เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4070 อยากถามเรื่องพระองค์เจ้าจิรศักดิ์สุประภาต
หม่อมจุมพฏเพ็ชรกล้า
มัจฉานุ
**
ตอบ: 78

เมื่อ 05 มี.ค. 05, 17:27

ผมทราบมาว่าพระองค์เจ้าจิรศักดิ์สุประภาตสมรสกับคุณหญิงมณี สิริวรสาร มีโอรสคือ หม่อมราชวงศ์ เดชนศักดิ์ ศักดิเดชน์ ภาณุพันธุ์ ทำไมถึงไม่เป็นหม่อมเจ้าล่ะครับ แต่ทีหม่อมเจ้า ชาตรีเฉลิม ทำไมถึงได้เป็นหม่อมเจ้าล่ะครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 06 มี.ค. 05, 09:27

พระองค์เจ้าจิรศักดิ์ฯ  เมื่อประสูติ  ดำรงฐานันดรเป็น หม่อมเจ้าชายจิรศักดิ์สุประภาต   ทรงได้รับการสถาปนาขึ้นเป็นพระองค์เจ้า ภายหลังในรัชกาลที่ 7
การสถาปนา หมายความว่าทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ให้เลื่อนขึ้นเพียงพระองค์เดียว   โอรสธิดาไม่ได้รับการสถาปนาด้วย  
คุณชายเดชนศักดิ์ เมื่อเกิดมาจึงดำรงฐานะเดิมของบุตรของหม่อมเจ้า    เป็นหม่อมราชวงศ์

ส่วนหม่อมเจ้าชาตรีเฉลิมเป็นหม่อมเจ้าตั้งแต่ประสูติ  เพราะ เป็นโอรสในพระเจ้าวรวงศ์พระองค์เจ้าอนุสรมงคลการ  ซึ่งเป็นพระองค์เจ้าตั้งแต่ประสูติเช่นกัน  ไม่ใช่สถาปนาอย่างพระองค์เจ้าจิรศักดิ์
หน้า: [1]
  พิมพ์