เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 9299 ค่าครองชีพ ณ ที่ต่างๆ
เนยสด
ชมพูพาน
***
ตอบ: 153



เว็บไซต์
 เมื่อ 14 มี.ค. 05, 12:45

 อยากจะสำรวจค่าครองชีพต่างๆ เช่น ค่าอาหาร ค่าน้ำมัน ฯลฯ
ทั้งในไทยและต่างประเทศครับ
บันทึกการเข้า

เนยสด
ชมพูพาน
***
ตอบ: 153



เว็บไซต์
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 14 มี.ค. 05, 12:49

 เชียงใหม่ครับ (ค่าเฉลี่ยนะครับ)
ข้าวจานละ 25 บาท พิเศษ 30 บาท
น้ำมันลิตรละ 23 บาทแล้วครับ
บันทึกการเข้า

ศศิศ
พาลี
****
ตอบ: 326


อหังการ์ ล้านนาประเทศ


เว็บไซต์
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 14 มี.ค. 05, 13:48

เชียงใหม่ (ต่อ)

เข้าหนึ้ง / มื้อ / คน          5  บาท
กับเข้า ถุงละ                10   บาท
รถแดง
      - ฝากเดียวกัน        10+ บาท
      - ข้ามฝั่ง               20+ บาท
รถเมล์         (ประมาณ)  10  บาท  (กำลังรออยู่เลย)
บันทึกการเข้า

- ศศิศ -
ศานติ
ชมพูพาน
***
ตอบ: 190

อดีตศัลยแพทย์ช่องอกเส้นเลือด (เกษียณ) ปัจจุบันเป็นช่างไม้


ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 15 มี.ค. 05, 01:34

 ที่ผมอยู่ค่อนข้างกลาง สรอ.  น้ำมันออกเทนต่ำสุด ลิตรละ ๒๐ บาท (ขาย๑.๙๘เหรียญต่อแกลลอน) ถ้าเมืองใหญ่คงแพงกว่าอีก ๒๕-๓๐%

อาหารกลางวันใน รพ.มื้อละ ๕-๖ เหรียญ (๑๙๐-๒๓๐ บาท) ถ้าเมืองใหญ่คงบวกเข้าไปอีก ๒๕-๔๐% (รพ.พยายามไม่เอากำไรพนักงานมากนัก)

เมื่อคืนไปทานพีทซ่ากัน ๕ คน หมดไป ๔๘ เหรียญ (๑๘๐๐ บาท) มีกินเบียร์คนเดียว น้ำหวานสองคน น้ำเปล่าสองคน

ไปตลาดคราวหน้าจะดูราคาบางอย่างให้
บันทึกการเข้า
caeruleus
ชมพูพาน
***
ตอบ: 155


ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 15 มี.ค. 05, 07:55

 ตอนนี้อยู่ที่อังกฤษค่ะ เมือง Guildford

ค่าน้ำมันลิตรละประมาณ 80p (ราวๆ 55 บาท)

รถเมล์ แล้วแต่ว่าใกล้หรือไกล จากในเมืองถึงบ้าน (เดินประมาณ 45 นาที) เที่ยวเดียว 1.10 ปอนด์ (75-80 บาท) ไป-กลับ 1.70 ปอนด์ (120 บาท)

ยาคูลท์ (แพ็คละ 7 ขวด) 2.50 ปอนด์ (165 บาท)

ว่างๆจะไปดูราคาอย่างอื่นมาให้ด้วยค่ะ
บันทึกการเข้า
โก๋แก่
อสุรผัด
*
ตอบ: 44

วิจัย ประดิษฐ คิดค้น ปรับปรุง ประยุกต์ New products in Energy saving, Renewenergy, Electrical, Electronics,ฯลฯ


เว็บไซต์
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 15 มี.ค. 05, 22:48

   

- ค่ารถไฟใต้ดิน ขั้นต่ำ
- ค่ารถแท็กซี่ ขั้นต่ำ
- ค่า น้ำกระป๋อง
- ไข่
- มาม่า
- น้ำเปล่า
- กาแฟ
- นมจืด
- ยา พารา
- ตัดผม
- สบู่ ผงซักฟอก
- ยาสีฟัน
- เสื้อผ้า
- ฯลฯ
- ฮืมฮืมฮืม


บันทึกการเข้า
เนยสด
ชมพูพาน
***
ตอบ: 153



เว็บไซต์
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 15 มี.ค. 05, 22:51

 ขอบคุณคุณศศิศครับ ที่ช่วยเพิ่มเรื่องเชียงใหม่
ขอบคุณคุณหมอศานติ และคุณ caeruleus ที่ช่วยให้ข้อมูลจากต่างแดน

ท่านอื่นๆ ก็ตอบได้นะครับ อยู่ไทยก็ตอบได้ครับ
อยากรู้ว่าจังหวัดอื่นเป็นอย่างไรบ้างครับ

ที่คุณหมอศานติว่าพิซซ่านี้ หนึ่งถาดมีกี่ชิ้นครับ
ที่ไทยถาดใหญ่ หน้าปรกติ 8 ชิ้น 350 บาท
น้ำโค้กกระป๋อง (ประมาณ 300 cc) 13 บาท
แฮมเบอร์เกอร์ แบบประหยัด 19 บาท แบบธรรมดา 30 บาท
เฟรนฟราย 22/28/35 บาทครับ (สำรวจย่านท่องเที่ยวชาวต่างชาติครับ)

คุณ caeruleus ครับ ยาคูลท์ที่โน่นเป็นแพค 7 ขวดหรือครับ พึ่งเคยได้ยิน
ตกขวดละ 20 กว่าบาท แพงมากๆ เลยครับ ไทยแค่ 5 บาท
รถเมล์ดูจากระยะทางแล้ว 1 ปอนด์กว่าๆ ก็น่าจะพอใช้ครับ (หรือเปล่า?)
บันทึกการเข้า

เนยสด
ชมพูพาน
***
ตอบ: 153



เว็บไซต์
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 15 มี.ค. 05, 23:18

 คุณโก๋ฯ ยิงคำถามเป็นชุดเลย รีบหลบเร็ว    
บอกที่กทม.มาบ้างสิครับ ไม่ได้ไปนานแล้ว    แบบว่าหลังเขา
บันทึกการเข้า

โก๋แก่
อสุรผัด
*
ตอบ: 44

วิจัย ประดิษฐ คิดค้น ปรับปรุง ประยุกต์ New products in Energy saving, Renewenergy, Electrical, Electronics,ฯลฯ


เว็บไซต์
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 16 มี.ค. 05, 01:40

   

กทม - ชม พอๆกัน ค่ารถดูจะถูกหน่อย 3 3.5 5 แล้วแต่สีรถ อธิบายไม่ถูก
รถแอร์ก็ 8 10 15 20 บาท
รถไฟใต้ดิน ทักษินกดราคาเหลือ 15 บาท ตลอดสาย บนดิน สุดสาย 40 มั้ง
- กับข้าว 10 บ ต้องตลาดนัดชานเมือง ปรกติ 15 20 25 บ

ที่ถามรายการยาวแค่เผื่อคนจะไปเรียนเมืองนอก แบบอนาถา จะได้ดูว่าจะ รีดเงิน คนไทยไปให้เขามากน้อยแค่ไหน
นอกจากข้อมูลทาง อเมริกาแล้ว ที่ประเทศอื่นๆด้วย
- ยุโรป
- เอเซีย
- จีน ญี่ปุ่น สิงคโปร์ อินเดีย ออสสเตเรีย ฯลฯ

แล้วก็ที่ไหนๆ ก็ได้ที่ท่านเคยไป มา
ยิ่งมีประสพการณ์ แปลกๆ แสบๆ ที่คนยังไม่เคยไปควรรู้ไว้ ก็คุยให้ฟังบ้าง

มีเรื่องอยากเล่าเหมือนกัน แต่จิ้ม ดีด นี่มันทารุณ นะ ใจมันไปก่อนมือเรื่อย เลย
เอาแค่นี้ มันง่วงแล้ว เดี๋ยว ทำมันหายไปอีก

     อารมย์ง่วงมันอันไหนละวา
บันทึกการเข้า
caeruleus
ชมพูพาน
***
ตอบ: 155


ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 16 มี.ค. 05, 01:56

 ทีละอย่างก่อนนะคะ

น้ำกระป๋องนี่แล้วแต่ร้านจะตั้งราคาเองค่ะ มีตั้งแต่ประมาณ 35p ตามซุปเปอร์มาร์เก็ต ขึ้นไปจนถึง 60-70p ตามสวนสนุก ราวๆ 25-50บาทค่ะ

รถแท็กซี่แถวบ้านนี่แพงมากๆ เพราะเป็นถิ่นคนมีสตางค์ (แต่เราดันจน) ไม่ค่อยได้ขึ้นหรอกค่ะ ถ้าจำไม่ผิด จากเมืองมาที่บ้านประมาณ 8 ปอนด์ ก็ราวๆ 550 น่ะค่ะ แค่รถเมล์ก็แย่แล้ว ถ้าเลยไปอีกเมืองใกล้ๆ (ชื่อ Woking) จะถูกกว่ามากๆเลย

สรุปแล้วคือค่ารถแท็กซี่ราคาขึ้นอยู่กับแหล่งที่อยู่ค่ะ
บันทึกการเข้า
อ๊อฟ
ชมพูพาน
***
ตอบ: 167

SIIT, TU


เว็บไซต์
ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 16 มี.ค. 05, 09:59

 ขอร่วมวงด้วยคน

ข้าวแกงย่าน ม ธรรมศาสตร์รังสิต
1. โรงอาหารกลาง ข้าวราดแกง 2 อย่าง +  1 ไข่ดาว 20 บาท
2. โรงอาหารวิศวะ ข้าวราดแกง 2 อย่าง +  1 ไข่ดาว 25 บาท
3. โรงอาหารสังคม ข้าวราดแกง 2 อย่าง +  1 ไข่ดาว 25 บาท
4. โรงอาหาร NECTEC (สวทช อยู่ในรั้วเดียว กับ มธ รังสิต) ข้าวซอยน่องไก่ (อร่อยมาก)20 บาท(??ทำไมถูกกว่าของเด็กนักศึกษา)
5. ร้านอาหาร ม. AIT (AIT ก็ใช้รั้วเดียว กับ มธ รังสิต) Lunch Set 199 บาท
บันทึกการเข้า
อ๊อฟ
ชมพูพาน
***
ตอบ: 167

SIIT, TU


เว็บไซต์
ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 16 มี.ค. 05, 10:13

ไม่รู้มีใครเคยได้ยิน ดัชนีแม็คโดนัลด์ (Mc economic index) หรือปล่าว (ผมก็คุ้นๆไม่รู้ว่ามันเรียกอย่างนี้ถูกต้องหรือปล่าว)

ที่บอกว่า ราคาของ McDonald ในเมืองนั้นๆจะเป็นดัชนนี้ตัวชี้วัด เศรษฐศาสตร์ ของโลก(โอ้โห) ที่จุดนั้นๆ "โดยทางอ้อม" เช่น ถ้าคนในเมืองนั้นบอกว่า Mc ชิ้นนึงนี่มันแพงจัง แสดงว่าค่าครองชีพในเมืองนั้นต่ำ แต่ถ้าเป็นเมืองที่เจริญแล้ว ค่าครองชีพมักจะสูง ราคาของ Mc ชิ้นนึง จึงถูกมองว่าถูกแสนถูก ทั้งนี้อยู่บนสมมติฐานที่ว่าราคา Mc ประมาณเท่ากันเกือบทั่วโลก

อีกหน่อยคงมี "ดัชนีสตาร์บั๊คส์"  ด้วย เพราะตอนนี้รู้สึกว่าจะผุดเป็นดอกเห็ด ทั่วกรุง และราคาก็เท่ากันไม่ว่าจะแถวนี้หรือที่ลอนดอน

แต่สำหรับผม ผมมี "ดัชนีสองแกงราดข้าวไข่ดาว" เป็นตัวชี้วัดคุณภาพของโรงอาหาร ("โดยอ้อม"ด้วย) ครับ  
บันทึกการเข้า
เนยสด
ชมพูพาน
***
ตอบ: 153



เว็บไซต์
ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 19 มี.ค. 05, 02:23

 อยากรู้อีกอย่างครับ
ค่าอินเตอร์เน็ตที่ใช้กันทุกวันนี้ เท่าไหร่หรอครับ

ของผมใช้ TOT เน็ตฟรี แต่ตัดทุก 2 ชั่วโมง ค่าคอนเนคครั้งละ 3 บาทครับ
บันทึกการเข้า

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
*****
ตอบ: 30437

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม


เว็บไซต์
ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 20 มี.ค. 05, 11:26

เพิ่งซื้อหอยทอดที่บริเวณองค์พระปฐมเจดีย์ จ.นครปฐมมากินไม่กี่วันมานี้    ราคา ๒๕ บาท
ถ้าเป็นอ้อส่วน ก็แพงหน่อย ๕๐ บาท
ขนมครกกล่องละ ๑๕ บาท

ไปกินอาหารกลางวันที่ร้านผกากรอง ถนนนราธิวาส ที่ตัดกับถนนสาทร
อาหาร ๓ อย่าง มียำผักบุ้งทอด  ต้มยำปลา หมี่กรอบ ข้าวเปล่า ๑ ถ้วย  น้ำเปล่า   กินกัน ๓ คน
หมดไป ๓๐๐ บาท ค่ะ

ดิฉันใช้เน็ตความเร็วสูง รายเดือน  ราคา๕๙๐ บาท
บันทึกการเข้า
โก๋แก่
อสุรผัด
*
ตอบ: 44

วิจัย ประดิษฐ คิดค้น ปรับปรุง ประยุกต์ New products in Energy saving, Renewenergy, Electrical, Electronics,ฯลฯ


เว็บไซต์
ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 20 มี.ค. 05, 14:17

   

เคยมีเพื่อนชาวญี่ปุน มาเมืองไทยแล้วพาเขาไปกินข้าวกลางวันกินร้านธรรมดา กินกันจนเดินเป๋ 4 คน หมดไป 4-5 ร้อยบาท เขาว่าทำไมมันถูกจัง

ปีต่อมาเขามาใหม่ พอดีช่วงนั้น บุฟเฟ่ ญี่ปุ่นเพิ่งเปิดใหม่ ก็ ทำโก้จะพาเขาไปอวด ไปกัน 2 คน โดนไปหัวละ 5 ร้อยกว่า
เขา โต๊ะ ใจ โหม๊ก เลย ว่าทำไม่ค่าครองชีพมันจึงขึ้นเร็วอะไรปานนั้น

   
บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
 
กระโดดไป:  

Powered by SMF 1.1.21 | SMF © 2006, Simple Machines
Simple Audio Video Embedder

XHTML | CSS | Aero79 design by Bloc หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.036 วินาที กับ 19 คำสั่ง