เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 13803 อยากทราบว่า "นิทานพื้นบ้าน" กับ "เทพปกรณัม" เป็นสิ่งเดียวกันหรือเปล่าครับ
Hotacunus
องคต
ตอบ: 613

AD FRANCIAM

เมื่อ 12 มี.ค. 05, 05:29

ได้อ่านเทพปกรณัมของพวกกรีก-โรมัน ก็เลยมามองเรื่องในประเทศบ้าง ทำให้เกิดความสงสัยว่า นิทานพื้นบ้านของไทย จัดเป็นเทพปกรณัม หรือเปล่าครับ เช่น เรื่องพระร่วงลูกนาค เรื่องท้าวอู่ทอง ผู้รู้ช่วยไขข้อข้องใจด้วยนะครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 12 มี.ค. 05, 09:45

นิทานพื้นบ้านมาจากคำว่า  folktale เป็นเรื่องเล่ามุขปาฐะ(เล่าด้วยปาก สืบทอดกันมา ไม่ได้เริ่มด้วยบันทึกเป็นลายลักษณ์อักษร)  เล่าเกี่ยวกับวัฒนธรรม วิถีชีวิต  ค่านิยมของคน  ด้วยภาษาร้อยแก้ว

แยกย่อยออกมาเป็นหลายประเภท เช่น Fairy'sTale   เทพปกรณัม (Mythology) นิทานประจำถิ่น (Local Legend)

เทพปกรณัม แปลมาจากคำว่า Mythology  เป็นเรื่องเกี่ยวกับความเชื่อทางศาสนา และเทพ    ของไทยก็เช่นท้าวมหาสงกรานต์ ซึ่งเป็นคนละสำนวนกับของอินเดีย  

เทพปกรณัมของฝรั่งก็เช่นเรื่องราวเกี่ยวกับเทพเจ้ากรีก ที่โฮเมอร์นำมาแต่งเป็นมหากาพย์อีเลียด  ว่าด้วยเรื่องสงครามกรุงทรอย

เรื่องพระร่วงลูกนาค และพระเจ้าอู่ทอง ถือเป็นเรื่องราวของท้องถิ่นใดท้องหนึ่ง  พระร่วง อยู่ในท้องถิ่นสุโขทัย   จัดเป็นนิทานประจำถิ่น หรือ  local legend
Hotacunus
องคต
ตอบ: 613

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 15 มี.ค. 05, 01:52

ขอบคุณคุณเทาชมพูครับ

ลืม บอกรูปครับ รูปนี้เป็นรูปเทพเฮอร์เมส (เมอคิวรี่) กับ ทารกน้อยไดโอนีซัส (แบคคัส) เป็นงานปฏิมากรรมที่สร้างจากเรื่องราวของเทพปกรณัมกรีก-โรมันครับผม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 15 มี.ค. 05, 12:06

นี่เป็นภาพวาดจากเทพปกรณัมของกรีก  ชื่อ Hylas and the Nymphs ฝีมือ John William Waterhouse
Hylas เป็นหนุ่มน้อยคนสนิทของเฮอร์คิวลิส  ระหว่างเดินทาง  เขาไปตักน้ำที่ลำธารแห่งหนึ่ง
เหล่านางพรายน้ำเห็นหนุ่มหล่อก็ชอบใจ เลยฉุดลงไปอยู่กับนางเสียเลย  
นางพรายน้ำในภาพนี้หน้าตาจิ้มลิ้มพริ้มเพราทั้งนั้นค่ะ
กานตภณ
อสุรผัด
*
ตอบ: 14

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 03 มิ.ย. 05, 21:57

คุณเทาชมพูครับ อยากฟังเรื่องชายหนุ่ม กับ นางพราย ต่อจัง เหมือนได้ดูไตเติ้ล แล้วไม่ได้ดูเรื่องจริงอะครับ เล่าให้ฟังหน่อยได้ไหมครับ
ศศิศ
พาลี
ตอบ: 326

อหังการ์ ล้านนาประเทศ

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 03 มิ.ย. 05, 22:25

เห็นรูปพรายน้ำ ก็คล้าย ๆ กับบ้านเรานะครับผม แต่คงไม่สวยสะโอดสะอง อย่างในรูปละมั้ง 5555

เรื่องผี ๆ นี้อาจจะไม่เป็นเทพปกรณัมมังครับ นิทานพื้นบ้านก็ไม่รู้ว่าจะจัดเข้าหมวดได้หรือไม่

แต่ผีที่อยู่ในน้ำ ก็มีเยอะนะครับ ไม่ว่าจะผีเสื้อน้ำ ผีเสื้อห้วย ผีเสื้อสมุทร... เอ่อ อันนี้ไม่เกี่ยวมั้ง เป็นยักษ์นี่ 555 พวกนี้ก็น่ากล้วหน่อย และที่อยู่พื้นน้ำก็จะมีพวกพรายน้ำนี่แหละครับ ทางบ้านผมอาจเรียกว่าผีเงือก ... และว่ากันว่า จะเอาคนลงไปใต้น้ำ เวลาคนเล่นน้ำ พวกพรายน้ำ หรือผีเงือก พวกนี้ ก็จะเอาเส้นผม มาพันขาไว้ แล้วลากลงวังน้ำลึก .... น่ากลัว

- ศศิศ -
หน้า: [1]
  พิมพ์