เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 14
  พิมพ์  
อ่าน: 140838 กระทู้ราชสกุล
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 01 มิ.ย. 05, 21:00

http://www.google.co.th/search?hl=th&q=กรมหลวงนครราชสีมา&btnG=ค้นหาโดย+Google&meta=  
sareela
อสุรผัด
*
ตอบ: 8

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 02 มิ.ย. 05, 11:44

ลองเข้าไปSearch ใน google ดูแล้วแต่ก้มีแค่เป็นคำๆไปไม่มีพระราชประวัติของกรมหลวงนครราชสีมา
sareela
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 02 มิ.ย. 05, 14:32

เรียนคุณเทาชมพู
แค่อยากทราบประวัติของทูลกระหม่อมอัษฎางค์ว่าเป็นอย่างไรอภิเศกสมรสกับใครเพราะดูเหมือนจะไม่ค่อยมีประวัติของพระองค์เลย ทั้งๆที่เป็นพระโอรสที่เกิดจากพระพันปีหลวง
ขอบพระคุณคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 02 มิ.ย. 05, 22:14

สมเด็จเจ้าฟ้ากรมหลวงนครราชสีมา มีหม่อมเพียงท่านเดียวชื่อหม่อมแผ้ว
ไม่มีโอรสธิดา

หลังจากทูลกระหม่อมเสด็จทิวงคตแล้ว  หม่อมแผ้วก็ได้สมรสใหม่
กับหม่อมสนิทวงศ์เสนีย์
sareela
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 03 มิ.ย. 05, 11:16

หม่อมแผ้วเป็นหม่อมที่ พระพันปีหลวงทรงหาให้ใช้ไหมคะ แล้วหม่อมแผ้วมาจากราชสกุลไหนคะ
ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงที่กรุณาให้ความกระจ่าง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 03 มิ.ย. 05, 11:37

หม่อมแผ้ว หรือต่อมาคือท่านผู้หญิงแผ้ว สนิทวงศ์เสนีย์  ศิลปินแห่งชาติสาขานาฏศิลป์ ประจำปี ๒๕๒๘
มาจากสกุล สิทธิบูรณ์  (ท่านเป็นสามัญชน ไม่ได้มาจากราชสกุล)

ส่วนคำถามอื่นๆเกี่ยวกับท่าน  หาอ่านได้ในหนังสือ "ชีวิตและงาน ท่านผู้หญิงแผ้ว สนิทวงศ์เสนีย์"
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 12 มิ.ย. 05, 00:28

สมเด็จเจ้าฟ้าอัษฎางค์เดชาวุธ กรมหลวงนครราชสีมา
ประสูติในพระบรมมหาราชวัง เมื่อวันอาทิตย์ เดือน ๖ ขึ้น ๑๓ ค่ำ ปีฉลู  ตรงกับวันที่ ๑๒ พฤษภาคม พ.ศ. ๒๔๓๒  ทรงเป็นพระราชโอรสพระองคืที่ ๖๒ ในพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว และเป็นพระองค์ที่ ๗ ในสมเด็จพระศรีพัชรินทราบรมราชินีนาถ พระบรมราชชนนี พันปีหลวง
ทรงเป็น สมเด็จพระเจ้าลูกยาเธอ เจ้าฟ้าฯ กรมขุนนครราชสีมา เมื่อเดือนมกราคม พ.ศ. ๒๔๔๑  และเลื่อนเป็นสมเด็จพระเจ้าน้องยาเธอ เจ้าฟ้าฯ กรมหลวงนครราชสีมา เมื่อวันที่  ๑๑  พฤศจิกายน พ.ศ. ๒๔๕๙
ทรงได้รับการศึกษาเบื้องต้นในพระบรมมหาราชวัง  ต่อมาเมื่อล้นเกล้าฯ รัชกาลที่ ๖ ทรงสำเร็จการศึกษาและเสด็จกลับจากประเทศอังกฤษมาประทับที่พระราชวังสราญรมย์นั้น  สมเด็จกรมหลวงนครราชสีมาก็ได้เสด็จออกไปประทับและทรงศึกษาวิทยาการต่างๆ จากสมเด็จพระบรมเชษฐาธิราช  เป็นการเตรียมพระองค์ก่อนที่จะเสด็จไปศึกษาต่อที่ประเทศอังกฤษ  
เมื่อทรงสำเร็จการศึกษาจากประเทศอังกฤษแล้ว  ได้ทรงรับราชการเป็นนายร้อยตรี ผู้บังคับหมวดโรงเรียนนายร้อย  แล้วทรงได้เลื่อนพระยศและตำแหน่งเป็นลำดับจนได้เป็นนายพันเอก ผู้บังคับการกรมทหารราบที่ ๑๑ รักษาพระองค์  และในท้ายที่สุดได้รับพระยศเป็น นายพลเรือเอก ผู้สำเร็จราชการกระทรวงทหารเรือ
อนึ่ง เมื่อสมเด็จพระอนุชาธิราช เจ้าฟ้าจักรพงษ์ภูวนาถ กรมหลวงพิษณุโลกประชานาถ เสด็จทิวงคตเมื่อ พ.ศ. ๒๔๖๓ แล้ว  รัชกาลที่ ๖ ก็ได้โปรดเกล้าฯ ให้ให้ทรงศึกษาข้อราชการต่างๆ ในฐานะองค์พระรัชทายาท  แต่ยังมิทันได้ทรงรับรัชทายาทสืบสนององค์สมเด็จพระบรมเชษฐาธิราชก็ประชวรทิวงคตเสียก่อนเมื่อวันที่  ๙  กุมภาพันธ์  พ.ศ. ๒๔๖๗  ต่อมาพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ สถาปนาพระศพขึ้นเป็น สมเด็จพระอนุชาธิราช เจ้าฟ้าอัษฎางค์เดชาวุธ กรมหลวงนครราชสีมา
sareela
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 14 มิ.ย. 05, 18:21

ขอบคุณทุกท่านมากเลยคะที่กรุณาให้ความกระจ่าง
ขอบคุณมากมากเลยค่ะ
Sareela
นายนิติราม
อสุรผัด
*
ตอบ: 23

รามคำแหง

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 16 มิ.ย. 05, 19:14

มีหนังสือแนะนำครับ.....เป็นหนังสือเกี่ยวกับพระประวัติของพระโอรส พระธิดา และพระราชนัดดาในรัชกาลที่5 ครับ..พระนิพนธ์ในสมเด็จพระเจ้าพี่นางเธอ กรมหลวงนราธิวาสราชนครินทร์ เป็นหนังสือเล่มสีชมพูครับ...น่าจะมีเก็บไว้น่ะครับราคา200บาทถ้าจำไม่ผิด...หาซื้อได้ตามศูนย์หนังสือทั่วไปครับ.....
นายนิติราม
อสุรผัด
*

รามคำแหง

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 16 มิ.ย. 05, 19:21

ผมอยากทราบพระประวัติของหม่อมเจ้าหญิงอัปสรสมาน  เทวกุล ท่านย่าของสมเด็จ พระนางเจ้าฯน่ะครับ..ทราบว่าเป็นราชสกุลเทวกุลแต่ไม่ทราบว่าประสูติเมื่อไหร่...แล้วอีกอย่างนึงครับคือในหนังสือพระประวัติของพระนัดดาในรัชกาลที่5 แห่งราชสกุล อาภากร ผมเคยอ่านเจอในหนังสืออื่นว่ามีโอรสชื่อ หม่อมเจ้าสถาพร  อาภากร ทรงถือเพศบรรพชิตประสูติเมื่อปี 2463 หรือ 2464 ไม่แน่ใจ ผมจำได้ครับว่ามีแต่ในหนังสือเล่มนั้นกลับไม่มีบอกครับ...ใครทราบช่วยตอบด้วย
นายนิติราม
อสุรผัด
*

รามคำแหง

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 17 มิ.ย. 05, 15:22

ท่านผู้หญิงแผ้ว  สนิทวงศ์เสนีย์ มารดาของท่านผู้หญิงนวลผ่อง  เสนาณรงค์ เกิดเมื่อปี 2447 ถึงแก่อนิจกรรมเมื่อปี 2543 สิริอายุ 96 ปีครับ...เป็นศิลปินแห่งชาติสาขานาฎศิลป์ครับ...
นายนิติราม
อสุรผัด
*

รามคำแหง

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 17 มิ.ย. 05, 15:34

พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าจุไรรัตน์ศิริมาน แห่งราชสกุล ระพีพัฒน์(ไม่แน่ใจน่ะครับ) ทรงอภิเษกสมรสกับ หม่อมเจ้าโสณบัณฑิต  โสณกุล ประสูติเมื่อปี 2453 สิ้นพระชนม์ปี 2544 สิริพระชนม์ 91 ปี..เป็นพระมารดาในมรว.อายุมงคล...มรว.จัตุมคล  โสณกุลครับ
นายนิติราม
อสุรผัด
*

รามคำแหง

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 17 มิ.ย. 05, 15:41

ราชสกุล จุฑาธุช มี 2 พระองค์ครับ คือ
1.พระวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าสุทธศิริโสภา(2463-2541)
2.พระวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าวรานนท์ธวัช(2465-2533)
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 17 มิ.ย. 05, 23:30

พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าจุไรรัตนศิริมาน ทรงเป็นพระธิดาพระองค์ที่ ๔ ในสมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้าบริพัตรสุขุมพันธ์ กรมพระนครสวรรค์วรพินิต ผู้ทรงเป็นเจ้าของวังบางขุนพรหม  พระองค์หญิงทรงเสกสมรสกับ พลตรี หม่อมเจ้าฉัตรมงคล ในพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมขุนพิทยลาภพฤฒิธาดา (พระองค์เจ้าโศณบัณฑิต)  ทรงมีโอรส ธิดา ดังนี้
๑) หม่อมราชวงศ์อายุมงคล  โสณกุล (ถึงแก่กรรม)
๒) หม่อมราชวงศ์สุมาลยมงคล  โสณกุล
๓) หม่อมราชวงศ์จัตุมงคล  โสณกุล

หม่อมเจ้าหญิงอัปสรสมาน  กิติยากร  ทรงเป็นพระธิดาองค์ใหญ่ใน สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมพระยาเทววางศ์วโรปการ (พระองค์เจ้าเทวัญอุทัยวงศ์ - ต้นราชสกุล เทวกุล) กับหม่อมใหญ่ (สกุลเดิม สุจริตกุล)  ประสูติเมื่อวันที่  ๒๑  ตุลาคม  ๒๔๒๐  ทรงเสกสมรสกับพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมพระจันทบุรีนฤนาท (พระองค์เจ้ากิติยากรวรลักษณ์  ต้นราชสกุล กิติยากร)  ทรงมีพระโอรสและพระธิดา รวม ๑๒ พระองค์  สิ้นชีพิตักษัยเมื่อ  ๔  พฤษภาคม  ๒๔๘๒
(ข้อมูลจากพระประวัติ สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมพระยาเทววงศฺวโรปการ  พร้อมลำดับราชสกุล เทวกุล)
นายนิติราม
อสุรผัด
*

รามคำแหง

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 18 มิ.ย. 05, 15:44

ขอขอบคุณมากน่ครับคุณ V_Mee ที่ให้ความกระจ่างแก่ผมไม่ทราบว่าคุณมีข้อมูลเกี่ยวกับราชสกุลต่างๆมากไหมครับ หรือหาซื้อไดที่ไหนครับ..ขอบคุณจริงๆจากใจเด็กนิติรามครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 14
  พิมพ์