เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 14
  พิมพ์  
อ่าน: 140679 กระทู้ราชสกุล
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 75  เมื่อ 31 ก.ค. 05, 11:35

ขอโทษคุณหม่อมจุมภฏเพชรกล้าด้วยครับที่ไม่สามารถให้คำตอบได้ว่า หม่อมระวีนามสกุลอะไร

ไม่เห็นใครแน่นอน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 76  เมื่อ 01 ส.ค. 05, 08:57

ตอบคุณรัศมีจันทร์
ราชสกุล ดิศกุล ชั้นหม่อมเจ้า  ดิฉันนึกออกแต่ท่านเดียวที่ยังมีพระชนม์ชีพอยู่
คือท่านหญิงสุมณีนงเยาว์
อาจจะมีท่านอื่นแต่ยังนึกไม่ออก
ชั้นหม่อมราชวงศ์และหม่อมหลวง มีอีกหลายท่าน  จำไม่หมดค่ะ
หม่อมจุมพฏเพ็ชรกล้า
มัจฉานุ
**
ตอบ: 78

ความคิดเห็นที่ 77  เมื่อ 01 ส.ค. 05, 18:57

ถ้าพระวรวงศ์เธอ แบบเป็นตั้งแต่กำเนิดอย่าง พระวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าเปรมบุรฉัตร หรือ พระองค์เจ้ายกทั้งสายราชสกุลอย่าง พระวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าอานันทมหิดล พระวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าภูมิพลอดุลยเดช มีโอรสธิดา โอรสธิดาจะดำรงฐานันดรศักดิ์อะไรครับ ทราบว่าไม่มีหลักฐานอยู่จริง แต่น่าจะมีในกฏมณเฑียรบาล และ
อยากทราบกรณีที่ เจ้าฟ้า+เจ้าฟ้า=เจ้าฟ้า ครับ งงๆเรื่องนี้
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 78  เมื่อ 01 ส.ค. 05, 18:59

มีอีกคำถามครับ นามสกุล ทองเจือ เกี่ยวข้องอย่างไรกับ ราชสกุล ทองแถม ครับ
หยดน้ำ
ชมพูพาน
ตอบ: 146

คณะศึกษาศาสตร์ มหาวิทยาลัยศรีนครินทรวิโรฒ

ความคิดเห็นที่ 79  เมื่อ 01 ส.ค. 05, 21:58

กรณี  เจ้าฟ้า + เจ้าฟ้า  =  เจ้าฟ้า  ก็คือ

สมเด็จเจ้าฟ้า  +  สมเด็จเจ้าฟ้า   =  สมเด็จพระเจ้าหลานเธอ  เจ้าฟ้า  ครับ

ถ้าสมเด็จพระเจ้าน้อง/พี่นางเธอ  เจ้าฟ้า,  สมเด็จพระเจ้าลูกเธอ  เจ้าฟ้า  มีพระสวามีเป็นพระเจ้าแผ่นดิน  เป็นสมเด็จเจ้าฟ้า  หรือเป็นพระองค์เจ้าต่างกรม  หากมีพระโอรสธิดาก็จะเป็น   "เจ้าฟ้า"  ตามพระมารดา  แต่ศักดิ์ของเจ้าฟ้านั้นจะแตกต่างกันออกไปตามศักดิ์ของพระบิดาครับ
ศรีปิงเวียง
องคต

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 80  เมื่อ 02 ส.ค. 05, 16:45

1.จำได้ว่ามีหนังสือเกี่ยวกับราชสกุลดิศกุล แต่น่าเสียดายที่จำชื่อไม่ได้
2. หม่อมเจ้าหญิงมารยาตรกัญญา ดิศกุลยังมีพระชนม์ชีพอยู่ครับ

ศรีปิงเวียง
องคต

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 81  เมื่อ 02 ส.ค. 05, 16:49

พระนามพระราชโอรสและพระราชธิดาในรัชกาลที่ ๔
พระราชนิพนธ์ในพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว

คัดจากหนังสืองานพระราชทานเพลิงศพ หม่อมเจ้าอัปภัสราภา เทวกุล

โอรสบรมนารถเจ้า จอมประยูร
ปรเมนทรนเรนทรสูรย์      สืบเชื้อ
ขัติยราชวรางกูร      เก็บรวบ รวมแฮ
ไว้เพื่อประโยชน์เกื้อ      แก่ผู้เพียรจำ
นามสุริยนารถหน่อไท้ ปฏิสนธิ์
พระปิ่นภูธราดล      แต่งตั้ง
เอารสสุรโสภณ               เจริญยิ่ง ยศแฮ
เจ้าร่วมปิตุราชทั้ง            หน่อเชื้อชายหญิง
นภวงศ์องค์ใหญ่ต้น     จำนวน หนึ่งแฮ
กรมหมื่นมเหศวร             ศักดิ์ได้
สุประดิษฐ์วิสิษฐควร          ยศยิ่ง
กรมวิษณุนารถไท้             ธิราชตั้งนามกร
ที่สามศุภลักษณ์ล้ำ       ธิดา ท่านนา
นามยิ่งเยาวลักษณา           เรศนั้น
อีกทักษิณาวัฏกุมา             ราที่ สี่เฮย
สุดสิ้นพระชนม์สั้น             แต่เบื้องยังเยาว์
สมเด็จเจ้าฟ้าราช        เอารส
โสมนัศนามปรากฏ             เกียรติก้อง
สุดสิ้นพระชนม์ปลด            แต่ประ สูติแฮ
อีกทักษิณชาพร้อง              เพรียกรู้เรียกนาม
ที่เจ็ดที่แปดนั้น          บุตรี ท่านนา
หนึ่งโสมาวดี                     เลิศล้ำ
หญิงยังบ่ได้มี                    นามอีก องค์นา
เพราะสูติวารซ้ำ                  สุดสิ้นชันษา
สมเด็จเจ้าฟ้าลูก          ภูธร
นามจุฬาลงกรณ์                 ที่เก้า
กรมขุนมิ่งมหิศร                 สรรเศก ให้นา
พินิจประชานาถเจ้า              แผ่นหล้าประทานพร
พระองค์หญิงที่สิบนั้น    นามศรี
อีกพัฒนาบุตรื                    ต่อสร้อย
ชายเศวตรวรลาภมี           ที่สิบ เอ็ดเฮย
สิ้นพระชนม์แต่น้อย             บ่ยั้งยืนนาน
ปีขาลฉอศกนั้น            หญิงสาม ท่านนา
ประภัศรแสดงนาม               หนึ่งนั้น
อีกภักตรพิมลตาม               ลำดับ
เยาวยอดมัณยาชี้           เชิดอ้างออกแถลง
ชายแดงประสูติแล้ว      เสียชนม์
สมเด็จจันทรมณฑล              ลูกไท้
เจ้าฟ้าบุตรียล                      แต่เอก องค์เฮย
สิ้นพระชนม์แต่ได้                 ครบเก้าพรรษา
กฤดาเติมต่อท้าย           ภินิหาร
เฉลิมลักษณเลิศกุมาร            หนึ่งผู้
ศรีนาคสวาสดิขาน                นามธิ ดาแฮ
คัคณางค์ยุคลรู้                    สฤษดิไว้โดยประสงค์
เอกองค์นามออกอ้าง      กรรณิกา แก้วเฮย
หนึ่งบ่มีสมยา                      ชีพม้วย
ชายสุขสวัสดิ์สถา                  พรราช บุตรแฮ
ทั้งทวีถวัลยลาภด้วย              ดั่งนี้นามสนอง
ทองกองก้อนใหญ่นี้       เป็นปลาย ปีแฮ
เถาะสัปตศกหมาย                มากอ้าง
สิบเอ็ดรวมชายหญิง              ตลอดรอบ ปีนา
ล้วนแต่ปีเดียวอ้าง                สลับน่าอัศจรรย์
เกษมสันต์โสภาคย์เชื้อ    ระพิพันธุ์
ที่ยี่สิบหกบัญ                       จบถ้วน
กมลาศนเลอสรร             เสนอแนะ นามแฮ
สองกุมารเลิศล้ำ                    ประสูติต้นปีมะโรง
สมเด็จเจ้าฟ้าที่              สี่มี นามเฮย
จาตุรนต์รัศมี                เกียรติก้อง
ที่ยี่สิบเก้าศรี                สุริยราช วงศ์แฮ
องค์อุณากรรณพร้อง               เพราะด้วยแถลงหาญ
เกษมศรีศุภโยคถ้วน         ไตรทัศ องค์เอย
หญิงหนึ่งนามบ่ชัด                  เชิดไว้
สิ้นพระชนม์แต่สัต                  วารหย่อน อยู่แฮ
หญิงหนึ่งเสมอสมัยได้              สืบสร้อยหรรษา
หนึ่งองค์กุมาเรศเชื้อ         ภูวไนย
ศรีสิทธิธงไชย                        แช่มช้า
ทองแถมถวัลยไอ                    สุริยราช วงศ์แฮ
อีกอนงค์นพคุณอ้า                  เอี่ยมอ้างอับศร
กนกวรรณวรนาฏทั้ง         ชุมพล
สมโภชกุมารยล                      ยิ่งผู้
อรุณวดีวิมล                          ภักตร์ผ่อง ศรีเฮย
วาณีรัตนกัญญารู้                    เชิดอ้างนามกร
มณฑานพรัตน์สิ้น            ชนม์ปลง
กาพยกนกรัตนยง                   ยิ่งผู้
เทวัญอุไทยวงศ์                      เชลงอัก ษรแฮ
ราชบุตรพระเจ้าหล้า               เดชล้ำรณไชย
อรไทยเทพสร้อย              กัญญา แลฤา
หญิงหนึ่งนามบ่ปรา                  กฏไว้
สุดสิ้นพระชนม์มา                    ยุย่อม เยาว์แฮ
จึงบมีนามให้                          เรียกรู้สืบมา
สมเด็จเจ้าฟ้าที่                 เบญจางค์
ภานุรังษีวราง                          กูรกล้า
บุษบงเบิกบานนาง                   อรอับ ศรเฮย
มนุษยนาคน้อมหนุ่มหน้า           อีกทั้งชายเจริญ
สวัสดิประวัติเรื้อง             วิทยา
องค์หนึ่งสุนันทา                      แน่งน้อย
อีกจันทรทัตจุธา                      ธารต่อ กันเฮย
สุขุมาลมีสร้อย                        อีกไซร้มารศรี
นารีรัตนราชไท้                ธิดา ท่านนา
หญิงหนึ่งนามบ่ปรา                  กฏแท้
ไชยานุชิตสา                           มารถรุ่ง เรืองแฮ
บัญจบเบญจมาแม้                   ท่อนห้าโดยจง
อีกองค์หนึ่งนั้น                วรวรรณ
ดิศวรกุมารพันธุ์                      เผ่าเชื้อ
นงคราญอุดมวรรณ                  โฉมเฉิด
องค์ศรีเสาวภางค์๑เชื้อ               หน่อไท้ธิบดินทร์
พระองค์หญิงสว่างสร้อย     วัฒนา
โสนบัณฑิตย์ปรา                      กฏแท้
จิตรเจริญรสวรา                       ดิเรกราช วงศ์แฮ
องค์หนึ่งวัฒนาแล้                     เลิศล้ำสำอาง
หนึ่งนางกฤษณแก้ว            กัญจนา กรเอย
อีกบุษปัณณา                           เลิศเลื้อง
วิไลยลักษณเสาวภา                    ภักตร์ผ่อง ศรีแฮ
แนวนับแขไขเรื้อง                      ศิริพ่างจันทรา
นภาพรภูวนารถเนื้อ            หน่อไท้
ดำรงฤทธ์ครรไล                        ล่วงแล้ว
ประสานสุทธิศรีใส                     สนองเสนาะ นามนา
หญิงประพาฬรัศมีแผ้ว                ผ่องเพี้ยงเพ็ญบูรณ์
จรูญฤทธิเดชม้วย               ชีพชนม์
เสาวภาคพรรณพิมล                  แช่มช้อย
ประดิษฐาสวัสดิโสภณ                พูนเพิ่ม
หนึ่งอีกไชยันต์น้อย                   นุชท้ายกุมาร
สร้อยสอางค์องค์หนึ่งนั้น    กุมารี
องค์หนึ่งประไพศรี                สอาดอ้าง
หญิงยังบ่ได้มี                          นามอีก องค์นา
พุทธประดิษฐาร้าง                    ชีพม้วยชนม์ปลง
พระองค์หญิงประสูติสิ้น      พระชนม์
อีกหนึ่งบเปนตน                      ตกผ้าย
หญิงเยาวเจริญกระมล               สุขสวัสดิ์
เป็นที่สุดสุดท้าย                       สุดสิ้นเสวยสวรรค์
รวมชายสามสิบเก้า            พระองค์
หญิงสี่สิบสามอนงค์           บ่พลั้ง
ตกเสียอีกสองคง                  นับควบ กันแฮ
รวมแปดสิบสี่ทั้ง                 นับถ้วนชายหญิง
โคลงริทำหน่อยนี้               หวังใจ
จักแจกกันตามใน                 พี่น้อง
เปนที่ระลึกไป                     นานเนิ่น
ใดบควรขัดข้อง                   โทษข้าขออภัย
สมบูรณ์ตามบทนี้                ตามอุบลบทชี้
เชิดอ้างนามกร     แลนา
ดำเนินกลอนกล่าวอ้าง      โดยลำดับบค้าง
ขาดถ้วนทุกองค์                         แลนา

[codeขอแจ้งความจำนงค์ แด่องค์วรเชษฐขนิษฐ จงทราบจิตทั่วกัน ด้วยตัวฉันเรียบเรียง ระเบียบนามเธอทั้งหลาย บรรยายเปนคำโคลง หวังชักโยงจิตต์ให้จำ ลำดับเราพี่น้อง ยามต้องการประกอบกิจ บพักคิดค้นสมุด นานเนิ่นหยุดเสียเวลา แต่สมยาแต่งไว้ บางแห่งให้นามตลอด บางแห่งความขัดข้อง ต้องตัดต้นทอนปลาย บางแห่งขยายต่อเติม บางแห่งตามอักษร พอจุบทจุกลอน ถ้วนกำหนดทุกองค์
แล้วผจงเรียบเรียง เย็บเปนเล่มสมุดไว้ หวังใส่ในกระเป๋าเสื้อ เพื่อลงในหีบสลา ติดกายาไปไกล โดยหฤทัยประสงค์ ขอทุกองค์จงรับ สมุดฉบับนี้ไว้ เปนที่ระลึกไว้ อยู่ช้าอย่าสูญ เทอญน

หยดน้ำ
ชมพูพาน

คณะศึกษาศาสตร์ มหาวิทยาลัยศรีนครินทรวิโรฒ

ความคิดเห็นที่ 82  เมื่อ 02 ส.ค. 05, 16:50

สกุล  "ทองเจือ"  น่าจะมีความเกี่ยวข้องกับ  "ทองใหญ่"  มากกว่า  "ทองแถม"  นะครับ

พระยาไพชยนต์เทพฯ  (ทองเจือ  ทองใหญ่)  ต้นสกุล  "ทองเจือ"  เป็นโอรสลับๆ  ของพระเจ้าบรมวงศ์เธอ ชั้น ๔  กรมหลวงประจักษ์ศิลปาคม  (ต้นราชสกุล  "ทองใหญ่")  ถ้าจะพูดถึงความสัมพันธ์กับราชสกุลทองแถม  สองสกุลนี้ก็คงเป็นพระญาติกันอ่ะครับ  เพราะสืบสายสกุลมาจากรัชกาลที่  4  เหมือนกันครับ

ผมขอนุญาตยกตัวอย่างกรณี  เจ้าฟ้า  +  เจ้าฟ้า  =  เจ้าฟ้า  นิดนึงด้วยครับ

สมเด็จพระเจ้าลูกยาเธอ  เจ้าฟ้าฉิม  กรมพระราชวังบวรสถานมงคล  (รัชกาลที่  2)

+

สมเด็จพระเจ้าหลานเธอ  เจ้าฟ้าหญิงบุญรอด

=

สมเด็จพระเจ้าหลานเธอ  เจ้าฟ้าชายมงกุฎ
ศรีปิงเวียง
องคต

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 83  เมื่อ 02 ส.ค. 05, 16:52

ที่นำมาลงนี้ก็เพราะอยากจะให้ใครก็ได่ช่วยแปลหรืออธิบยบทความนี้ให้กระจ่างด้วยครับ
ป.ล. ขอสงวนสิทธิ์ในการนำเผยแพร่โดยไมต้องแจ้งให้ทราบล่วงหน้า    

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 84  เมื่อ 02 ส.ค. 05, 17:25

บทความไหนคะ
นี่หรือเปล่า
"ขอแจ้งความจำนงค์ แด่องค์วรเชษฐขนิษฐ จงทราบจิตทั่วกัน ด้วยตัวฉันเรียบเรียง ระเบียบนามเธอทั้งหลาย บรรยายเปนคำโคลง หวังชักโยงจิตต์ให้จำ ลำดับเราพี่น้อง ยามต้องการประกอบกิจ บพักคิดค้นสมุด นานเนิ่นหยุดเสียเวลา แต่สมยาแต่งไว้ บางแห่งให้นามตลอด บางแห่งความขัดข้อง ต้องตัดต้นทอนปลาย บางแห่งขยายต่อเติม บางแห่งตามอักษร พอจุบทจุกลอน ถ้วนกำหนดทุกองค์
แล้วผจงเรียบเรียง เย็บเปนเล่มสมุดไว้ หวังใส่ในกระเป๋าเสื้อ เพื่อลงในหีบสลา ติดกายาไปไกล โดยหฤทัยประสงค์ ขอทุกองค์จงรับ สมุดฉบับนี้ไว้ เปนที่ระลึกไว้ อยู่ช้าอย่าสูญ เทอญนา"

ถ้าเป็นตรงนี้ ก็เป็นทำนองหมายเหตุท้ายพระราชนิพนธ์คำโคลง  
ทรงแถลงพระบรมราชจำนงต่อบรรดาพระเจ้าบรมวงศ์เธอชั้น4 ที่เป็น"พี่น้อง"ของพระองค์ท่านว่า
ทรงพระราชนิพนธ์โคลงประกอบด้วยรายพระนามทั้งหลายขึ้นก็เพื่อให้อ่านแล้วจำง่ายว่าทั้งหมดทรงมีพี่น้องชื่ออะไรบ้าง
เพื่อมีเวลามีกิจจะต้องจดจำหรือว่าเขียนถึงพระนามเหล่านี้จะได้ไม่ต้องไปเปิดค้นหนังสือต่างๆดูให้ยากเย็นและเสียเวลา
แต่ว่าพระนามที่ทรงให้ไว้   บางพระองค์ก็ทรงระบุพระนามครบถ้วน  บางพระองค์  ก็จำต้องตัดทอนให้สั้น  บางพระองค์ก็ทรงขยายต่อเติมพระนาม ทั้งนี้เพื่อให้ลงตามฉันทลักษณ์ของโคลงได้พอดีทุกพระองค์

โคลงพระราชนิพนธ์นี้  ทรงจัดทำเป็นเล่มเล็กๆ กะทัดรัดพอใส่ลงในหีบหมากประจำของเจ้านายแต่ละพระองค์  เพื่อติดตัวไปไหนมาไหนได้สะดวก
พระราชทานไว้เป็นที่ระลึก  สุดท้ายมีพระราชดำรัสว่าขอให้หนังสืออยู่นานๆ  อย่าสูญหายไปเลย

ขออภัยที่ใช้ราชาศัพท์บ้างไม่ใช้บ้าง บางตอน
เพื่ออธิบายความให้เข้าใจง่ายๆน่ะค่ะ
นายนิติราม
อสุรผัด
*
ตอบ: 23

รามคำแหง

ความคิดเห็นที่ 85  เมื่อ 04 ส.ค. 05, 19:18

หม่อมเจ้าแห่งราชสกุล ดิศกุล ที่ยังทรงพระชนม์อยู่ คือหม่อมเจ้าหญิงมารยาตรกัญญา  ดิศกุล ขณะนี้พระมายุ 103 ปีแล้วครับท่านผู้ชม
klose_miro
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ความคิดเห็นที่ 86  เมื่อ 06 ส.ค. 05, 02:20

หม่อมเจ้าในราชสกุลยุคล ยังมีอยู่หลายท่าน(ตอบเพิ่มเติมจาก คห. ที่ 57) แต่ที่เป็นข่าวล่าสุดคือ มจ.หญิง ท่านหนึ่งซึ่งน่าจะเป็น มจ. ที่พระชนม์น้อยที่สุด(ไม่นับราชสกุลมหิดล) สงสัยว่าทำไมหนังสือพิมพ์ไม่ได้ใช้คำราชาศัพท์ เหมือนท่านอื่นๆ
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 87  เมื่อ 06 ส.ค. 05, 13:29

ถ้าพระวรวงศ์เธอ แบบเป็นตั้งแต่กำเนิดอย่าง พระวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าเปรมบุรฉัตร หรือ พระองค์เจ้ายกทั้งสายราชสกุลอย่าง พระวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าอานันทมหิดล พระวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าภูมิพลอดุลยเดช มีโอรสธิดา โอรสธิดาจะดำรงฐานันดรศักดิ์อะไรครับ ทราบว่าไม่มีหลักฐานอยู่จริง แต่น่าจะมีในกฏมณเฑียรบาล
ช่วยตอบหน่อยครับ
หยดน้ำ
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 88  เมื่อ 06 ส.ค. 05, 18:16

พระองค์เจ้าตั้งทุกพระองค์  หากไม่มีพระบรมราชโองการให้พระทายาทมีพระยศเป็น  "หม่อมเจ้า"  พระโอรสธิดาก็ย่อมเป็น  "หม่อมราชวงศ์"  ตามธรรมเนียมครับ  ไมว่าจะทรงเป็นพระเจ้าวรวงศ์เธอ  หรือพระวรวงศ์เธอ

ส่วนเจ้านายที่ประสูติเป็นพระวรวงศ์เธอ  พระองค์เจ้าตั้งแต่พระกำเนิด  ผมไม่สามารถให้คำตอบได้จริงๆ  ครับ  เพราะพระวรวงศืเธอ  พระองค์เจ้าส่วนใหญ่จะเป็นพระองค์เจ้าตั้ง  แต่ถ้าให้ผมสันนิษฐานส่วนตัวพระทายาทน่าจะมีพระยศเป็น  "หม่อมเจ้า"  ครับ

อ่อ  .. พระองค์เจ้าภูมิพลอดุลยเดช  เป็นพระองค์เจ้าตั้งแต่พระกำเนิดนะครับ
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 89  เมื่อ 08 ส.ค. 05, 19:36

ทายาทของพระวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าทั้งหมดไม่ว่าจะโดยทรงตั้งหรือแต่กำเนิดต้องเป็นหม่อมราชวงศ์ทั้งหมดครับ  เพราะพระวรวงศืเธอ พระองค์เจ้า คือหม่อมเจ้าที่ทำความชอบจึงได้รับการสถาปนาเลื่อนพระเกียรติยศขึ้นไปเฉพาะพระองค์  แม้แต่หม่อมเจ้าที่ได้เลื่อนเป็นพระวรวงศ์เธอ แล้วเป็นพระเจ้าวรวงศ์เธอ เช่น พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าจุลจักรพงศ์ และพระเจ้าวรวงศ์เธอ (พระองค์เจ้าวรรณไวทยากร) กรมหมื่นนราธิปพงศ์ประพันธ์  เมื่อไม่มีพระบรมราชโองการให้ยกะระโอรสพระธิดาขึ้นเป็นหม่อมเจ้า  ทายาทก็ต้องเป้นเพียงหม่อมราชวงศ์ตามฐานันดรเดิมของพระบิดา
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 14
  พิมพ์