เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 5189 พระมาลาทองคำ
fon
อสุรผัด
*
ตอบ: 25

เมื่อ 07 มี.ค. 05, 18:31

เรียนถามคุณเทาชมพู  
ดิฉันสงสัยว่าทำไมสมเด็จพระเจ้าสามพระยาถึงได้ใส่ทรัพสมบัติลงในกรุวัดสามพระยามากมายขนาดนั้นเพราะเท่าที่กรมศิลป์ฯค้นพบในกรุวัดอื่นๆ นั้นไม่มีกรุใดมีทรัพสมบัติมากมายขนาดนี้ เท่าที่ติดตามข่าวมาทางกรมศิลป์ตามกลับมาได้ก็แค่ 10 เปอร์เซ็นเท่านั้นเองและที่กรมศิลป์ตามไปพบในกรุอีกประมาณ 10 เปอร์เซ็น
(เฉพาะแหวนหัวพลอยอย่างเดียวตั้ง 1ปี๊ป)ก็เลยสงสัยว่าทำไมถึงได้มากมายขนาดนั้นล่ะค่ะ  
หญิงมิน
อสุรผัด
*
ตอบ: 15

เรียนอยู่ค่ะ

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 08 พ.ค. 05, 00:21

ข่าวออกจะเยอะแยะค่ะตามอ่านได้เกือบทุกๆสำนักพิมพ์
อันที่ว่าใส่เยอะนั้นก็เพราะเป็นของพระบิดา รวมทั้งของพระเชษฐาของพระองค์เจ้าอ้าย เจ้าอี่ ที่แย่งชิงราชสมบัติกัน เพื่ออุทิศให้กับพ่อแและพี่จึงให้เอาเครื่องทองทั้งหมด ตั้งแต่สมัยยุธยาตอนต้น (เจ้าอู่ทอง) รวมทั้งของพระราชวงค์ของทั้ง3พระองค์ด้วย มั้ง ไม่ค่อยแน่ใจ ลองไปอ่านดูอีกทีก็ได้น่ะตามหนังสือพิมพ์น่ะเจ้่าค่ะ
ศศิศ
พาลี
ตอบ: 326

อหังการ์ ล้านนาประเทศ

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 08 พ.ค. 05, 00:45

ลองอ่านเพิ่มเติม(บางส่วน) ได้ที่สารคดีก็ได้ครับ ฉบับที่ 242> เมษายน ๔๘ ปีที่๒๑.

เห็นมีเรื่อง  ทวนธารกาลเวลา ตามหาเครื่องทองกรุงศรีฯ  ลงอยู่ครับผม

- ศศิศ -
หน้า: [1]
  พิมพ์