่บ้านผมเอง มรดกมันมาก
ผมขี้คุยนะ แต่ก็ไม่งมงายหรอก เสาตกน้ำมันน่ะ ตอแหลทั้งเพ มันก็แค่ยางไม้ เผาไฟติด จบ
คนอื่นเขาโกยกำไรไปเท่าไรเเล้ว บางคนยังต้วมเตี้ยมงมงายอยู่กับเสา ตื่นเถิดครับ ตื่นได้แล้วครับ

oooooooooooooooooooooooo
อาจารย์ครับ เขาพาดพิงผมก่อนนะครับ ตั้งแต่ต้นแล้ว อาจารย์เป็นโมเดอเรเตอร์ หวังว่าคงให้ความยุติธรรมนะครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 161  เมื่อ 01 ก.ค. 06, 08:01

กลับไปอ่านค.ห. 151 อีกทีนะคะ

โตจนอายุเกือบ ๔๐ แล้ว  ย่อมรู้ว่านามแฝงในเว็บบอร์ดนั้น เขาใช้ของใครของมัน   ไม่ใช่หนึ่งโขยงแห่กันมาใช้หนึ่งชื่อ  อย่างที่แก้ตัว
ก็ขนาดทางเว็บเขาให้ระบุเลขบัตรประชาชนของเจ้าตัวไว้เวลาสมัคร  ก็บอกอยู่แล้ว  ว่าของใครของคนนั้น
ไม่ใช่เขาทำแบบฟอร์มให้กรอกเลขประชาชนสำหรับหมู่คณะเสียที่ไหน

คุณน่ะเป็นคนเก่ง  เป็นปัญญาชนช่างค้นคว้า  ช่างอ่าน  และช่างคุยด้วย
ดิฉันเฝ้าเรือนมา ๕ ปีเต็ม ขึ้นปีที่ ๖  ยังไม่เคยเห็นใครในห้องนี้มีสีสันอลังการเท่าคุณเลย    
ดังนั้นไม่ว่าคุณจะใช้ชื่ออะไร ดิฉันก็จำคุณได้เสมอ

จำได้ด้วยความเอ็นดูนะคะ  ไม่ได้รังเกียจเดียดฉันท์อย่างใดทั้งสิ้น  
อาจรำคาญบ้างบางครั้งเวลาคุณทำเหมือนดิฉันเป็นเพื่อนเล่นรุ่นเด็กของคุณ
ของพรรค์นี้ถ้าดิฉันเป็นฝ่ายอนุญาตให้คุณทำได้  ไม่ใช่คุณชิงทำเสียเอง  ดิฉันก็จะรักคุณมากกว่านี้

ส่วนเรื่องคุณกับคุณพิพัฒน์  ลำบากนัก ก็ชวนกันไปตกลงหลังวัด  เหมือนศิษย์วัดรุ่นไอ้จุกไอ้แกละเถอะค่ะ  
แต่ดิฉันว่าคุณชนะตั้งแต่ยกแรกแล้วละ   คุณพิพัฒน์แกจะยอมต่อยก็แต่กับผู้ชายด้วยกันเท่านั้น  

แต่เรื่องแกชอบเหน็บเจ็บๆนั้นเป็นนิสัยพวกหน้าพระลาน   ไม่ได้ซีเรียสจริงจัง
พวกนี้ถ้าเขาไม่รู้สึกเป็นมิตรด้วย เขาไม่มาคิดค้นคำเหน็บมากำนัล ให้เสียเวลาอันมีค่าทางศิลปะของพวกเขาหรอก  เขาตัดขาด ไม่รับรู้ความมีตัวตนของคนนั้นเลยละค่ะ
สุที
อสุรผัด
*
ตอบ: 8

ว่างเป็นส่วนใหญ่

ความคิดเห็นที่ 162  เมื่อ 03 ก.ค. 06, 02:42

ตอบความเห็นที่ 139

ถ้าผมจำไม่ผิดนะครับ ศาสตราจารย์ ดร.ม.ร.ว.สุริยวุฒิ สุขสวัสดิ์ เป็นโอรสคนเดียวของหม่อมเจ้าอดิศรานุวงศ์ สุขสวัสดิ์

ลูกศิษย์ที่คณะโบราณคดีจะเรียกว่า "อาจารย์หม่อม" เป็นคนที่สอนหนังสือได้ดีและเก่งมาก เรียนกับอาจารย์แล้วไม่เคยเบื่อหรือง่วงนอนเลยครับ
น้ำหอม
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

แม่บ้าน

ความคิดเห็นที่ 163  เมื่อ 05 ก.ค. 06, 19:07

ขอร่วมให้ข้อมูลที่ถูกต้องนะคะ
พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าจุไรรัตนศิริมาน (ต้องมีเว้นวรรคดังที่พิมพ์) และหม่อมเจ้าฉัตรมงคล โสณกุล มีโอรสและธิดา 4 ท่าน ไม่ใช่ 3 ตามที่มีข้อมูลในความเห็นก่อนหน้าดังนี้ค่ะ
1. ม.ร.ว.อายุมงคล โสณกุล (เสียชีวิต)
2. พันเอก ม.ร.ว.ถวัลย์มงคล โสณกุล (เสียชีวิต)
3. ม.ร.ว.สุมาลยมงคล โสณกุล
4. ม.ร.ว.จัตุมงคล โสณกุล  (เป็นลูกคนที่ 4 จึงได้ชื่อว่าจัตุไงคะ)
หากมีข้อสงสัยเกี่ยวกับสายนี้ถามได้ค่ะ  ยินดีจะค้นคว้าและสอบถามให้เพราะอยากให้เป็นข้อมูลที่ถูกต้องจริง ๆ นะคะ ด้วยความเคารพค่ะ
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 164  เมื่อ 05 ก.ค. 06, 23:02

อ่านความเห็นที่ ๑๕๐ โดยเฉพาะตอนที่ว่า
อนึ่ง ไม่ว่าหนังสือ "ประวัติต้นรัชกาลที่ 6" ก็ดี หรือ "ทางออกแห่งยุคสมัย" โดย ส. ศิวลักษณ์ ก็ดี
หรือบันทึกของ มจ. หญิงพูนพิสมัย ผู้เป็นพระธิดาคนโปรดของกรมพระยาดำรงฯ ก็ดี ล้วนแต่
สะท้อนให้เห็นภาพประวัติศาสตร์ ที่แหว่งเว้าหายไป ให้ต่อติดเป็นจิกซอที่สมบูรณ์ขึ้นมา ถามว่า
หนังสือทั้งสามผ่านเซ็นเซอร์มาได้ยังไงครับ? ผมเองขนลุกขนพอง แกมฉงนว่าหนังสือเช่นนี้
กองบรรณาธิการศิลปวัฒนธรรม ซึ่งมีผู้ทรงคุณวุฒิมากมายกล้าปล่อยออกมาได้ แสดงว่าแนวโน้ม
ของสังคมไทยกล้าเผชิญความจริงมากขึ้น ถึงกล้าเอาเรื่องหมิ่นเหม่ออกมาเล่าขานใช่ไหม?

เรื่องนี้ผมก็สงสัยอยู่เหมือนกัน  เพราะผมได้มีโอกาสอ่านประวัติต้นรัชกาลที่ ๖ ฉบับเต็มมาก่อนที่สำนักพิมพ์ศิลปวัฒนธรรมจะนำมาเผยแพร่  อ่านแล้วรู้สึกว่ามีหลายเรื่องที่ควรนำออกมาเผยแพร่ให้สาธารณชนได้ทราบ  แต่ก็ให้หวนนึกถึงว่า ครั้งหนึ่งท่านจอมพลประภาส  จารุเสถียร ได้เคยบันทึกเทปเหตุการณ์สำคัญต่างๆ จนถึงสมัยหลังสงครามโลกครั้งที่สอง  แล้วสำนักพิมพ์มติชนนำไปพิมพ์จำหน่าย  ผมเคยเรียนท่านจอมพลว่า  อยากจะขอให้ท่านเล่าเรื่องราวต่างๆ ในตอนต่อจากที่เผยแพร่ไปแล้ว  ผมยินดีจะเป็นผู้ถอดเทปคำพูดของท่านเอง  แต่ท่านทักผมซึ่งเป็นเด็กกว่าท่านหลายสิบปีว่า  อยากรู้เรื่องอะไรก็มาถามจะเล่าให้ฟัง  แต่อย่าเอาไปเผยแพร่เพราะจะกระทบกับหลายคน  แล้วลูกหลานเขายังมีอยู่  จะมองหน้ากันไม่ติด  

เช่นเดียวกับเรื่องประวัติต้นรัชกาลที่ ๖  ผู้ใหญ่หลายท่านได้อ่านแต่ผมไม่เห็นท่านออกมาแก้ไข  ปล่อยให้มีการกล่าวหารัชกาลที่ ๖ ในทางที่ผิดๆ อยู่เสมอ  แต่ตลอดเวลาที่ผ่านมา  ผมเองก็พยายามจะอ้างอิงข้อมูลจากพระราชบันทึกที่ผมมีสำเนาอยู่  แต่ก็ไม่สามารถระบุที่มาได้ชัดเจน  เมื่อสำนักพิมพ์ศิลปวัฒนธรรมนำมาเผยแพร่  ก็คิดว่าเป็นการดีเหมือนกัน  เพราะเราจะได้เกิดมุมมองอีกด้านหนึ่ง  ดีกว่าจะเชื่อเพราะเขาบอกมา  พระราชบันทึกนี้ยังมีต่ออีก ๕ เล่ม  แต่ไม่ทราบว่า มีสำเนาอยู่ที่ไหนอีกหรือไม่  อาจจะมีวันหนึ่งที่อาจจะได้อ่านเล่ม ๒ - ๖ ก็ได้

สำหรับราชสกุล สวัสดิวัตน์ และ ศุขสวัสดิ์ ที่มีการกล่าวถึงข้างต้นนั้น  โปรดสังเกตนะครับ  สวัสดิวัตน์ ใช้ ต สะกด ไม่ใช่ ฒ  และ ศุขสวัสดิ์ ใช้ ศ เป็นอักษรนำ  ที่เพี้ยนเป็น ส นั้น เพราะในยุคเชื่อผู้นำชาติพ้นภัย  มีการตัดพยัญชนะที่ออกเสียงซ้ำกันออกไป  จึงทำให้ ศ ษ ส เหลือเพียง ส  นามสกุล ศุขสวัสดิ์  จึงกลายเป็น สุขสวีสดิ์  ภายหลังจากท่านผู้นำตกกระป๋องไปแล้ว  ก็มีการเปลี่ยนกลับมาใช้ภาษาไทยฉบับสมบูรณ์เหมือนเดิม  แต่ราชสกุล ศุขสวัสดิ์ คงจะลืมเปลี่ยน ศุขสวัสดิ์  ก็เลยใช้ ส เป็นตัวนำเรื่อยมา  เพิ่งมาเปลี่ยนกลับไปเป็น ศ เป็นตัวนำกันเมื่อราวๆ ๒๐ ปีมานี้เองครับ
หน้า: 1 ... 9 10 [11] 12 13 14
  พิมพ์