เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 14
  พิมพ์  
อ่าน: 140865 กระทู้ราชสกุล
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 21 มิ.ย. 05, 13:04

ตอบคุณตุ๊ดตู่ (คห. ๒๘)
พระองค์เจ้ากัลยาณประวัติ   กรมหมื่นกวีพจน์สุปรีชา ทรงมีพระโอรสธิดาคือ
๑) หม่อมเจ้าปรีชา
๒) หม่อมเจ้าวรพุฒิพิไลย
๓) หม่อมเจ้าหญิงพิศวาสกวี
๔) หม่อมเจ้าหญิงพงศ์กวี
๕) หม่อมเจ้าหญิงอำไพพิลาศ
๖) หม่อมเจ้าชายกัลยาณบุตร
๗) หม่อมเจ้าชาย ไม่ปรากฏพระนาม

ทำไมถึงถามว่าหม่อมเจ้าทั้งหลายนี้มีเชื้อสายสืบมาหรือไม่    ก็คุณแจ้งนามสกุลจริงว่า กัลยาณประวัติ ณ อยุธยา
แสดงว่าราชสกุลนี้ก็ต้องมีเชื้อสายสืบมาจนปัจจุบันนี้น่ะซีคะ
ต่อให้คุณเป็นสะใภ้   สามีคุณก็เป็นเชื้อสายในราชสกุล อยู่ดี
หม่อมจุมพฏเพ็ชรกล้า
มัจฉานุ
**
ตอบ: 78

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 21 มิ.ย. 05, 21:11

ถ้าเจ้าฟ้าชายแต่งงานกับหม่อมเจ้าหญิง ลูกจะออกมาเป็นพระองค์เจ้ารึเปล่าครับ
นายนิติราม
อสุรผัด
*
ตอบ: 23

รามคำแหง

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 22 มิ.ย. 05, 12:20

อยากทราบว่า หม่อมเจ้าแห่งราชสกุล เทวกุล มีพระองค์ใดบ้าง มีพระนามว่าอย่างไร ประสูติและทิวงคตเมื่อใดครับ
ตุ๊ดตู่
อสุรผัด
*
ตอบ: 12

EGAT

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 22 มิ.ย. 05, 12:52

ขอตอบคุณเทาชมพู ที่สงสัย ทำไมถึงถามว่าหม่อมเจ้าทั้งหลายนี้มีเชื้อสายสืบมาหรือไม่ พอดีอยากรวบรวมญาติที่ยังไม่รู้จักน่ะค่ะ และนามสกุลที่แจ้ง กัลยาณวงศ์ ณ อยุธยา ค่ะ ไม่ใช่ กัลยาณประวัติ ณ อยุธยา
sareela
อสุรผัด
*
ตอบ: 8

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 22 มิ.ย. 05, 15:26

คุณเทาชมพูที่เคารพ
ดิฉันพยายามหาหนังส์อเรื่อง ชีวิตและงานท่านผู้หญิงแผ้ว แต่หาไม่ได้ ไม่ทราบว่าคุณเทาชมพูพอจะแนะนำให้ได้ไหมว่าควรจะไปซื้อที่ไหน
ถ้าไม่รบกวนจนเกินไปอยากขอประวัติอย่างย่อก้ได้ค่ะ
ขอบพระคุณ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 22 มิ.ย. 05, 18:14

ขอโทษที่พิมพ์นามสกุลผิดค่ะ

ใช้ google.co.th ค้นดู  พบว่ามีผู้ใช้กัลยาณวงศ์ แต่ไม่มี ณ อยุธยา
ไม่ทราบว่าเป็นบุตรบุญธรรม หรือว่านามสกุลพ้องกับราชสกุล

แต่มีท่านหนึ่งใช้ราชสกุลนี้  
ชื่อผศ.วรรณา กัลยาณวงศ์ ณ อยุธยา
เป็นอาจารย์ที่มหาวิทยาลัยราชภัฏจันทรเกษม  ถนนรัชดาภิเษก

หนังสือชีวประวัติของท่านผู้หญิงแผ้ว  ดิฉันเคยเห็นในร้านหนังสือเก่า  ตอนมีงานมหกรรมหนังสือที่ศูนย์สิริกิติ์  เดือนตุลาคมค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 24 มิ.ย. 05, 06:46

พระประพันธวงศ์เธอพระสัมพันธวงศ์เธอพระบรมอัยกาเธอพระวงศ์เธอคืออะไร   edit

อยากจะถามว่ายศ
๑.พระประพันธวงศ์เธอ พระองค์เจ้า
๒.พระสัมพันธวงศ์เธอ พระองค์เจ้า
๓.พระบรมอัยกาเธอ พระองค์เจ้า
๔.พระวงศ์เธอ พระองค์เจ้า
คืออะไรครับ
แล้วถ้าหม่อมเจ้าหญิงและพระวรวงศ์เธอสมรสกับเจ้าฟ้าชายลูกจะมียศอะไรครับ
และ พระเจ้าวรวงศ์เธอกับพระเจ้าวรวงศ์เธอ ลูกจะมียศอะไรครับ
ขอบคุณครับ  

หม่อมจุมพฏเพ็ชรกล้า  [IP: 203.118.119.109,,] วันที่ 23 มิ.ย. 2548 - 20:28:07
หม่อม
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

ม.ราชมงคล

ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 04 ก.ค. 05, 19:04

ลูกออกมาเป็นหม่อมเจ้า
จำไว้ว่าผู้หญิงที่มียศตั้งแต่หม่อมเจ้าขึ้นไปถ้าแต่งงานต้องลาออกจากฐานันดรก่อนจึงแต่งได้หรือไม่ในหลวงต้องเป็นผู้พระราชทานสมรสเอง
หม่อมจุมพฏเพ็ชรกล้า
มัจฉานุ
**
ตอบ: 78

ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 09 ก.ค. 05, 23:15

มารดาของพระองค์เจ้าวรานนท์ธวัชคือใครครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 10 ก.ค. 05, 09:41

อยากทราบว่ามีเจ้านายพระองค์ใดบ้างที่เป็นฝาแฝด เท่าที่ทราบก็มี พระองค์เจ้าหญิง ประภาพรรณพิไลย กับ พระองค์เจ้าหญิงประไพพรรณพิลาส และ หม่อมเจ้าชายฝาแฝด ในสมเด็จฯกรมพระยาดำรงราชานุภาพ ไม่ทราบพระนาม อยากรู้ว่ามีใครอีกมั้ยครับ แล้วก็ขอฝากคำถามหน่อยครับ
1.เจ้านายผู้หญิงชั้นสูงสมัยก่อนเช่นเจ้าฟ้าวไลยอลงกรณ์ พระองค์เจ้าเหมวดี เค้าไม่แต่งงานกันหรอครับ
2.ถ้าหม่อมห้ามในเจ้านายได้รับพระราชทานเครื่องราชย์ได้เป็นคุณหญิงเค้าจะใช้คำนำหน้านามว่าคุณหญิงรึเปล่าครับ
3.ภรรยาของหม่อมราชวงศ์หม่อมหลวงใช้คำนำหน้านามว่าหม่อมรึเปล่าครับแล้วนามสกุลเติมณ อยุธยามั้ย
4.ราชสกุลเศวตฉัตรและดวงจักรสืบมาจากพระองค์ใดมีประวัติย่อๆอย่างไรครับ

หม่อมจุมพฏเพ็ชรกล้า  [IP: 203.118.123.103,,] วันที่ 9 ก.ค. 2548 - 22:43:57
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 10 ก.ค. 05, 10:28

๑)  พระราชธิดาในพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ไม่มีพระองค์ใดอภิเษกสมรส
๒)  ใช้คำนำหน้าว่า หม่อม เหมือนเดิม  
๓)   ไม่ใช้  ถ้าเป็นสามัญชนใช้ นาง ใช้นามสกุลสามี ต่อด้วย ณ อยุธยา
๔) ไม่มีราชสกุลเศวตฉัตร
ราชสกุลดวงจักร ณ อยุธยา  สืบเชื้อสายมาจากพระเจ้าบรมวงศ์เธอ  กรมหมื่นณรงค์หริรักษ์  พระราชโอรสในพระบาทสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลก
ทรงกรมในรัชกาลที่ ๓   ทรงกำกับกรมช่างหล่อ  
สิ้นพระชนม์ในรัชกาลที่ ๓
มีพระโอรสธิดา ๕ พระองค์
๑) หม่อมเจ้าหญิงใหญ่
๒) หม่อมเจ้าหญิงสังวาล
๓) หม่อมเจ้าหญิงนัดดา
๔) หม่อมเจ้าชายดิศ  สถาปนาเป็นพระองค์เจ้าประดิษฐวรการ ในรัชกาลที่ ๕
๕) หม่อมเจ้าชายสุบรรณ
ราชสกุลดวงจักร ณ อยุธยา ยังมีลูกหลานสืบต่อกันมาจนถึงปัจจุบัน  แต่เป็นชั้นนายและนางสาวกันแล้ว
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 56  เมื่อ 11 ก.ค. 05, 21:36

คุณเกียรติคงไม่เห็นกระทู้นี้  เลยเอามาแปะให้นะคะ

สกุลโกมารกุล ณ นคร  

คุณสมัคร โกมารกุล นคร เดิมเป็นเลขานุการส่วนพระองค์ของสมเด็จเจ้าฟ้าวไลอลงกรณ์ มีความเกี่ยวพันอย่างไรกับราชสกุลอาภากร และสกุลบุนนาค

เกียรติ  [IP: 203.146.98.20,unknown,] วันที่ 11 ก.ค. 2548 - 20:09:14
(คุณ เกียรติ ช่วยร่วมแบ่งปันความรู้และประสบการณ์ ผ่านวิชาการ.คอมแล้ว รวมทั้งสิ้น 1 ครั้ง)
นายนิติราม
อสุรผัด
*

รามคำแหง

ความคิดเห็นที่ 57  เมื่อ 14 ก.ค. 05, 16:27

พระอนุวงศ์ชั้นหม่อมเจ้าและพระองค์เจ้าแห่งราชจักรีวงศ์ที่ยังทรงพระชนม์ชีพเท่าที่ทราบน่ะครับ
1.หม่อมเจ้าหญิงทิตยาทรงกลด  ระพีพัฒน์
2.หม่อมเจ้ารุจยากร  อาภากร(2459)
3.หม่อมเจ้าภีศเดช  รัชนี(2463)
4.หม่อมเจ้าหญิงศะศิธรพัฒนวดี  รัชนี(พระมายุ 92 ปี)
5.ท่านหญิงอรอำไพ  โกมารกุล ณ นคร(พระมายุ 95 ปี)
6.หม่อมเจ้าหญิงภัทรลดา(ฉัตรชัย)ดิศกุล(พระมายุ 82 ปี)
7.หม่อมเจ้าทิพยฉัตร  ฉัตรชัย(พระมายุ 70 ปี)
8.หม่อมเจ้าหญิงมารยาตรกัญญา  ดิศกุล(พระมายุ 103 ปี)
9.หม่อมเจ้าหญิงวุฒิสวาท  วุฒิชัย
10.หม่อมเจ้าหญิงจารุลักษณ์กัลยาณี  รังสิต
11.พระวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าวิมลฉัตร(พระมายุ 84 ปี)
12.หม่อมเจ้าแห่งราชสกุล กิติยากร 1 พระองค์
13.หม่อมเจ้าห่งราชสกุล ยุคล**มจ.จุลเจิม..มจ.นภดลรังษี..มจ.ชาตรีเฉลิม..มจ.ปัทมนรังษี..มจ.มาลิณีมงคล..
นึกได้เท่านี้ครับแล้วยังงัยจะมาเพิ่มเติมเรื่อยๆครับ
นายนิติราม
อสุรผัด
*

รามคำแหง

ความคิดเห็นที่ 58  เมื่อ 14 ก.ค. 05, 16:35

พระนามที่คล้องจองแห่งราชสกุล บริพัตร ที่มีพระมารดาเดียวกันน่ะครับเท่าที่ทราบ
1.พระวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าศิริรัตนบุษบง(2448-?)
2.พระวรวงศ์เธอ  พระองค์เจ้าสุทธวงษ์วิจิตร(2449-2546)
3.พระวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าพิศิษฐ์สบสมัย
4.พระวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าจุไรรัตนศิริมาน(2453-2544)
5.พระวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าจันทรกานต์มณี(สวัสดิวัฒน์)**2455-2520**
.....................................
นายนิติราม
อสุรผัด
*

รามคำแหง

ความคิดเห็นที่ 59  เมื่อ 14 ก.ค. 05, 16:38

อยากทราบว่ามีหนังสือที่เกี่ยวกับพระประวัติ พระนามของชั้นหม่อมเจ้า พระองค์เจ้าบ้างไหมครับ.ถ้ามีหาซื้อได้ที่ไหนครับ...............
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 14
  พิมพ์