เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 14
  พิมพ์  
อ่าน: 140880 กระทู้ราชสกุล
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 30 มี.ค. 05, 17:33

๑)ไม่ทราบว่าใคร  แต่ถึงทราบก็ขอไม่ตอบ  เป็นเรื่องส่วนตัวของเขา
๒)นามสกุลคุณนิติภูมิ สะกดว่า นวรัตน์
ถ้าคุณอยากรู้มากกว่านี้  ก็ลองแวะที่
 http://www.nitipoom.com/th/  
rryan
อสุรผัด
*
ตอบ: 8

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 31 มี.ค. 05, 05:16

ความเห็นเพิ่มเติมที่ 8  

ราชสกุลภาณุพันธ์ มีหรือไม่

สมเด็จพระเจ้าน้องยาเธอเจ้าฟ้าภาณุรังษีสว่างวงศ์ เป็นพระราชโอรสในพระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว กับพระนางเธอพระองค์เจ้าฟ้ารำเพยภมราภิรมย์

ในรัชกาลที่ ๕ เป็นสมเด็จเจ้าฟ้าฯกรมหลวงภาณุพันธุ์วงศ์วรเดช เลื่อนพระเกียรติยศในรัชกาลที่ ๖ เป็น สมเด็จเจ้าฟ้า กรมพระยาภาณุพันธุ์วงศ์วรเดช และต่อมาในรัชกาลที่ ๗ ทรงได้รับการสถาปนา พระเกียรติยศเป็น สมเด็จพระราชปิตุลา บรมพงศาภิมุข สิ้นพระชนม์ ในรั ชกาลที่ ๗ เป็นต้นสกุล ภาณุพันธุ์
rryan
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 31 มี.ค. 05, 05:22

เจ้าคุณไพชยนต์เทพฯ (ทองเจือ ทองเจือ) ในรัชกาลที่ ๖เป็นต้นสกุล ทองเจือ
rryan
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 01 เม.ย. 05, 02:15

ความเห็นเพิ่มเติมที่ 7  

อยากทราบชื่อพระองค์เจ้าและม.จ.ที่อยู่ในราชสกุล จุฑาธุช และ อัษฎางค์ ช่วยบอกหน่อยครับ หม่อมจุมพฏเพ็ชรกล้า

ม.ร.ว. ดิลกวรานนท์ Nicholas จุฑาธุช เป็นโอรสใน พระวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าวรานนท์ธวัช กับหม่อม Pamela Smee ปัจจุบัน เปิดบริษัทเกี่ยวกับการตกแต่ง อินทีเรียดีไซน์อยู่ที่ลอนดอน ประเทศอังกฤษ
rryan
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 01 เม.ย. 05, 06:26

ความเห็นเพิ่มเติมที่ 7

อยากทราบชื่อพระองค์เจ้าและม.จ.ที่อยู่ในราชสกุล จุฑาธุช และ อัษฎางค์ ช่วยบอกหน่อยครับ หม่อมจุมพฏเพ็ชรกล้า

ไม่มีราชสกุลอัษฎางค์เพราะ  เจ้าฟ้าอัษฎางค์ไม่มีพระโอรส
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 11 เม.ย. 05, 17:28

อยากทราบหม่อมเจ้าในราชสกุล กิติยากร  
อยากทราบว่ามีกี่พระองค์ มีพระนามว่าอย่างไรบ้างครับ ถ้าให้ดีต้องบอกด้วยน่ะครับว่าประสูติและสิ้นเมื่อใด  

นายนิติราม  [IP: 203.172.121.20,,] วันที่ 8 เม.ย. 2548 - 14:03:43
เพชร
อสุรผัด
*
ตอบ: 6

รร.วัดสุทธิวราราม เจริญกรุง สาทร กรุงเทพฯ ประเทศไทย

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 29 เม.ย. 05, 20:09

ขอทราบราชกุลใน ร.3 และ ร.4 ทั้งหมดด้วยครับ(พร้อมต้นราชกุลด้วยจะยิ่งดีมากๆเลยครับ)
เพชร
อสุรผัด
*
ตอบ: 6

รร.วัดสุทธิวราราม เจริญกรุง สาทร กรุงเทพฯ ประเทศไทย

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 29 เม.ย. 05, 20:28

อีกนิดครับ(แต่ไม่นิดเลย) คือขอทราบราชกุลใน. ร.1,ร.2,สมเด็จพระปิ่นเกล้า,กรมพระราชวังบวรวิชัยชาญ(พร้อมต้นราชกุลด้วยจะยิ่งดีมากๆเลยครับ) แล้ว
1) อสุนี
2) สังขทัต
3)ปัทมสิงห์
4)นีรสิงห์
แล้ว 4 ราชสกุลที่กล่าวมานี้ เป็นราชกุลของวังหน้าสมัย ร.1 ใช่มั๊ยครับแล้วครบหรือเปล่าครับ(ถ้าไม่ครบรบกวนช่วยเติมให้ครบด้วยครับ) ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้า(มากๆครับ)
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 01 พ.ค. 05, 05:05

ยกมาแปะให้นะคะ

"เจ้านายที่ทรงกรมจังหวัดมีทั้งหมดกี่พระองค์หรอค่ะ และ มีพระองค์ใดบ้างค่ะ???  

เรียนถามคุณเทาชมพู และผู้รู้ทุกท่าน นะค่ะ ขอบคุณค่ะ  

โฉมรัศมีดาราฉายประกายวิกรม  [IP: 203.118.106.58,,] วันที่ 30 เม.ย. 2548 - 13:29:23 "
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 01 พ.ค. 05, 07:25

ยิ้ม
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 01 พ.ค. 05, 08:39

ขนาดวันอาทิตย์ คุณเทาชมพู ก็ยังตื่นเช้านะคะ  ฮิๆๆ  ดิฉันเพิ่งกลับมาใช้คอมพ์ได้ค่ะ  ทำไวน์หกราดแล็พท้อปตอนอยู่ฮาวาย  ผลต้องส่งร้านเปลี่ยนคีย์บอร์ดทั้งชุดเลยค่ะ (เอาค่าซ่อมไปซื้อไวน์ได้เป็นลังเลยค่ะ   )  เพิ่งได้คอมพ์กลับคืนมาเมื่อวานเอง  ค่อยยังชั่วหน่อย  เลยยังไม่ได้ย่อรูปจากฮาวายเลยค่ะ  ดีว่าฮาร์ดดิสก์ไม่ได้พังไปด้วย ไม่งั้นจะช้ำใจยิ่งกว่านี้  

ดิฉันไม่ถนัด และไม่ค่อยจะมีหัวในทางติดตามรายละเอียดเกี่ยวกับ ราชสำมะโนครัว กะเค้าเลยค่ะ เลยได้แต่ช่วยยกมาแปะให้เท่านั้นค่ะ แฮ่ะๆ
นายนิติราม
อสุรผัด
*
ตอบ: 23

รามคำแหง

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 02 พ.ค. 05, 14:04

ประวัติของหม่อมราชวงศ์รสลินท์  คัคนางค์น่ะครับ..เป็นธิดาของหม่อมเจ้าปรีดิยากร  คัคนางค์..เกิดเมื่อวันที่ 9 ธันวาคม พ.ศ.2449 ตรงกับสมัยรัชกาลที่ 5 และยังเป็นพระพี่เลี้ยงในสมเด็จพระเทพฯอีกด้วย หม่อมราชวงศ์รสลินท์ ถึงแก่อนิจกรรมเมื่อวันที่ 25 ธันวาคม พ.ศ.2547 สิริอายุ 98 ปี ครับ และเพิ่งพระราชทานเพลิงศพไปเมื่อวันที่ 27 เมษายนที่ผ่านมา โดยสมเด็จพระเทพฯ เสด็จพระราชดำเนินไปในการนี้ด้วยครับ
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 13 พ.ค. 05, 10:54

"...เจ้านายที่ทรงกรมจังหวัดมีทั้งหมดกี่พระองค์หรอค่ะ และ มีพระองค์ใดบ้างค่ะ?..."
ทั้งหมดเป็นพระราชโอรสพระราชธิดาในรัชกาลที่ ๕  เรียงตามลำดับที่ได้รับพระราชทานครั้งแรกนะครับ
๑) สมเด็จเจ้าฟ้าฯ กรมขุนเทพทวาราวดี (รัชกาลที่ ๖) - เทพทวาราวดี คือ กรุงศรีอยุธยา = มณฑลกรุงเก่า หรืออยุธยา
๒) สมเด็จเจ้าฟ้าฯ กรมขุนมไหสุริยสงขลา  ต่อมาโปรดให้เปลี่ยนนามกรมเป็น กรมขุนนครสวรรค์วรพินิต (กรมพระฯ) = มณฑลนครสวรรค์
๓) สมเด็จเจ้าฟ้าฯ กรมขุนพิษณุโลกประชานาถ (กรมหลวงฯ) = มณฑลพิษณุโลก
๔) สมเด็จเจ้าฟ้าฯ กรมขุนศรีธรรมราชธำรงฤทธิ์ = มณฑลนครศรีธรรมราช
๕) สมเด็จเจ้าฟ้าฯ กรมขุนลพบุราดิศร ต่อมาโปรดให้เปลี่ยนนามกรมเป็น กรมขุนลพบุรีราเมศวร (กรมหลวงฯ) = เมืองลพบุรี
๖) สมเด็จเจ้าฟ้าฯ กรมขุนนครราชสีมา (กรมหลวงฯ) = มณฑลนครราชสีมา
๗) กรมหมื่นราชบุรีดิเรกฤทธิ์ (กรมหลวงฯ) = มณฑลราชบุรี
๘) กรมหมื่นนครไชยศรีสุรเดช (หรมหลวงฯ) = มณฑลนครไชยศรี
๙) กรมหมื่นจันทบุรนฤนาท (กรมพระฯ) = มณฑลจันทบุรี
๑๐) กรมหมื่นปราจิณกิติบดี (กรมหลวง) = มณฑลปราจิณบุรี
๑๑) สมเด็จเจ้าฟ้าฯ กรมหลวงศรีรัตนโกสินทร = มณฑลกรุงเทพฯ
๑๒) สมเด็จเจ้าฟ้าฯ กรมขุนสงจลานครินทร (กรมหลวงฯ) = เมืองสงขลา
๑๓) กรมขุนสุพรรณภาควดี = เมืองสุพรรณบุรี
๑๔) สมเด็จเจ้าฟ้าฯ กรมขุนเพ็ชรบูรณ์อินทราชัย = มณฑลเพชรบูรณ์
๑๕) สมเด็จเจ้าฟ้าฯ กรมขุนพิจิตรเจษฎจันทร = เมืองพิจิตร
๑๖) กรมหมื่นชุมพรเขตอุดมศักดิ์ (กรมหลวงฯ) = มณฑลชุมพร  ต่อมาในรัชกาลที่ ๖ เปลี่ยนชื่อเป็นมณฑลสุราษฎร์
๑๗) สมเด็จเจ้าฟ้าฯ กรมขุนสุโขทัยธรรมราชา (รัชกาลที่ ๗) = เมืองสุโขทัย
๑๘) สมเด็จเจ้าฟ้าฯ กรมขุนสวรรคโลกสักษณาวดี = เมืองสวรรคโลก
๑๙) กรมหมื่นกำแพงเพ็ชรอัครโยธิน = เมืองกำแพงเพชร
๒๐)สมเด็จเจ้าฟ้าฯ กรมหลวงเพ็ชรบุรีราชสิรินธร = เมืองเพชรบุรี
๒๑) กรมหมื่นสิงหวิกรมเกรียงไกร = เมืองสิงห์บุรี
๒๒) กรมหมื่นสรรควิสัยนรบดี = เมืองสรรค์ หรือ สรรคบุรี
๒๓) กรมหมื่นไชยาศรีสุโยภาส = เมืองไชยา
๒๔) กรมขุนชัยนาทนเรนทร(กรมพระยาฯ) = เมืองชัยนาท
๒๕) สมเด็จเจ้าฟ้าฯ กรมขุนศรีสัชนาลัยสุรกัญญา = เมืองศรีสัชนาลัย
๒๖) สมเด็จเจ้าฟ้าฯ กรมขุนอู่ทองเขตขัตติยนารี = เมืองอู่ทอง
นอกจากนั้นยังมีอีก ๒ พระองค์ที่มิได้ทรงกรมเป็นนามมณฑลหรือเมือง คือ
สมเด็จพระบรมโอรสาธิราช เจ้าฟ้ามหาวชิรุณหิศ สยามมกุฎราชกุมาร และ สมเด็จฯ เจ้าฟ้าพาหุรัดมณีมัย กรมพระเทพนารีรัตน์
พระนามกรมข้างต้นมีข้อสังเกตคือ สมเด็จเจ้าฟ้าชายจะได้รับพระราชทานพระสุพรรณบัฏให้ทรงกรมเมื่อพระชนมายุ ๘ พรรษา  ส่วนสมเด็จเจ้าฟ้าหญิงและพระองค์เจ้าชายทั้งหมดจะได้ทรงกรมเมื่อเจริญพระชนมายุและทรงมีผลงานในราชการแล้ว
บางพระองค์ก็เป็นการสถาปนาพระอัฐิ
ตุ๊ดตู่
อสุรผัด
*
ตอบ: 12

EGAT

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 16 พ.ค. 05, 12:37

ราชสกุล กัลยาณวงศ์ ต้นราชสกุลคือ พระราชวรวงศ์เธอพระองค์เจ้ากัลยาณประวัติ กรมหมื่นกวีพจน์สุปรีชา  ไม่ทราบว่ามีพระโอรส พระธิดากี่พระองค์ มีพระนามว่าอย่างไร..และแต่ละพระองค์มีบุตรและธิดาสืบราชสกุลหรือไม่
sareela
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 01 มิ.ย. 05, 18:11

อยากทราบประวัติของเจ้าฟ้าอัษฎางค์เดชาวุธมากเลยคะคุณเทาชมพู พยายามหาจากหนังสือหลายเล่มแต่ไม่มีเลยช่วยตอบด้วยนะคะ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 14
  พิมพ์