เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 ... 14
  พิมพ์  
อ่าน: 140851 กระทู้ราชสกุล
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 120  เมื่อ 08 ต.ค. 05, 16:37

http://www.vcharkarn.com/include/vcafe/showkratoo.php?Cid=18&Pid=35472
ใครคือผู้สืบสันตติวงศ์เป็นรัชกาลที่10ต่อไป

ไม่เห็นใครแน่นอน
หม่อมจุมพฏเพ็ชรกล้า
มัจฉานุ
**
ตอบ: 78

ความคิดเห็นที่ 121  เมื่อ 12 ต.ค. 05, 00:19

คำกราบบังคมทูลของ พระเจ้าวรวงศ์เธอ กับ พระวรวงศ์เธอทรงกรม ใช้เหมือนกันครับ ส่วนหม่อมเจ้าหญิงที่ลาออกจากฐานันดรศักดิ์มีเยอะมากครับ
curious
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ความคิดเห็นที่ 122  เมื่อ 13 ต.ค. 05, 10:50

อยากทราบเรื่องที่หม่อมเจ้าหญิงพรรณเพ็ญแขลาออกจากฐานันดรศักดิ์มาแต่งงานกับ ม.ร.ว. ทำไมถึงถูกห้ามแต่ง กรณีที่ฐานันดรฝ่ายหญิงสูงกว่า ทราบหรือไม่คะ และอยากทราบสายตระกูลทางฝ่าย กฤดากร ด้วยค่ะ
ศรีปิงเวียง
องคต

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 123  เมื่อ 17 ต.ค. 05, 10:47

ผมทราบแค่ว่าหม่อมเจ้าพรรณเพ็ญแขสมรสกับ ม.ร.ว บรรลือศักดิ์ กฤดากรครับ และถือเป็นหนึ่งในหม่อมเจ้าหญิงสองพระองค์แรกที่ทรงลาออกจากฐานันดรศักดิ์ และผมไปค้นดูแล้วก็เยอะดังที่คุณหม่อมจุมพฏเพ็ชรกล้าบอกไว้ครับ
ส่วนสายสกุลกฤดากรนี้ ขอตอบว่ามีเยอะมาก ๆ ครับ และขอถามโอรสธิดาในพระอง์เจ้าจรูญศักดิ์กฤดากรเลยะนะครับ

V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 124  เมื่อ 17 ต.ค. 05, 20:06

ไม่ทราบว่า คุณศรีปิงเวียงพบประกาศที่ไหนที่ว่า ท่านหญิงประภาพรรณ  กรโกสียกาจ ได้รับพระราชทานคืนฐานันดรศักดิ์  เพราะที่ได้เคยเฝ้าท่านหญิงมา  ก็ไม่เห็นใครออกพระนามเป็นทางราชการว่า หม่อมเจ้าหญิงประภาพรรณ  กรโกสียกาจ เลย
ManGaShorn
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 125  เมื่อ 20 ต.ค. 05, 07:24

ขออนุญาตเพิ่มเติมจาก คคห ที่ 112 นะคะ...
หม่อมเจ้าที่ยังมีพระชนม์ชีพและพระชนม์เกิน 90 พรรษาค่ะ (เฉพาะราชสกุล เกษมสันต์ นะคะ)

๑. มจ.หญิง พงศ์พิศมัย เกษมสันต์
๒. มจ.หญิง ไตรทิพย์สุดา เกษมสันต์
๓. มจ.ภัคยพันธุ์ เกษมสันต์
mimi
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 126  เมื่อ 27 ธ.ค. 05, 21:51

อยากทราบประวัติความเป็นมา ของ พระองค์หญิงสว่างสร้อย  วัฒนา
ปัจจุบันยังมีสกุลนี้อยู่หรือไม่ พอดีมีเพื่อนนามสกุล วัฒนา แล้วก็มียศ ม.ร.ว. ใช่อันเดียวกันรึป่าว
วามิส
อสุรผัด
*
ตอบ: 13

ความคิดเห็นที่ 127  เมื่อ 28 ธ.ค. 05, 12:29

คุณความเห็นที่ 126 ครับ ผมไม่เคยทราบเลยครับว่ามีราชสกุลราชวงศ์จักรีสายใดที่มีนามราชสกุลว่า วัฒนา ไม่ทราบว่าสืบสายราชสกุลมาจากเจ้านายพระองค์ใดหรือครับ ราชสกุลที่มีคำว่าวัฒน... เท่าที่ผมทราบก็มีราชสกุล วัฒนวงศ์ ของพระเจ้าบรมวงศ์เธอพระองค์เจ้าวัฒนานุวงศ์ กรมขุนมรุพงศ์สิริพัฒน์ แต่ราชสกุล วัฒนา ไม่มีนะครับ ถ้าคุณบอกว่าเพื่อนของคุณเป็น ม.ร.ว. เป็นหญิงหรือชายครับ ถ้าเป็นหญิงแล้วแต่งงานก็อาจจะเปลื่ยนไปใช้นามสกุลของสามี แต่ถ้าเป็นชายก็อาจจะเป็นการไปเป็นบุตรบุญธรรมของตระกูลอื่นที่นามสกุลว่าวัฒนา รึป่าวครับ แต่สำหรับพระองค์หญิงสว่างสร้อย วัฒนา (ถ้าเป็นเจ้านายชั้นพระองค์เจ้าขึ้นไปโดยปกติจะไม่ทรงใช้นามราชสกุลต่อท้ายพระนามยกเว้นแต่ว่าใช้รวมเป็นพระนามเดียวกัน เช่น พระองค์เจ้าภาณุพันธ์ยุคล พระองค์เจ้าวิภาวดีรังสิต และพระองค์เจ้าจักรพันธ์เพ็ญศิริจักรพันธุ์ เป็นต้น) นั้นผมไม่รู้จักจริงๆ เคยได้ยินแต่ พระองค์เจ้าสว่างวัฒนา ซึ่งเป็นพระนามเดิมของสมเด็จพระศรีสวรินทิราบรมราชเทวี พระพันวัสสาอัยยิกาเจ้า พระอัครมเหสีพระองค์หนึ่งของรัชกาลที่ 5 และพระอัยยิกา (ย่า) ของในหลวงรัชกาลที่ 8 และ 9 และอีกท่านหนึ่งคือสมเด็จพระเจ้าศรีสว่างวัฒนา พระเจ้ามหาชีวิตของอดีตราชอาณาจักรลาว แต่สำหรับราชสกุลวัฒนา ผมไม่เคยพบและทราบมาก่อนเลยว่ามีในสารบบราชสกุลเมืองไทย ถ้ามีจริงๆ ก็ขออภัยมากๆครับ
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 128  เมื่อ 28 ธ.ค. 05, 20:56

ตอบค.ห. 126
โพสต์ของคุณศรีปิงเวียง ค.ห. 81 กล่าวถึง พระองค์หญิง ซึ่งเป็น
พระราชธิดาในรัชกาลที่ ๔

พระองค์หญิงสว่างสร้อย.............วัฒนา
โสนบัณฑิตย์ปรา......................กฏแท้
จิตรเจริญรสวรา........................ดิเรกราช วงศ์แฮ
องค์หนึ่งวัฒนาแล้.....................เลิศล้ำสำอาง
ศรีปิงเวียง
องคต

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 129  เมื่อ 29 ธ.ค. 05, 17:00

สืบจากความเห็นที่ 126 ถึง 128 ครับ
1. ไม่มีราชสกุล วัฒนา มีแต่ วัฒนวงศ์ ณ อยุธยาครับ
2.พระองค์หญิงสว่างสร้อย.............วัฒนา
หมายถึง พระองค์เจ้าสว่างวัฒนา (ที่มีคำว่า สร้อย นี้ เป็นเพราะร.๕ ทรงพระราชนิพนธ์ไว้เพื่อให้ตรงตามฉันทลักษณ์ และหมายถึง ชื่อสว่าง แต่มีคำว่าวัฒนา ต่อท้าย)
โคลงตามที่คุณพี่ยกมานี้ ถ้าจะแปลทั้งหมดจะได้ความว่า
(มี)พระองค์เจ้าสว่างวัฒนา(สมเด็จพระศรีสวรินทิรา บรมราชเทวี พระพันวัสสาอัยยิกาเจ้า),พระองค์เจ้าโสณบัณฑิตย์(กรมขุนพิทยลาภพฤฒิธาดา) พระองค์เจ้าจิตรเจริญ(สมเด็จเจ้าฟ้า กรมพระยานริศรานุวัดติวงศ์) และ พระองค์เจ้าวัฒนานุวงศ์(กรมขุนมรุพงศ์สิริพัตร)
เรื่องของสมเด็จพระศรีสวรินทิราฯ ดูได้ที่กระทู้ สมเด็จพระศรีสวรินทิรา บรมราชเทวี พระพันวัสสาอัยยิกาเจ้า (๑) และ
(๒)  หรือลองสืบค้นโดยใช้เสริจเอนจิ้นก็ได้ครับ

วามิส
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 130  เมื่อ 02 ม.ค. 06, 20:03

ขอความกรุณาผู้รู้ครับ ว่าราชสกุลที่สืบมาจากรัชกาลที่ 5 นอกจาก มหิดล กิติยากร รพีพัฒน์ อาภากร รังสิต จุฑาธุช จักรพงศ์ ประวิตร บริพัตร ยุคล ยังมีอีกหรือไม่ครับ เพราะที่มีชื่อเสียงในปัจจุบันก็มีเท่านี้ และอยากทราบว่าราชสกุลใดบ้างครับที่หมดตัวผู้สืบราชสกุล(หมายถึงที่เป็นชายที่จะสืบสายตรงต่อไป)ขอบคุณครับ
สร้อยสิริประภาแว่นทิพย์
อสุรผัด
*
ตอบ: 11

เป็นคนเข้ามาอ่านในกระทู้วิชาการ

ความคิดเห็นที่ 131  เมื่อ 04 ม.ค. 06, 23:38

วิบูลยพรรณ และวิสัยวงค์ เป็นสายสกุลของกรมพระราชวังบวรวิเศษไชยชาญใช่ไหมค่ะ
ศรีปิงเวียง
องคต

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 132  เมื่อ 10 ม.ค. 06, 16:00

ขอตอบความเห็นที่ 130 และ 131นะครับ
1. จากความเห็นที่ 130
ความจริงราชสกุลชั้น 5 ยังมี เพ็ญพัฒน์ฯและ วุฒิชัยฯ (รวม 14 ราชสกุล) อีกครับ
แต่เพื่อความแม่นยำ คุณวามิสควรจะดูในหนังสือราชสกุลจักรีวงศ์ และทะเบียฬนามสกุลพระราชทาน (ที่คุณ V_Mee เป็นผู้เรียบเรียงต่อจากคุณปู่บัวครับ)
2. วิบูลยพรรณฯ และวิสัยวงค์ เป็นสายสกุลของกรมพระราชวังบวรวิไชยชาญครับ
โดย วิบูลพรรณ ใช้กับผู้ที่สืบแต่พระองค์เจ้าวิบูลพรรณฯ (หมดสายเพราะพระโอรสธิดาสิ้นชีพิตักษัยทั้งหมดหรือไม่ ผมไม่แน่ใจครับ)
ส่วน วิไลยวงศ์ สืบมาแต่พระองค์เจ้าวิลัยวรวิลาสครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 133  เมื่อ 10 ม.ค. 06, 16:30

คุณวามิสลองหาอ่านจากกระทู้นี้ดูนะคะ
 http://www.vcharkarn.com/include/vcafe/showkratoo.php?Cid=18&Pid=17110  
วามิส
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 134  เมื่อ 10 ม.ค. 06, 21:03

ขอบคุณคุณศรีปิงเวียงและคุณเทาชมพูมากๆนะครับ
หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 ... 14
  พิมพ์